[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

yourdalink

Xe container
Năm ngoái em cũng mua, nhưng em mua trước khi cưới vợ nên không ai dám chê trách con dâu lười =)).
Vâng, đầu tiên là con em gái: - Sếp em dùng rồi. Không dùng được. Rồi mọi người trong nhà blah blah. Nhưng mà em chả quan tâm, em chưa bao giờ bị phân tâm bởi ý kiến của người khác.
Sau khi em mua 3 tháng thì con em gái lấy nhà, hai vợ chồng ăn luôn 1 con. Tiếp tới là ông cậu ăn thêm 1 con nữa. Và bố mẹ em vừa ăn 1 con tháng trước.
Mọi người chỉ bảo biết thế tao mua sớm hơn =))

RemyMartin

Xe buýt
Sao dân tình đồn nhau là máy rửa ko sạch nhỉ? Nhất là đồ ăn nhiều dầu mỡ.

vietran

Xe ba gác
Cụ chủ tính thế nào mà chi phí 1 ngày 10-15k nhỉ
Máy hơn 1k =24 củ/10 năm =2, 4 củ năm = 200k/tháng = 7k/ngày
bột rửa 480k năm= 24k tháng = 1k ngày
Nước làm bóng 120k/năm=10k/tháng
điện, nước 30k tháng= 1k ngày
đúng là khoảng 10k/ngày

Nhưng so với rửa tay thì nó chỉ tốn thêm cái máy hơn ngàn mẽo mà vừa sạch vừa giải phóng thời gian

rockyvnn

Xe buýt
Lạ nhỉ?! Các nhà em biết mua sau một thời gian đều vứt xó, HP nên toàn mua máy nội địa của Nhật. Hỏi tại sao đều bảo: rửa bằng cơm còn tiện hơn. Đọc bài của cụ mai em đi xin về dùng xem sao.

vietran

Xe ba gác
Em mua cho Gấu xài được 1 năm cái món này thì thấy tương đối OK vì hợp với nhu cầu nhà em khách khứa, nhậu nhẹt nhiều, chứ bình thường có 4 người thì rửa tay cho nhanh.
Nhà 3 người rửa máy nhanh hơn nhiều, mất 1-2 phút xếp vào
Cái chính là nó sạch, gọn, khô

tranphong79

Xe điện
Cụ chủ rửa bát kiểu gì mà mỗi ngày tiết kiệm được 1h30', vợ chồng cụ rửa bát kỹ thế?

yourdalink

Xe container
Nhưng so với rửa tay thì nó chỉ tốn thêm cái máy hơn ngàn mẽo mà vừa sạch vừa giải phóng thời gian
Em thì không tính thế. Em tính giờ mua con iphone vớ vẩn cũng 20 củ mà chả để làm gì nên em mua MRB.

phamvumanh

Xe tải
Website
www.baoha.vn
Hi các bác,
Nhân đọc bài của bác @Patriots về cuộc cách mạng bếp từ của nhà bác ý, đồng thời với mong muốn đẩy 1 số gia đình xuống hố đầu tư máy rửa bát giống nhà em. ;)) em xin chia sẻ chuyện đầu tư máy rửa bát của em như sau:

Sự thể là nhà em có 2 đứa nhỏ sinh liền nhau, 2 vc không ở cùng ông bà. Lúc 2 nhóc lên 3-4t do muốn rèn con tự lập nên 2 vc bàn nhau dừng không thuê người giúp việc nữa.
Từ quyết định đó 2 vc cố gắng thu xếp công việc, phân công giờ giấc đi làm để cùng lo cho tụi trẻ, cũng như dần dần cho các con tự làm hết mọi việc như tự lo vệ sinh cá nhân, đi ngủ, ăn, thay quần áo và dọn dẹp đồ chơi từ lúc 3 -4t.

Tuy nhiên, riêng vụ nấu nướng thì thấy vợ vất vả quá, cứ về nhà là nấu từ 18h, rồi ăn rồi rửa bát, rửa bát xong đã gần 21h. Ngày nào cũng vậy, 2 vc ngồi lại xem 1 bộ phim nghe 1 bản nhạc thì cũng toàn sau 22h.

Đó là lúc em nghĩ tới Máy rửa bát.
Hồi đó đếch có kinh nghiệm gì, chỉ nghĩ nó tiết kiệm được tý sức và thời gian là sướng lắm rồi nên mua liều.;));))
Đầu tiên tính cò con định mua loại 6 set của Nhật nội địa, may sao đợt đó lĩnh thưởng Tết nên dư dả làm luôn con Electrolux loại 12 set giá 18tr.[-O<

Lúc mua MRB về bị các cụ phán con giai con rể là hoang phí, con gái con dâu là lười nhác, bọn em cứ im.%-(
Hàng xóm qua xem bảo mỗi bữa có mấy cái bát mà vứt vào cái 12 set nó chẳng đáng, bọn em cũng im.:-@
Rồi bạn bè qua bảo tốn điện nước và xà phòng khó kiếm, bọn em cũng im nốt.:-@
Nói chung là im vì đã dùng đâu mà dám cãi :-/<:-P

Nhưng tới lúc dùng rồi mới thấy. Vợ em tiết kiệm được gần 1h30' mỗi tối.
Và không chỉ tiết kiệm được thời gian mà còn phát hiện ra 1 đống điểm khác nữa:
- Rửa cực sạch. Dùng máy khỏi lo vấn đề vệ sinh luôn. Vì rửa 75 độ C, bát lấy ra thơm phức, miết rít tay luôn ;));)). Ai bảo rửa bẩn không hết mỡ là do chưa biết cách xếp đồ - Lên youtube xem nó dạy 10p là thành chuyên gia.
- Mùa đông khỏi lo ướt tay ;));))
- Vợ chỉ tập trung vào nấu nướng, món ăn cứ gọi là thoải mái, đĩa bát cứ gọi là đầy bàn.
- Gọi bạn bè tới nhậu thả cửa. Khỏi đứa nào lo rửa bát.
- 2 vc có nhiều thời gian dạy con học, xem phim, nghe nhạc thoải mái.
- Ăn xong, xếp vào mất 10p, bật máy rửa. Chiều hôm sau về lấy ra dùng tiếp, như cái chạn bát khép kín luôn.
- Ăn ít thì 2 hôm rửa 1 lần.
- Các thể loại nồi niêu xong chảo, đũa, dao, cốc chén phi vào máy hết.

Chi phí cho máy tính ra loanh quanh 10-15k/ngày nếu rửa 1 mẻ. Nói chung là rẻ hơn thuê NGV.

Bây giờ sau 4 năm dùng máy, các cụ 2 bên thì xuýt xoa khen cái máy tốt, hàng xóm có 2 người đi mua về dùng, bạn bè cũng có 3 gia đình trang bị.
Nói chung là ai cũng hả hê sau 1 thời gian sử dụng.:>:>

Riêng em thì thấy sau Máy giặt thì Máy rửa bát là thứ giải phóng phụ nữ mạnh mẽ nhất. (*)(*)

Nếu các cụ hỏi tư vấn em sẽ xui là các cụ cứ nghe dại mua đi, mua ít người cũng mua loại 12 set, loại 6 set dùng cực bất tiện mà không tiết kiệm hơn là bao nhiêu.

Bài viết có tính chất xui dại, không quảng cáo.
Xin được chia sẻ.
Thân
Hôm nay em được khai sáng bởi bài viết của cụ, cụ tư vấn luôn cho em mua loại gì thời điểm này tốt và hợp lý được ko ạ, chắc có lẽ nhà em cũng nên mua sớm ko nhìn gấu rửa bát thương quá =D>

vietlink

Xe tải

vietran

Xe ba gác
Có phải rửa sơ trước ko ạ? Có trường hợp nào rửa ko sạch ko ạ?
Không phải rửa sơ cụ ạ, gạt bỏ xương xẩu thôi.
Nếu nồi chảo cụ nấu cháy khét thì sẽ k sạch và phải rửa tay, bình thường thì sạch bong vì nó rửa nước nóng áp lực cao xong quạt sấy khô bong

yourdalink

Xe container
Hôm nay em được khai sáng bởi bài viết của cụ, cụ tư vấn luôn cho em mua loại gì thời điểm này tốt và hợp lý được ko ạ, chắc có lẽ nhà em cũng nên mua sớm ko nhìn gấu rửa bát thương quá =D>
bosch cụ ạ, còn loại thì tùy theo ngân sách. Em mua con EU 88 gì đó.

RemyMartin

Xe buýt
Không phải rửa sơ cụ ạ, gạt bỏ xương xẩu thôi.
Nếu nồi chảo cụ nấu cháy khét thì sẽ k sạch và phải rửa tay, bình thường thì sạch bong vì nó rửa nước nóng áp lực cao xong quạt sấy khô bong
Nghe cũng bùi tai đấy cụ ạ.

Dùng máy rửa bát + máy sấy quần áo là ta tích kiệm đc bao nhiêu thời gian làm việc nhà ấy nhỉ.

vietlink

Xe tải
Có phải rửa sơ trước ko ạ? Có trường hợp nào rửa ko sạch ko ạ?
Tùy đồ ăn bác ah.
Trước khi cho vào nếu đồ thừa còn thì chỉ là xả nước cho hết đồ dư trong bát đĩa thôi bác, không cần rửa.
Hồi đầu chưa biết xếp đồ nên vẫn bị dơ, nhưng giờ vợ em xếp thành chuyên nghiệp rồi.
Sạch cong.

vietran

Xe ba gác
Nhà em thì dùng Fisher & Paykel hàng made in newzeland, đời bây giờ hình như toàn made in mexico, nói chung k có gì phàn nàn, giá bằng có cái ip mà quá tiện lợi

vietlink

Xe tải
Dạ đồ em không biết nên xin không tư vấn liều ah.
Em dùng con Electronic cách đây 4 năm làm ở China thấy vẫn chạy, chưa hỏng gì.
Đầu tư thì cứ theo khả năng thôi ah, em nghĩ thế.

sthd

Xe lăn
tất nhiên là có thì cũng tiện nhưng bốc phét quá.

làm gì mà tiết kiệm được 1g30' mỗi tối? rửa mất bằng ấy thời gian ư? em rửa còn chẳng quá 10'
ướt tay? giờ ai chẳng dùng găng cao su.
có thời gian cho con? 95% gia đình vn không có máy rửa bát thì ko có tg cho con à? con ko được xem phim, học nhạc à?

em cũng muốn tin là cụ ko QC....

vietran

Xe ba gác
Nghe cũng bùi tai đấy cụ ạ.

Dùng máy rửa bát + máy sấy quần áo là ta tích kiệm đc bao nhiêu thời gian làm việc nhà ấy nhỉ.
Vâng cụ
Em kết cái máy là quần áo quá mà hồi dắn đo ngâm cứu thấy hay hay ra định mua (ở garden plaza) sau đó ra thì có cụ khuân mất rồi, nhưng máy là hơi đắt, gấp lanaanf máy rửa bát, 70-80 củ

khanht

Xe điện
Nhà cụ 2 người lớn, 2 trẻ em mà rửa bát mất 1h30' thì em đến ạ cụ, nhà em đông người hơn, cũng rửa 3 lượt, tráng nước nóng rồi còn lau khô mà mất tối đa có 15' thôi ợ. Hôm nào F1 nghỉ em bảo tham gia rửa bát cùng thì loáng cái là xong ...