[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Aon

Xe tăng
Cụ lucky.win tư vấn giúp em: Tài chính tầm 20tr và ô bếp cao81, rộng61, sâu57 thì lắp máy rửa bát Bosch nào?
Tài chính tầm ấy thì bắt đầu ngắm SMS6ZCI49E được cụ ạ, nhưng vấn đề là nếu cao đúng 81 thì nhét Bosch vào không vừa đâu, nếu có thịt để sửa cho nó lên tối thiểu 81.5 lọt lòng (dư tí để đỡ kích) thì còn được, mà vẫn phải tháo nắp trên của máy ra.

Các bác cho em hỏi kết quả chất lượng nước như vầy thì nên set muối ở mức nào ạ.
View attachment 8090912
Em tra theo bảng quy đổi độ cứng ppm - pH thì thấy độ cứng kia rơi vào tầm 150ppm, quy ra mức cài đặt H02. Không biết có sai sót gì trong tính toán không, nhờ các cụ thông thái chỉ giúp.

Bác ơi, Bosch serie 8 h có mã nào giá mềm và chất lượng tốt ko ạ? Vì máy rửa bát dùng lâu ko hỏng nên người nahf em định mua hẳn đời mới, sau dùng đỡ lỗi mốt và lại phải đổi. em cám ơn
Serie không quyết định mới cũ cụ ợ. Mỗi thế hệ vẫn có đầy đủ các serie. Thế hệ mới nhất giờ là từ sau năm 2021 trở đi theo em được biết. Nhưng đôi khi mới chưa chắc đã tốt hơn cũ, có những mã cũ rồi nhưng rất bền vì nó không có gì để hỏng như cụ luckywin nói trên kia.

alceste

Xe điện
Đời mới có khi lại nhanh hỏng đó cụ. Sấy zeolith thì hên xui. :))
Hiện nay nhà này em đang dùng Siemens iq700, em mua bên Đức, thật sự là rất thích, rửa sạch kín kít, đồ thủy tinh trong veo như pha lê. Lần nào rửa xong cũng thấy rất happy.
trước đây nhà cũ em dùng Bosch 82EU serie 2, cũng bền, 8 năm ko có hỏng gì nhưng chỉ là đời tháp nên quá basic it tính năng. Hồi mua máy đó là mới mua nhà, kinh tế eo hẹp, mấy năm sau muốn thay đời cao hơn nhưng cũng ko có ai để cho vì nói thật là cho cũng ko đắt, ai thích dùng máy rửa bát thì họ đã tự trang bị rồi, và họ cũng không muốn dùng một cái máy đời thấp, người nào không có điều kiện thì họ lại không quen khái niệm và thói quen dùng máy rửa bát. Vì ko giải phóng đc máy cũ nên cũng ko mua đc máy mới nên đến khi sang nhà mới thì vứt lại máy cũ cho khách thuê mới nhẹ nợ.
Vì thế, nhà này em mới muốn trang bị một cái máy đời cao một chút, để sau này không phải thay đổi, hoặc lúc dùng không quá khó chịu vì nó ít tính năng hay là đời sâu quá. Vì đồ điện tử toàn trên 10 năm, nói thật là em chưa hỏng gì bây giờ, vì thế nên em cũng rất lạc quan ko sợ số đen hay hỏng hóc:)

• Vodka
Reactions: Aon

phuongmit

Xe cút kít
Hiện nay nhà này em đang dùng Siemens iq700, em mua bên Đức, thật sự là rất thích, rửa sạch kín kít, đồ thủy tinh trong veo như pha lê. Lần nào rửa xong cũng thấy rất happy.
trước đây nhà cũ em dùng Bosch 82EU serie 2, cũng bền, 8 năm ko có hỏng gì nhưng chỉ là đời tháp nên quá basic it tính năng. Hồi mua máy đó là mới mua nhà, kinh tế eo hẹp, mấy năm sau muốn thay đời cao hơn nhưng cũng ko có ai để cho vì nói thật là cho cũng ko đắt, ai thích dùng máy rửa bát thì họ đã tự trang bị rồi, và họ cũng không muốn dùng một cái máy đời thấp, người nào không có điều kiện thì họ lại không quen khái niệm và thói quen dùng máy rửa bát. Vì ko giải phóng đc máy cũ nên cũng ko mua đc máy mới nên đến khi sang nhà mới thì vứt lại máy cũ cho khách thuê mới nhẹ nợ.
Vì thế, nhà này em mới muốn trang bị một cái máy đời cao một chút, để sau này không phải thay đổi, hoặc lúc dùng không quá khó chịu vì nó ít tính năng hay là đời sâu quá. Vì đồ điện tử toàn trên 10 năm, nói thật là em chưa hỏng gì bây giờ, vì thế nên em cũng rất lạc quan ko sợ số đen hay hỏng hóc:)
Mợ cứ vụt con sr6 nhiều tính năng nhất trong tầm giá là dc, k nhất thiết phải chơi kịch số đâu, trừ khi đó là sở thích :D

lucky.win

Xe điện
Bác ơi, Bosch serie 8 h có mã nào giá mềm và chất lượng tốt ko ạ? Vì máy rửa bát dùng lâu ko hỏng nên người nahf em định mua hẳn đời mới, sau dùng đỡ lỗi mốt và lại phải đổi. em cám ơn
Bosch serie 8 nó chính là cái Siemens iQ700 đấy cụ.

Nếu có điều kiện thì mua thôi cụ. Làm cái bán âm cùng tông tủ bếp là hết nước chấm ạ.

Cub91

Xe đạp
E ở đây hóng kinh nghiệm các cụ ạ

Race Dead

Xe điện
CCCM cho em hỏi tầm hơn 10 củ giờ có mua dc máy RB rửa dc cả nồi ko ạ ? Hàng Bosch thì ngon , em định ngắm em này giá khoảng 15T

Chỉnh sửa cuối:

MoonInCar

Xe tải
Bác lucky.win cho em hỏi chút!
Con Mrb seri 2 nhà em dùng được 2 năm, dạo gần đây rất hay bị lỗi e24, em cũng mày mò trên mạng cách fix lỗi này là tháo cái van trắng ở dưới đáy xong vệ sinh lại thì lại chạy bình thường, nhưng được tuần lại báo. Trong khi đó 2 năm rồi em dùng ko thấy báo lỗi này, sao dạo này hay bị thế? Liệu có phải cái bơm chỗ thoát sàn của nó bị hỏng cần thay thế ko hả bác?

lucky.win

Xe điện
Bác lucky.win cho em hỏi chút!
Con Mrb seri 2 nhà em dùng được 2 năm, dạo gần đây rất hay bị lỗi e24, em cũng mày mò trên mạng cách fix lỗi này là tháo cái van trắng ở dưới đáy xong vệ sinh lại thì lại chạy bình thường, nhưng được tuần lại báo. Trong khi đó 2 năm rồi em dùng ko thấy báo lỗi này, sao dạo này hay bị thế? Liệu có phải cái bơm chỗ thoát sàn của nó bị hỏng cần thay thế ko hả bác?
Cụ kiểm tra và thông lại cái ống thoát của nó, có thể nó bị tắc ít rác hoặc mỡ cặn.

Sau mới đến bơm xả, và cuối cùng là bơm chính.

MoonInCar

Xe tải
Cụ kiểm tra và thông lại cái ống thoát của nó, có thể nó bị tắc ít rác hoặc mỡ cặn.

Sau mới đến bơm xả, và cuối cùng là bơm chính.
Để kiểm tra ống thoát nước chắc phải lôi máy ra ngoài xong mới tháo được cái ống thoát để kiểm tra từ đầu thoát chỗ máy? Còn đầu thoát chỗ xuống ống thì em tháo ra kiểm tra thấy sạch lắm.

lucky.win

Xe điện
Để kiểm tra ống thoát nước chắc phải lôi máy ra ngoài xong mới tháo được cái ống thoát để kiểm tra từ đầu thoát chỗ máy? Còn đầu thoát chỗ xuống ống thì em tháo ra kiểm tra thấy sạch lắm.
Kéo máy ra rồi tháo kiểm tra thôi cụ. Nếu ngại thì cụ gọi chỗ bán máy để họ làm.

sanghx

Xe tải
Cụ lucky.win cho em hỏi chút.
Em dùng bosch sr 6, độ 2 năm gần đây dùng muối viên của Ấn Độ. Em dùng cối đâm muối ra bột mới bỏ vào máy. Mà máy nó vẫn cứ báo lỗi thiếu muối, em thử nếm nước trong ô muối thì thấy mặn lắm rồi. Trường hợp này thay muối khác nó có mất lỗi ko cụ nhỉ?

SOULFEEDMAN

Xe máy
Vậy em kết luận là: Một hãng lớn như Bosch, sản xuất ra một sản phẩm toàn cầu thì thiết kế nó phải mát điện, bị giật, và người tiêu dùng phải tiếp đất ạ. Em thấy có gì đó sai sai
Dính đến nước non dứt khoát phải có dây thứ 3 có màu vàng xanh nhé. Xem cái phích cắm của nó và tự hỏi trước khi type chữ nhé.

tieunhupha

Xe điện
Fine. Em không cần giải thích. Lần sau em mua Electrolux :)
Thuật ngữ chuyên ngành gọi là chạm vỏ mợ ạ. Vậy nên với những thiết bị điện có vỏ thép dù là mạ, sơn …như máy giặt, sấy, tủ lạnh… thì cũng nên có tiếp địa. Với các nhà, chung cư mới có sẵn tiếp địa thì ổ cắm có 3 chân, mợ làm đoạn lõi nhôm nhét vào phích cắm ( nếu là loại 2 chân bỏ đầu tiếp địa) rồi cắm vào là xong. Đồ chỉ có 2 chân ko có đầu chờ tiếp địa chỉ đơn giản là hàng chất lượng kém xuất cho thị trường kém chứ ko phải nó ko bị giật đâu mợ ạ.