[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Leanh65

Xe container
Cụ làm tý sặc, máy nội địa mà thay bơm thì quá tiền mua máy.

Cụ xem lại còm ở trên của em thì sẽ thấy. Với máy bãi điều đầu tiên cần làm là thay vòng bi cho máy bơm, máy mới chạy khoảng 5 năm là vòng bi rão rồi, tháo rời cánh bơm rồi tháo vòng bi ra mới kiểm tra để biết còn ngon hay không, vẫn để nguyên trên rotor thì không kiểm tra được đâu.

Cái này thì cũng nói luôn với cụ chẳng ông kinh doanh nào đi làm thế đâu, làm thế thì bốc mứt mà ăn.

Mời cụ cho bột vào ạ.

Thông dụng ở nhà mình đang có Silit, WMF và Tefal ... cụ cứ thế mà chơi.

Cụ cứ yên tâm đi ạ, yêu cầu họ làm hết trách nhiệm bán hàng, sau đó nếu không được thì em sử cho ... đơn giản ạ.

Máy cụ mua chắc phải 5,5 tr.

Mỗi loại máy sấy theo kiểu khác nhau nên nó thế ạ.
Em hứng nên mua con này 18 củ được 6 tháng rồi ạ,về nhà mới biết nó hàng TBN.Lúc mua họ cứ bảo máy của Đức.Cụ cho em hỏi là rửa xong mặc dù bát nóng rãy nhưng em có cảm giác vẫn dính tay như kiểu chưa hết chất rửa.Em hỏi cụ có phải hàng không chính hãng nó thế không cụ(em dùng bột sonat,nước bóng alieo,muối sonats ạ.).Với lại máy này để chế độ ly cốc 45oc 45phút thì không sạch ,mà chế độ 65 oC thì những 2,5 giờ,hay chế độ Economic những 3.5giờ thì lâu quá.Cụ có cách nào chỉ cháu đặt ở mức gần 1.5 giờ
không ạ.Em rót rượu sẵn ạ.

Leanh65

Xe container
Em hứng nên mua con này 18 củ được 6 tháng rồi ạ,về nhà mới biết nó hàng TBN.Lúc mua họ cứ bảo máy của Đức.Cụ cho em hỏi là rửa xong mặc dù bát nóng rãy nhưng em có cảm giác vẫn dính tay như kiểu chưa hết chất rửa.Em hỏi cụ có phải hàng không chính hãng nó thế không cụ(em dùng bột sonat,nước bóng alieo,muối sonats ạ.).Với lại máy này để chế độ ly cốc 45oc 45phút thì không sạch ,mà chế độ 65 oC thì những 2,5 giờ,hay chế độ Economic những 3.5giờ thì lâu quá.Cụ có cách nào chỉ cháu đặt ở mức gần 1.5 giờ
Nó đây cụ ạ

Leanh65

Xe container
E ké tí: Cụ có thể tăng tốc độ rửa bằng cách ấn thêm nút Vario Speed, cũng giảm đáng kể thời gian, tất nhiên là sẽ tốn điện hơn (dù thời gian giảm). Muốn giảm đến mức mà Eco chỉ còn 1.5 giờ thì chỉ có đổi máy khác cao cấp hơn, chứ loại 18-20 triệu thì ko đạt được tốc độ đó :D
Về vụ rửa bị nhờn dính tay thì e cũng đã từng bị, sau đó e chuyển sang dùng loại Finish power ball all in 1 (1 viên tổng hợp) thì lại ok, ko bị dính tay nữa. Nhà cụ thử đổi sang dùng hãng khác xem.
Em có thấy cái nút ấy ở đâu đâu cụ, hay tại máy em không phải made in GMBH,(thấy bảo máy xịn nó dập nổi chứ không chơi tem,lúc mua em không tìm hiểu trước nên không đến đại lý Bosch chính hãng.)mà bột em mua mấy kg dùng đến mấy năm mấy hệt cụ ạ.

Leanh65

Xe container
Em có thấy cái nút ấy ở đâu đâu cụ, hay tại máy em không phải made in GMBH,(thấy bảo máy xịn nó dập nổi chứ không chơi tem,lúc mua em không tìm hiểu trước nên không đến đại lý Bosch chính hãng.)mà bột em mua mấy kg dùng đến mấy năm mấy hệt cụ ạ.
mặt trước máy đây ạ,

reindeer

Xe tải
Máy rửa bát bosch của em nó rửa bong hết lớp mạ của nồi áp suất supor với mấy cái chảo Supor ! Theo các bác nên dùng nồi chảo loại nào thì ok ?
Cụ mua máy rửa bát EU, thì cụ nua nồi sản xuất cho thị trường EU. đảm bảo 20 năm okay

lucky.win

Xe điện
Máy sx ở đâu không liên quan đâu ạ, chứ không phải vì ở TBN mà thế.

Khi xong xuôi dù bát nóng giẫy mà cảm thấy nhờn, thì do bột rửa ạ.

Một là cụ cho quá nhiều bột, hai là bột lởm.

Thông thường chỉ cần cho miệng thìa nhựa đong sữa bột trẻ em là được.

Thời gian như thế là đúng rồi, với chương trình Eco thì 3,5 h (210 phút) là đúng rồi, trong đó máy chạy khoảng 2,5h rồi dừng, còn lại là thời gian sấy. Model mới bây giờ chương trình Eco còn kéo dài đến 3h45ph ạ.

Cụ cũng đừng lo sao nó dài thế thì sẽ tốn điện nhiều, cứ yên tâm là nó ăn chỉ ngang nhau so với máy nội địa Pana con con TR3 ở trên thôi.

Muốn ngắn hơn thì chọn Auto hoặc Normal là được. Chức năng Vario Speed nó là option, không phải máy nào cũng có.

Không biết nhà cụ dùng thế nào, còn nhà em cứ khoảng 9h tối xong xuôi tất cả là cho máy chạy luôn, sáng hôm sau dậy mới mở ra, nên thời gian lâu hay nhanh em chẳng quan tâm, kể cả chạy hết 5 tiếng cũng kệ. Mặc định luôn chọn Eco, nó là tối ưu của nhà sx rồi, mặc dù máy nhà em có nhiều chương trình cũng như option khác.

lucky.win

Xe điện
vâng thank cụ, máy e mua cũng tầm giá đấy. Biết thế này quất con Na già ss6 giá tầm 3.5 củ cho lành
Na già hay Pana trẻ thì có khác gì nhau đâu.

Em méo hiểu mấy thằng kỹ sư Nhật nghĩ gì khi mà model 2005 và 2015 sau 10 năm không cải tiến hay thay đổi gì. Em quên, được cái vỏ máy khác đi.

vuser1

Xe buýt

E thường để Eco, chế độ 1/2, xuống còn 2h45' hay 2h35' e ko nhớ rõ

lenhhoxung1980

Xe điện
Máy sx ở đâu không liên quan đâu ạ, chứ không phải vì ở TBN mà thế.

Khi xong xuôi dù bát nóng giẫy mà cảm thấy nhờn, thì do bột rửa ạ.

Một là cụ cho quá nhiều bột, hai là bột lởm.

Thông thường chỉ cần cho miệng thìa nhựa đong sữa bột trẻ em là được.

Thời gian như thế là đúng rồi, với chương trình Eco thì 3,5 h (210 phút) là đúng rồi, trong đó máy chạy khoảng 2,5h rồi dừng, còn lại là thời gian sấy. Model mới bây giờ chương trình Eco còn kéo dài đến 3h45ph ạ.

Cụ cũng đừng lo sao nó dài thế thì sẽ tốn điện nhiều, cứ yên tâm là nó ăn chỉ ngang nhau so với máy nội địa Pana con con TR3 ở trên thôi.

Muốn ngắn hơn thì chọn Auto hoặc Normal là được. Chức năng Vario Speed nó là option, không phải máy nào cũng có.

Không biết nhà cụ dùng thế nào, còn nhà em cứ khoảng 9h tối xong xuôi tất cả là cho máy chạy luôn, sáng hôm sau dậy mới mở ra, nên thời gian lâu hay nhanh em chẳng quan tâm, kể cả chạy hết 5 tiếng cũng kệ. Mặc định luôn chọn Eco, nó là tối ưu của nhà sx rồi, mặc dù máy nhà em có nhiều chương trình cũng như option khác.
Đúng rồi cụ. Em nghĩ nhờn có thể là do nhiều bột quá hoặc xếp bát không đứng, nước đọng lại ở trôn bát. Nhà em hay bị thế.
Còn vụ rửa nhanh 45p thì không sạch được. Em để mặc định chế độ Eco, tầm hơn 3h. Nhanh hơn cũng làm gì đâu. Đằng nào chả sáng sau mới xếp bát lên giá.

thangskyline

Xe hơi

Em méo hiểu mấy thằng kỹ sư Nhật nghĩ gì khi mà model 2005 và 2015 sau 10 năm không cải tiến hay thay đổi gì. Em quên, được cái vỏ máy khác đi.
Na già đời sâu hơn mà rẻ hơn mà cụ. Chất lượng thì e nghĩ Na tuy già nhưng hàng nhật tuổi thọ cao nên chọn cho rẻ mỗi tội trông hơi cũ bên ngoài.

xyzhuyxyz

Xe tăng

Cụ lucky sửa nhiều có thấy chất lượng linh kiện Na già hơn mấy em pana trẻ ko ạ, em thì thấy càng ngày càng cắt giảm linh kiện hơn ví dụ vỏ inox, ruột inox thay bằng vỏ nhựa ruột nhựa.

lucky.win

Xe điện
Nhà mình làm gì có đại lý Bosch chính hãng đâu, cả 3 công ty hay nhập đồ này cũng đâu độc quyền, thành ra ai cũng nhập về bán được, hiện tại rất nhiều của hàng bán thiết bị bếp tự nhập về để bán.

Máy của cụ ngon lành đấy cứ yên tâm mà dùng, sx 06/2014. Bột rửa thì lấy ra một ít cho vào hộp nhựa để dùng hàng ngày, còn lại thì gói kỹ vào, nó rất dễ hấp hơi rồi ngậm nước trương lên thì chỉ có vứt.

Ở còm trên em còn thiếu: Nước bóng cho nhiều quá cũng là nguyên nhân để bị nhờn, tàm thời cho về mức 2 thôi, rồi theo dõi vài lần tiếp.

Sorry cụ, e nhầm máy cụ là 82eu, thì có nút Variospeed.
Có 1 option khác giúp máy sấy khô hơn chu trình bình thường, là Intensive Drying (hoặc Intensivtrocnung), cụ đọc trong sách hướng dẫn sử dụng xem có ko? E dùng thêm cái này thấy ok, nhưng tất nhiên là tốn thêm thời gian, ví dụ Eco từ 3h30' lên 3h50'.
Cụ xem thêm hướng dẫn ở link này:
https://www.manualslib.com/manual/1120755/Bosch-Sms50e22eu.html?page=20#manual
Của cụ ấy là bát đĩa đang bị nhớt, chứ không phải là không khô để mà cần sấy khô thêm làm gì, dùng nó tốn thêm khá điện đấy ạ.

Cụ lucky sửa nhiều có thấy chất lượng linh kiện Na già hơn mấy em pana trẻ ko ạ, em thì thấy càng ngày càng cắt giảm linh kiện hơn ví dụ vỏ inox, ruột inox thay bằng vỏ nhựa ruột nhựa.
Từ khi chuyển từ Na già sang Pana trẻ thì tất cả trong ngoài đều bằng nhựa hết, chả hiểu sao họ làm thế, chắc muốn tiết kiệm ? tất tần tật các linh kiện khác còn lại đều như nhau.

Trái tim của máy nội địa là cái bơm, cái này chỉ cần thay 2 vòng bi và 2 cái phớt nữa (nếu cần) thì sẽ như mới, chạy rất êm. Chi phí cho mấy thứ này cũng rất rẻ, bằng mấy bát phở.

Chỉnh sửa cuối:

Slam

Xe máy
Đây là cái máy em ít dùng nhất hồi còn lsr bên Tây, nó cứ lích kích nhiều công đoạn hơn là mình rửa tay.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mình làm gì có đại lý Bosch chính hãng đâu, cả 3 công ty hay nhập đồ này cũng đâu độc quyền, thành ra ai cũng nhập về bán được, hiện tại rất nhiều của hàng bán thiết bị bếp tự nhập về để bán.

Máy của cụ ngon lành đấy cứ yên tâm mà dùng, sx 06/2014. Bột rửa thì lấy ra một ít cho vào hộp nhựa để dùng hàng ngày, còn lại thì gói kỹ vào, nó rất dễ hấp hơi rồi ngậm nước trương lên thì chỉ có vứt.

Ở còm trên em còn thiếu: Nước bóng cho nhiều quá cũng là nguyên nhân để bị nhờn, tàm thời cho về mức 2 thôi, rồi theo dõi vài lần tiếp.

Của cụ ấy là bát đĩa đang bị nhớt, chứ không phải là không khô để mà cần sấy khô thêm làm gì, dùng nó tốn thêm khá điện đấy ạ.

Từ khi chuyển từ Na già sang Pana trẻ thì tất cả trong ngoài đều bằng nhựa hết, chả hiểu sao họ làm thế, chắc muốn tiết kiệm ? tất tần tật các linh kiện khác còn lại đều như nhau.

Trái tim của máy nội địa là cái bơm, cái này chỉ cần thay 2 vòng bi và 2 cái phớt nữa (nếu cần) thì sẽ như mới, chạy rất êm. Chi phí cho mấy thứ này cũng rất rẻ, bằng mấy bát phở.
Cái này có dễ tháo không cụ? em đang dùng 1 cái Pana TM1, thấy cụ nói thế này cũng muốn làm :D

Hồi mới mua em cũng tháo hết ra vệ sinh lại rồi nhưng không biết cái món kia.

lucky.win

Xe điện
Cái này có dễ tháo không cụ? em đang dùng 1 cái Pana TM1, thấy cụ nói thế này cũng muốn làm :D

Hồi mới mua em cũng tháo hết ra vệ sinh lại rồi nhưng không biết cái món kia.
Loằng ngoằng phết đấy cụ ạ, có dụng cụ để tháo và một chút khéo tay nữa thì được (ví dụ như vam để tháo bi, loại mini thôi)

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Loằng ngoằng phết đấy cụ ạ, có dụng cụ để tháo và một chút khéo tay nữa thì được (ví dụ như vam để tháo bi, loại mini thôi)
Cái này thì đơn giản thôi ạ, mà cỡ nào thì vừa cụ ơi?
Máy nhà em cũng cần vệ sinh, tiện thể cậy luôn vậy, cụ hướng dẫn sơ qua cho em các bước tháo cái bơm ra thì tốt quá :D.

Cụ chỉ luôn em chỗ mua vbi + phớt với.

lucky.win

Xe điện
Cái này thì đơn giản thôi ạ, mà cỡ nào thì vừa cụ ơi?
Máy nhà em cũng cần vệ sinh, tiện thể cậy luôn vậy, cụ hướng dẫn sơ qua cho em các bước tháo cái bơm ra thì tốt quá :D.

Cụ chỉ luôn em chỗ mua vbi + phớt với.
- Phớt nước chỉ thay khi bị hỏng, còn bình thường thì không cần đâu. Bơm có 2 phớt nằm liền nhau, tháo ra kiểm tra nếu hỏng mới thay còn không thì thôi.

- Vòng bi thì nên thay, nó chẳng đáng là bao. Nếu cụ muốn hướng dẫn thì em sẽ hướng dẫn, còn nếu lười thì cụ có thể đi mua vòng bi rồi bê đến em thay cho, không tiền nong gì cả.

Phớt nó như thế này:

Cỡ vòng bi thì cụ xem luôn trên hình này, bơm này bị hỏng phớt thành ra nó phá vòng bi. (tiền mua 2 vòng bi bằng 2 bát phở gà đùi ạ ... he ... he)

vietphapvpe

Xe hơi
Website
legrandviet.com
Máy rửa bát thì em cũng đã nghe tiếng lâu rồi. Cũng có nhiều ý kiến ra ý kiến vào nào là rửa không sạch, nào là phải rửa sơ qua, nào là phải tráng, nào là tốn điện tốn nước. Nên là cũng định mua dền dứ mấy năm. Vừa rồi thì gấu dạy con học nên em được giao nhiệm vụ rửa bát. Đàn ông mà lại đi rửa bát cũng nản nên quyết tâm mua máy rửa bát :)

Sau khi tham khảo các kiểu em quyết định lấy 1 chiếc máy rửa bát 6 bộ của Nhật.
Chân dung em nó đây:

Bên trong

Sản phẩm sau khi đã rửa: sạch bong, bát đĩa bóng loáng, và rửa được số lượng khá nhiều

Về tính năng của em nó:
- Model Toshiba 600C(P), điện 100V nên phải mua lioa đổi nguồn.
- Rửa tiêu chuẩn, rửa nhanh, rửa cực bẩn, khử khuẩn bằng tia cực tím.
- Số lượng bát đĩa rửa: công suất là 6 bộ tuy nhiên ko hiểu tiêu chí thế nào mà rửa được rất nhiều. Nhà em 2 người lớn và 2 trẻ con thì toàn rửa 2 bữa dồn 1. Rửa xong sấy luôn nên bát đĩa khô luôn.
- Điện năng tiêu thụ: hầu như không tăng so với trước, chắc cỡ khoảng 30k/1 tháng tiền điện
- Nước: em đã thử rồi thì mỗi lần rửa khoảng 10 lít nước.
- Độ sạch: thấy rất sạch, bát đĩa sờ vào bóng và kin kít.
- Có phải dọn sơ qua không: có. Rửa bằng tay dọn sơ qua thế nào thì rửa máy cũng thế, sau đó thay vì mình rửa tay thì tống vào máy cho nó rửa.
- Có phải dùng viên rửa không: với model này thì không cần dùng viên rửa, vì nó rửa bằng nước nóng. Tuy nhiên cẩn thận em vẫn mua viên rửa của Đức Alio 630k/100 viên, mỗi lần thả nửa viên vào máy.
- Xếp bát cũng rất nhanh, cỡ khoảng đánh xong cái răng thì xếp xong.
- Máy này bé chỉ rửa được bát, vì thế nếu muốn rửa cả nồi niêu thì nên mua loại 12 bộ to như cái máy giặt.
Nói chung là với máy rửa bát, rất là nên mua. Nó giải phóng sức lao động y như cái máy giặt, rất là tiện lợi.
Cụ cho em hỏi giá khoảng bao nhiêu em này thế?
Cụ mua đâu đấy ah

cuongdiv

Xe container
Cụ @lucky.win cho iem hỏi mấy con máy rửa bát hàng nội địa Nhật dùng có ổn không ạ, sao giá rẻ thế nhỉ, e thấy có chỗ bán chỉ tầm 3.8tr thôi ạ

Leanh65

Xe container

Thanks cụ nhiều.Hiện tại em đang đặt chế độ h1 ,và r2.Nếu chạy chu trình 2,20 giờ thì ổn,nhưng mụ vợ em nó cứ cằn nhằn máy gì mà kẽo kẹt suốt sững mấy tiếng thà rửa tay
.bla.bla nên em cũng xốt ruột mặc dù đã giải thích các kiểu( tay thì lại toàn em phải rửa mới đểu chứ ạ).