[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

nickky

Xe hơi
Trước đây ở nhà em nhận chân rửa bát, chủ yếu là do đua đòi theo bác Bill Gates. Từ hôm thấy bác ấy thông báo ly hôn em quyết định đếch rửa bát nữa mà chuyển việc sang cho con máy Bosch series 4. Đến giờ sau mấy tháng trải nghiệm thì thấy có một số vấn đề muốn hỏi kinh nghiệm các cụ trên này:
- Cốc thủy tinh, pha lê nhà em có hiện tượng bị bám vôi, nhất là những loại cốc có hoa văn, họa tiết bên trong cốc. Đem cốc ra rửa tay, kỳ cọ các kiểu bằng chanh với giấm mãi mới hết.
- Khi lấy đồ ra sau khi rửa em phát hiện nước đọng trên đáy của bát hoặc cốc có độ nhờn rất cao, như kiểu nước xà phòng chưa tráng sạch.

Nhà em dùng đủ cả muối lẫn dung dịch làm bóng, nguồn nước thì là nước sông đà. Các cụ có ai gắp tình trạng như em không.

ncs67

Xe tăng
E mới mua máy bosch seri6 âm toàn phần hàng nhập ngoài mới dùng lần đầu đã trục trặc tùm lum.Cụ nào biết bác thợ nào rành về máy này cho e số lh.E cảm ơn

zinzin12

Xe tải
Trước đây ở nhà em nhận chân rửa bát, chủ yếu là do đua đòi theo bác Bill Gates. Từ hôm thấy bác ấy thông báo ly hôn em quyết định đếch rửa bát nữa mà chuyển việc sang cho con máy Bosch series 4. Đến giờ sau mấy tháng trải nghiệm thì thấy có một số vấn đề muốn hỏi kinh nghiệm các cụ trên này:
- Cốc thủy tinh, pha lê nhà em có hiện tượng bị bám vôi, nhất là những loại cốc có hoa văn, họa tiết bên trong cốc. Đem cốc ra rửa tay, kỳ cọ các kiểu bằng chanh với giấm mãi mới hết.
- Khi lấy đồ ra sau khi rửa em phát hiện nước đọng trên đáy của bát hoặc cốc có độ nhờn rất cao, như kiểu nước xà phòng chưa tráng sạch.

Nhà em dùng đủ cả muối lẫn dung dịch làm bóng, nguồn nước thì là nước sông đà. Các cụ có ai gắp tình trạng như em không.
Nhà cháu lúc đầu cũng bị hiện tượng giống nhà cụ, nguyên nhân là viên rửa bị thừa do đó cụ có thể chia viên này làm 2 or 3 và mỗi lần chỉ cần cho 1 phần này là đủ. Tỉ lệ chia cụ theo dõi sao cho phù hợp.

manhn72

Xe tải
Model cụ đưa nó đúng là loại rẻ nhất của sấy Zeo.

Giá nó tuỷ biến theo nhà phân phối và bh. Của Thế giới bếp thì 3 năm, của cửa hàng lẻ thì 2 năm. Nói chung là giá không cố định gì, mỗi nhà mỗi khác mà.
Cảm ơn cụ.
Cụ có thể giới thiệu giúp em nhà nào bán tin cậy và giá tốt không ạ?

vihali

Xe container

Phải dùng chanh và giấm thì thằng vệt trắng ấy chắc chắn là Canxi bám vào rồi. Khéo nước nhà cụ cứng quá. Thế hàng ngày cụ nhai ko thấy đau răng à?

Quả gạch đầu dòng thứ 2 lại giống giống nhà em khi xà phòng chưa hết vì nhiệt độ ko đủ. Cụ đo thử nhiệt độ nước xem có đúng như trong sách ko.

Em giờ cũng thành chuyên gia rồi các cụ ạ. Ngồi đợi thợ thay mà nó vẫn bảo chưa tìm được ruột gà hẹn CN này mới có.

thinhtd

Xe container
E mới mua máy bosch seri6 âm toàn phần hàng nhập ngoài mới dùng lần đầu đã trục trặc tùm lum.Cụ nào biết bác thợ nào rành về máy này cho e số lh.E cảm ơn
Cụ Lucky chuyên giúp mọi người đấy cụ. Cụ inbox cụ ấy đi.

Trần Đô 91

Xe tải
Phải dùng chanh và giấm thì thằng vệt trắng ấy chắc chắn là Canxi bám vào rồi. Khéo nước nhà cụ cứng quá. Thế hàng ngày cụ nhai ko thấy đau răng à?

Quả gạch đầu dòng thứ 2 lại giống giống nhà em khi xà phòng chưa hết vì nhiệt độ ko đủ. Cụ đo thử nhiệt độ nước xem có đúng như trong sách ko.

Em giờ cũng thành chuyên gia rồi các cụ ạ. Ngồi đợi thợ thay mà nó vẫn bảo chưa tìm được ruột gà hẹn CN này mới có.
Cháu cũng mới làm con Electrolux 8 bộ. Cơ mà bạn cháu cũng mới bị như nhà cụ đấy. Con này nó hay hỏng cái ruột gà hay do mình set muối không đúng nhỉ.

ncs67

Xe tăng
Thay rồi cụ ạ, máy còn bảo hành mà.
Cụ giúp e bắt bệnh con bosch 6 âm cái ạ.E đã inbox cho cụ.Nói thật là e không hiểu gì về máy cả.Nó bị nổi hình vòi nước màu đỏ,e lên mạng bảo reset lại thì nó mất,cho chạy được mấy bữa giữa chừng nó kêu xoạch một phát rồi chạy tiếp.Đến mấy lần sau thấy bát ẩm không được khô, mở cửa thấy trên màn điều khiển nổi đỏ tùm lum còn có lỗi E gì đó.E sợ quá rút điện không giám dùng nữa.

lucky.win

Xe điện
Cụ giúp e bắt bệnh con bosch 6 âm cái ạ.E đã inbox cho cụ.Nói thật là e không hiểu gì về máy cả.Nó bị nổi hình vòi nước màu đỏ,e lên mạng bảo reset lại thì nó mất,cho chạy được mấy bữa giữa chừng nó kêu xoạch một phát rồi chạy tiếp.Đến mấy lần sau thấy bát ẩm không được khô, mở cửa thấy trên màn điều khiển nổi đỏ tùm lum còn có lỗi E gì đó.E sợ quá rút điện không giám dùng nữa.
Cụ chụp cái màn hình nổi đỏ để xem nó báo cái gì.

Bảo hành máy là đơn vị nào hả cụ.

lucky.win

Xe điện
Vâng, phương án ban đầu của em cũng tính như vậy ạ.
Anyway, trời mưa rỗi việc lên mạng tìm máy rửa bát mới thấy một trời sản phẩm. Em tính budget tầm 20 triệu thôi ạ, có loại nào dễ dùng cho các cụ cao tuổi tự thao tác được không ạ, mấy hàng Bosch em thấy bảng điện tử phức tạp quá, sợ khó dùng. Vừa đọc mấy bài phía trên thấy nhiều cụ dùng seri 4 của Bosch, có cụ nào chuyên cung cấp lắp đặt luôn thể thì cho em xin pm nhé. Cảm ơn các cụ.
Chỉ máy loại nhỏ thì mới để trên máy giặt vì nó thấp, chứ máy to như cụ nói thì cụ định với cao à.

dinhhunghd

Xe buýt
Sau khi nghiên cứu nhiều bài của cccm em quyết định lại tiếp tục rửa truyền thống.

thinhtd

Xe container
Ồ là cụ hôm nọ hỏi vụ lắp cánh gỗ ạ. :D
Máy xịn cụ cứ yên tâm đi. Cụ thể nổi đèn đỏ thế nào thì cụ chụp ảnh rồi nhờ cụ Luck hướng dẫn cho cụ ạ. Em có đọc được một vài tình huống:
- Nổi đèn vòi nước thì cụ kiểm tra lại đường nước xem có bị mất nước không? Ở topic trước em nhớ có 1 cụ ở chung cư, đêm toà nhà họ bảo trì lúc cụ ấy chạy máy nhưng cụ ấy không biết nên tưởng máy lỗi đấy ạ. :D
- Vụ kêu xoạch lúc máy đang chạy khả năng nó là lúc máy thả viên rửa bát ra thôi cụ ạ. Em không nhớ chính xác nó ở phút thứ bao nhiêu sau khi bắt đầu rửa, trong hướng dẫn thì ghi chú viên rửa được thả phụ thuộc vào quy trình rửa.
- Bát ẩm, không khô thì cũng phải xem cụ chạy chức năng như nào. Nếu để Auto + Speed Perfect thì máy nhà em cũng không khô. Hiện tại em toàn chơi chế độ rửa 70 độ + Speed Perfect rửa khoảng 1h45 phút và đồ sau rửa cũng khô luôn. Máy nhà em là loại sấy Zeolith, không hé cửa. Còn cụ bảo hôm trước model cụ không có sấy Zeolith, có hé cửa nên chắc độ khô nó cũng không thể hoàn toàn được.
- Hôm trước, em nghịch cái gì đó mà cũng không nhớ, hình như bấm giữ nút nguồn 4s để reset chu trình rửa, nó nổi đèn đỏ tất cả các chỗ. Nhưng không biết loay hoay thế nào 1 lúc thì nó hết. :D
Sau khi nghiên cứu nhiều bài của cccm em quyết định lại tiếp tục rửa truyền thống.
Giờ nhiều hay ít đồ em cũng rửa máy. :)

Chỉnh sửa cuối:

timeout

Xe điện
Chỉ máy loại nhỏ thì mới để trên máy giặt vì nó thấp, chứ máy to như cụ nói thì cụ định với cao à.
Em đang băn khoăn vụ với cao, vì tính ra hai cái máy trồng lên nhau thì cũng phải cỡ 1m6-1m7 đến nóc, như vậy quá bất tiện. Có điều máy loại nhỏ sợ không đáp ứng nhu cầu gia đình vì thói quen cũ em toàn để dành cả ngày rửa 1 lần cho tiết kiệm--> nếu máy nhỏ quá thì không hợp lý. Nếu có loại máy ngang dung lượng khoảng 12-14 bộ thì tốt quá nhỉ.

kodomo

Xe điện
Model máy nhà cụ không có cái van đó đâu nhé. Cụ đừng gúc theo trên mạng làm gì, các trang web cóp lại của nhau, cứ nghĩ mặc định lỗi E19 là hỏng van đó.

Giờ cụ tháo cánh cửa máy ra, kiểm các sợi dây điện có cái nào bị đứt không, lưu ý sợi dây mầu đỏ.
Cụ cho e hỏi tháo cảnh cửa trước ra à? Tháo có phức tạp lắm ko? ]
E mới hỏi bên KT nói thay van và công 1tr8.
Cảm ơn cụ nhiều

kodomo

Xe điện
Cụ để ý máy rửa xong có thấy nóng, hơi nước bốc ra nhiều không cũng có thể bị hỏng bộ phận làm nóng nước cụ à.
E vẫn thấy có hơi nóng cụ ah.

kodomo

Xe điện
Model máy nhà cụ không có cái van đó đâu nhé. Cụ đừng gúc theo trên mạng làm gì, các trang web cóp lại của nhau, cứ nghĩ mặc định lỗi E19 là hỏng van đó.

Giờ cụ tháo cánh cửa máy ra, kiểm các sợi dây điện có cái nào bị đứt không, lưu ý sợi dây mầu đỏ.
Model máy e ko có van đó hay trên thị trường ko có bán van đó vậy cụ?