[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

hoangquocbao

Xe tăng
Website
giadungnhat365.com
Cái máy rửa bát nhà cháu tự dưng dở chứng. Bật lên nó vẫn chạy nhưng không thấy phun nước. Chừng vài phút sau thì tít tít rồi dừng. Cháu kiểm tra đường ống cấp, thoát nước bình thường. Máy hiệu National BM2 ạ. Cụ hoangquocbao hoặc cụ nào nào biết bệnh hoặc thợ sửa giúp cháu với ạ. Cháu ở Nguyễn Sơn, Long Biên ạ. Cảm ơn các cụ.
Cụ bê qua chỗ e ,khả năng lỗi tắc đường cấp nước nước ,cùng lắm e bán lại cho cụ 1c thiếu khay ,giá rẻ ,e cụ đều có lợi ,kaka

Cái máy rửa bát nhà cháu tự dưng dở chứng. Bật lên nó vẫn chạy nhưng không thấy phun nước. Chừng vài phút sau thì tít tít rồi dừng. Cháu kiểm tra đường ống cấp, thoát nước bình thường. Máy hiệu National BM2 ạ. Cụ hoangquocbao hoặc cụ nào nào biết bệnh hoặc thợ sửa giúp cháu với ạ. Cháu ở Nguyễn Sơn, Long Biên ạ. Cảm ơn các cụ.
Có cụ nào gần đó giúp cụ chủ đi. Em hơi xa cụ nên chịu.

fishbed4

Xe tăng
Bật lên mà động cơ bơm vẫn khởi động nhưng không phun nc thì bác kiểm tra cái nẫy cửa chắc không khít ( không đóng dc tiếp điểm) nên báo lỗi. Còn nếu bật mà động cơ im thít thì phải ra thợ thay motor.
Động cơ bơm vẫn khởi động, chạy rào rào nhưng không có nước. Em sẽ k.tra lại tiếp điểm cửa.

fishbed4

Xe tăng
Cụ bê qua chỗ e ,khả năng lỗi tắc đường cấp nước nước ,cùng lắm e bán lại cho cụ 1c thiếu khay ,giá rẻ ,e cụ đều có lợi ,kaka
Cháu đã tháo đít máy k.tra, vệ sinh đường cấp nc. Ít có khả năng bị tắc cụ ạ. Để cháu k.tra lẫy cửa như cụ Trung_Si dự đoán. Nếu ko hết cháu sẽ bê sang nhờ cụ.

hoangquocbao

Xe tăng
Website
giadungnhat365.com
Cháu đã tháo *** máy k.tra, vệ sinh đường cấp nc. Ít có khả năng bị tắc cụ ạ. Để cháu k.tra lẫy cửa như cụ Trung_Si dự đoán. Nếu ko hết cháu sẽ bê sang nhờ cụ.
Mấy con đấy nếu đang chạy ,mở cửa là tự dừng mà ,nên e thấy khó có thể kênh nắp máy đc ,mà bên e dọn máy thì cứ dùng bơm áp lực xịt có vấn đề j đâu ,máy này tương đối lành ,cụ xem có khi chỉ lỗi nhỏ nào đấy là máy k chạy để an toàn

Trung_Si

Xe hơi
Mấy con đấy nếu đang chạy ,mở cửa là tự dừng mà ,nên e thấy khó có thể kênh nắp máy đc ,mà bên e dọn máy thì cứ dùng bơm áp lực xịt có vấn đề j đâu ,máy này tương đối lành ,cụ xem có khi chỉ lỗi nhỏ nào đấy là máy k chạy để an toàn

MRB Pana thì có đèn báo cửa OK còn Na. thì không có, máy bị lỗi công tắc cửa hoặc đóng không kín thì nó nhấp nháy báo lỗi ngay.

fishbed4

Xe tăng
QUOTE="hoangquocbao, post: 31061510, member: 300819"]Mấy con đấy nếu đang chạy ,mở cửa là tự dừng mà ,nên e thấy khó có thể kênh nắp máy đc ,mà bên e dọn máy thì cứ dùng bơm áp lực xịt có vấn đề j đâu ,máy này tương đối lành ,cụ xem có khi chỉ lỗi nhỏ nào đấy là máy k chạy để an toàn
[/QUOTE]
Con của cháu giống con ngoài cùng bên phải của cụ.

MRB Pana thì có đèn báo cửa OK còn Na. thì không có, máy bị lỗi công tắc cửa hoặc đóng không kín thì nó nhấp nháy báo lỗi ngay.
Đóng cửa vào vẫn thấy bơm chạy rào rào, nhưng ko thấy nước vào. Chừng 5 phút sau thì bơm dừng, máy kêu tít tít và 3 đèn báo trang thái hấp hơi nước, rửa và sấy đều nhấp nháy.

Trung_Si

Xe hơi
[/QUOTE] Đóng cửa vào vẫn thấy bơm chạy rào rào, nhưng ko thấy nước vào. Chừng 5 phút sau thì bơm dừng, máy kêu tít tít và 3 đèn báo trang thái hấp hơi nước, rửa và sấy đều nhấp nháy.[/QUOTE]
Bác chịu khó bật lại, lấy hơi thổi 1 hơi mạnh vào đầu ống xả (Nhớ rửa sạch đầu ống trước đã). Nếu thổi thông (Có tiếng nước ùng ục) thì dừng xem có nước chảy ra không. Nếu có nước chảy ra thì chắc chắn máy sẽ chạy bơm nc vào và chạy nhưng như thế bác vẫn phải thay cái nắp van cửa xả của bơm đấy (Nó bằng núm cao su chắc lâu ngày bị tuột). Nếu thổi mạnh mà không thông được thì cũng là do cái núm cao su này bịt mất ống xả. Lưu ý: Khi bật máy, bao giờ máy cũng xả trước rồi mới Bơm nước vào nhé!

lucky.win

Xe điện
Nếu cụ muốn sửa thì bê qua nhà em, em sửa cho, 15 phút là xong, chi phí không đồng ạ.

lucky.win

Xe điện
Đóng cửa vào vẫn thấy bơm chạy rào rào, nhưng ko thấy nước vào. Chừng 5 phút sau thì bơm dừng, máy kêu tít tít và 3 đèn báo trang thái hấp hơi nước, rửa và sấy đều nhấp nháy.[/QUOTE]
Bác chịu khó bật lại, lấy hơi thổi 1 hơi mạnh vào đầu ống xả (Nhớ rửa sạch đầu ống trước đã). Nếu thổi thông (Có tiếng nước ùng ục) thì dừng xem có nước chảy ra không. Nếu có nước chảy ra thì chắc chắn máy sẽ chạy bơm nc vào và chạy nhưng như thế bác vẫn phải thay cái nắp van cửa xả của bơm đấy (Nó bằng núm cao su chắc lâu ngày bị tuột). Nếu thổi mạnh mà không thông được thì cũng là do cái núm cao su này bịt mất ống xả. Lưu ý: Khi bật máy, bao giờ máy cũng xả trước rồi mới Bơm nước vào nhé![/QUOTE]

Máy chỉ xả trước rồi mới bơm nước vào trong trường hợp khi bật máy máy mà bên trong máy đang có nước. Nếu bên trong máy không có nước thì khi bật máy, máy sẽ cấp nước vào luôn ạ.

Hỏa Miêu

Xe máy
Lúc nào cụ xin ào nhà hàng nào có máy rửa bát cụ đứng ngắm tý là biết thôi.

fishbed4

Xe tăng
Đóng cửa vào vẫn thấy bơm chạy rào rào, nhưng ko thấy nước vào. Chừng 5 phút sau thì bơm dừng, máy kêu tít tít và 3 đèn báo trang thái hấp hơi nước, rửa và sấy đều nhấp nháy.[/QUOTE]
Bác chịu khó bật lại, lấy hơi thổi 1 hơi mạnh vào đầu ống xả (Nhớ rửa sạch đầu ống trước đã). Nếu thổi thông (Có tiếng nước ùng ục) thì dừng xem có nước chảy ra không. Nếu có nước chảy ra thì chắc chắn máy sẽ chạy bơm nc vào và chạy nhưng như thế bác vẫn phải thay cái nắp van cửa xả của bơm đấy (Nó bằng núm cao su chắc lâu ngày bị tuột). Nếu thổi mạnh mà không thông được thì cũng là do cái núm cao su này bịt mất ống xả. Lưu ý: Khi bật máy, bao giờ máy cũng xả trước rồi mới Bơm nước vào nhé![/QUOTE]
Chắc đúng lỗi này rồi. Hiện tượng này xảy ra một lần rồi. Lần đó cháu tháo xả hết bầu đựng nước thì thấy nó bơm nước vào và chạy, nhưng được 30 phút thì dừng. Cái núm cao su đó thì mua ở đâu hả cụ? Có thể chế được ko?
Nếu cụ muốn sửa thì bê qua nhà em, em sửa cho, 15 phút là xong, chi phí không đồng ạ.
Cảm ơn cụ. Cháu sẽ thử tự xử xem đc ko. Nếu ko đc thì sẽ bê qua nhờ cụ ạ. Phiền cụ pm cháu địa chỉ và số contact ạ.

Trung_Si

Xe hơi

Chắc vậy, vì 30' là đến công đoạn xả rồi-> báo lỗi vì không xả dc . Hình em copy trên mạng cho bác TK từ mò mẫm nhé!

fishbed4

Xe tăng

Chắc vậy, vì 30' là đến công đoạn xả rồi-> báo lỗi vì không xả dc . Hình em copy trên mạng cho bác TK từ mò mẫm nhé!
Chắc núm này bung ra, bịt đường xả phải ko cụ. Để tối cháu về tháo hẳn bầu đựng nước của bơm xem thế nào. Cảm ơn cụ đã tư vấn và chỉ dẫn.

BMW73

Xe tải
Nhà em nhỏ nên chỉ dùng được loại rửa 6 bộ. Em cũng chỉ định mua cái máy nội địa của Nhật khoảng 4tr thôi. Các cụ có dùng rồi thì tư vấn giúp em với ạ, dùng model nào thì ổn và mua ở đâu đảm bảo?

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dài quá em đọc ko hết.
Vậy các cụ cho em hỏi loại 12 bộ loại nào giá hợp lý.
Hàng nội địa Mhật 12 nộ có ổn ko , dùng hãng nào ạ. Giá cả nữa.
Cảm ơn các cụ
Nhà cháu hóng . Định mua mà chưa biết mua loại nào
12 bộ, tầm vừa tiền cụ nghiên cứu
Bosch SMS63L08EA Hoặc Hafele HDW-F60C cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

fishbed4

Xe tăng

Em đã tháo bầu bơm, núm cao su vẫn gắn ở lẫy. Trong bầu vẫn có ít nước, bơm vẫn quay.

Em thấy đường cấp nước trước khi vào bầu bơm, có một cái van này. Thổi thì không thấy thông. Liệu có phải cái van này hỏng?

Trung_Si

Xe hơi
Em đã tháo bầu bơm, núm cao su vẫn gắn ở lẫy. Trong bầu vẫn có ít nước, bơm vẫn quay.

Em thấy đường cấp nước trước khi vào bầu bơm, có một cái van này. Thổi thì không thấy thông. Liệu có phải cái van này hỏng?
Cái van từ phải cắm điện nó mới thông. Bác thử cho ít nước vào khoang rồi chạy chế độ Chỉ Sấy xem bơm và nước xả ra kh? Nếu OK thì đúng là hỏng van cấp nc vào thôi!

lucky.win

Xe điện

Đây là van điện từ, khả năng nó hỏng chỉ 1%, nhiều khi máy hỏng mà nó vẫn chưa hỏng cụ ạ.

Tóm lại nếu không sử được thì bê qua em.