[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Em đang vội nên chưa chém được về cái nồi này, có thời gian em sẽ chi tiết hoen.

Nhưng có thể nói luôn, là đều TQ sx cả.

Skoda_Favorit

Xe container
E viết sai ạ. Nồi cookeo. Nó đây ạ

Gửi từ SCL24 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Chế biến món ăn Việt mà lại dùng nồi được lập trình sẵn mấy trăm món Tây thì em nghĩ cũng không thật sự tối ưu!
Hóng cụ lucky.win chia sẻ xem ntn?8->8->8->8->

lucky.win

Xe điện
Về nồi áp suất em chém linh tinh thế này nhé. Chủ yếu nói về nồi điện, còn nồi cơ thì ai cũng hiểu rồi.

1/ Nồi Ins Pot là một nồi áp suất điện thông thường như bao nồi khác. Tên hãng là một công ty của TQ đặt tên, thuê Midea sản xuất và bán vào thị trường Bắc Mỹ, bao gồm Mỹ và Canada.

Nó giống như bao nồi áp suất điện khác mà chúng ta thường thấy, vd như Midea, Philips hay Supor. Có các chương trình nấu ăn cơ bản như nấu cơm, ninh hầm, nấu cháo, hấp, súp … model cao hơn chút thì có thêm chương trình nấu chậm Slow cook hay làm sữa chua.

Vì lý do gì mà các mẹ bỉm sữa thần thánh nó thì em không hiểu, hay pr với mục đích để bán hàng, khi nói nó là hàng nhập Mỹ về, thật tội cho các mẹ ấy mua cái nồi mấy triệu lại thêm cục đổi nguồn 500k nữa để dùng điện 115-120V. Với số tiền đó có thể thoải mái mua nồi khác ở nhà mình, vd như Philips cũng mới ra model mới, chương trình cũng y chang thế, dùng luôn điện 220V, lại có bảo hành ở nhà mình.

Đây là kiểu nồi bán tự động, tức là khi đủ áp thì nó sẽ có thời gian giữ áp, vd như 15ph. Hết thời gian đó thì nó báo hiệu cho mình là xong rồi, muốn mở nắp ra thì có 2 cách là chờ mấy tiếng cho nó nguội, áp suất tự giảm. Hoặc cần mở nắp ngay thì mình tự xả van để giảm áp.

Phần gia nhiệt là mâm nhiệt như bình thường, tức là kiểu cổ. Công suất trung bình 1000W.

Hình ảnh nồi để mọi người so sánh luôn.

lucky.win

Xe điện
Nồi Cookeo Moulinex của Pháp hay Krups của Đức thì cũng là một, cũng đều thuê TQ sx, khác biệt chút khi họ là người thiết kế và đặt hàng sx theo tiêu chuẩn của họ.

Nhận xét về nồi này, thì nói ngắn gọn là họ dùng công nghệ 4.0 để điều khiển gia nhiệt kiểu 0.4, với mâm nhiệt đời cổ. Kiểu nồi này, có nhiều phiên bản khác nhau, khác về công suất gia nhiệt và điều khiển có qua APP hay không.

Phần điều khiển rất ư là hiện đại, menu nấu trực quan, sinh động, kết nối với điện thoại bằng Blutooth. Phiên bản đắt tiền điều khiển qua điện thoại, mở APP chọn thực đơn nấu, sẽ chỉ rõ từng nguyên vật liệu cho món ăn đó như thế nào, không phải xem sách nấu ăn nữa.

Nó là nồi áp suất tự động hoàn toàn, tức là khi đủ áp, chuyển sang giữ áp, sau thời gian cài đặt sẵn, nó sẽ tự xả áp. Có thể xả kiểu cắc bụp hoặc xả nhẹ vừa đủ. Vừa xả lại vừa gia nhiệt nữa, cứ thế cho đến kết thúc xong xuôi, thì sẽ không còn áp nữa và mở được nồi luôn. Khác với nồi kiểu bán tự động, mình phải xả áp bằng cơm.

Menu nấu của nó thì rất nhiều, nhưng cũng từ các món cơ bản thường dùng mà phát triển ra. Những món thường dùng của người Việt mình như ninh hầm hay nấu cháo thì đương nhiên là dùng tốt rồi, còn mấy món của tây thì tùy người phù hợp hay không.

Phần gia nhiệt như em nói ở trên dùng công nghệ 0.4, là vì nó định vị là nồi đắt tiền mà dùng mâm sợi đốt để gia nhiệt thì quá bình thường, có mấy cụ OF khác không hiểu nên nói nó là nồi cao tần. Nồi áp suất điện cao tần rất ít hãng sản xuất, có thể nói là đếm trên đầu ngón tay ở châu Á.

Cái mâm nhiệt của nó đây, cái này mà tự ship bên TQ về thì giá không quá 150k.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Cả 2 nồi trên đều dùng chung 1 kiểu xoong chống dính như nhau và chỉ có 1 xoong, nói thực sự là không ổn và không linh hoạt với kiểu nấu ăn của người Việt mình.

Với xoong chống dính, phù hợp kiểu nấu như chiên rán qua rồi nấu, nhưng nếu cần xào qua cho ngấm rồi ninh như kiểu ninh sườn thì xoong chống dính khổng ổn, chẳng mấy mà hỏng. Lúc này lại chuyển sang dùng xoong inox cho nồi áp suất mới là chuẩn. Cái này thì mợ annhien88 trải nghiệm qua rồi, nên chắc rõ kiểu 1 nồi áp suất điện với 2 xoong khác nhau.

Nếu nói nên chọn nồi nào, thì thế này.

Nhu cầu cơ bản, thì chọn mua cái Philips model mới ra như ở trên là ngon lành luôn, đừng dại dột mua cái Ins Pot làm gì.

Nếu xác định muốn mua đắt tiền, kiểu như sẽ mua nồi cơ như Fissler hay Silit tầm 5-6tr thì nên mua Cookeo kia hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Cả 2 nồi trên đều dùng chung 1 kiểu xoong chống dính như nhau và chỉ có 1 xoong, nói thực sự là không ổn và không linh hoạt với kiểu nấu ăn của người Việt mình.

Với xoong chống dính, phù hợp kiểu nấu như chiên rán qua rồi nấu, nhưng nếu cần xào qua cho ngấm rồi ninh như kiểu ninh sườn thì xoong chống dính khổng ổn, chẳng mấy mà hỏng. Lúc này lại chuyển sang dùng xoong inox cho nồi áp suất mới là chuẩn. Cái này thì mợ annhien88 trải nghiệm qua rồi, nên chắc rõ kiểu 1 nồi áp suất điện với 2 xoong khác nhau.

Nếu nói nên chọn nồi nào, thì thế này.

Nhu cầu cơ bản, thì chọn mua cái Philips model mới ra như ở trên là ngon lành luôn, đừng dại dột mua cái Ins Pot làm gì.

Nếu xác định muốn mua đắt tiền, kiểu như sẽ mua nồi cơ như Fissler hay Silit tầm 5-6tr thì nên mua Cookeo kia hơn.
Thanks! Lão đã giúp khai sáng cho nhiều CM trên này! Về nồi Philips mời cụ xyzhuyxyz vào phụ họa thêm :)):)):)):))
KLQ lắm nhưng bố cháu thức khuya để chém thế!!!!!!!!!!!!=))=))=))=))=))=))=))=))

Studer

Xe tăng
Tiêu chí của em với nồi cơm điện phải là ngon cơm đầu tiên , kế đến là độ bền và tính năng , do vậy cứ nồi Nhật hoặc Hàn em phang cho nó lành :D

xyzhuyxyz

Xe tăng
Thanks! Lão đã giúp khai sáng cho nhiều CM trên này! Về nồi Philips mời cụ xyzhuyxyz vào phụ họa thêm :)):)):)):))
KLQ lắm nhưng bố cháu thức khuya để chém thế!!!!!!!!!!!!=))=))=))=))=))=))=))=))
Em đang dùng nồi áp suất Philip cơ điện, thì thấy nó ko khác gì nồi áp suất thường, nhưng tiện lợi hơn nhiều vì hẹn giờ được và rửa dễ dàng vì nhẹ và ko có góc cạnh. 1 đặc điểm em thấy rất hay là có thể nấu cơm rất nhanh trong tình huống đi làm về muộn, chỉ khoảng 18 phút là chín cơm, cơm chín nục theo 1 kiểu rất khác so với nồi cơm điện bình thường :D.

lucky.win

Xe điện
Thì đã chót nói, nên phải cố thức để chém mà :))

Em đang dùng nồi áp suất Philip cơ điện, thì thấy nó ko khác gì nồi áp suất thường, nhưng tiện lợi hơn nhiều vì hẹn giờ được và rửa dễ dàng vì nhẹ và ko có góc cạnh. 1 đặc điểm em thấy rất hay là có thể nấu cơm rất nhanh trong tình huống đi làm về muộn, chỉ khoảng 18 phút là chín cơm, cơm chín nục theo 1 kiểu rất khác so với nồi cơm điện bình thường :D.
Đã là nồi áp suất điện, thì phần nấu cơm nhanh nồi nào cũng tương đương nhau, vd như Cuckoo nấu nhanh tầm 15-16ph, hay nồi Cuchen thì 18ph.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

annhien88

Xe tải
Em thích nồi áp suất điện hơn vì bấm nút xong đi chơi chả phải canh. Em hay đãng trí nên nồi cơ mà nấu hoài không tắt là nó thành bom luôn nên đó giờ em chưa bao giờ mua nồi cơ.
Có điều lòng nồi chống dính của philips lởm quá. Em hầm xương vài lần mà thấy lòng nồi trầy luôn. Em không cho vào MRB mà rửa tay í nhé, lại không chà bằng cọ nồi chỉ dùng mút mềm thôi.
May mà có cái lòng nồi inox dùng ổn.
Còn nấu cơm thì nó to quá ~X(em dùng nồi cơm 1l mà nấu còn chưa tới nửa nồi nên chưa bao giờ test vụ nấu cơn bằng nồi áp suất!

annhien88

Xe tải
Có nhiều mợ thanh lý nồi áp suất điện philips, để mua nồi instant pot hoặc cookee lắm ạ. Nên mình cũng thắc mắc.

Gửi từ SCL24 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Em nghĩ các mợ ấy lăn tăn thích cái lòng nồi inox thôi.

Hameo

Xe tải
Em nghĩ các mợ ấy lăn tăn thích cái lòng nồi inox thôi.
Nhà mợ ninh xương bằng nồi áp suất nước dùng có trong không? Các món kho cá và các món như bò hầm sốt vang có ngon không ạ? Em đang tham khảo để mua. Cảm ơn mợ nhiều!