[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Nghe2005

Xe máy
Nhờ các cụ tư vấn ah.
Cái tủ bếp nhà em bé tí nên em biết là chỉ có thể mua máy độc lập thôi.
Nhưng chỗ để vẫn nan giải quá ah.
Em gửi các cccm cái chỗ bếp nhà em nhờ các cụ chém xem để chỗ nào phù hợp.
Em dự là chỉ có dẹp đống rổ úp bát của mẫu hậu nhà em đi thôi mà để thế không biết ống nước chạy ntn.
Cảm ơn cccm trước

Chỉnh sửa cuối:
Vâng cụ, ngày bthuowngf nhiều khi e xa nc nóng tí nó cũng tự sạch. Nhưng tết nhất hội hè đống bát đũa, nhiều khi mọi ng báo cơm chúc tết phát sợ. Chỉ muốn đóng cửa ra làm cốc cafe cho thoải mái mà ko nỡ.
Khí hậu mình bát đũa để 1 tuần mới rửa mốc ngay ko khả thi. Ngày nào cũng rửa mà mua máy to ngu ngu thì lãng phí. Máy nhỏ thì loại luôn rồi.

=>> E tim máy nào thông minh chút, kiểu nó phân cấp độ ấy ạ. E nghĩ chắc phải có chữ ko lẽ mấy ông sxuat cũng ngờ U đến mức đó. Có điều tìm hoài chưa ra...
Mức tiêu thụ điện mỗi lần rửa máy to 13 bộ vào khoảng 1 số điện, mấy món muối bột rửa nước bóng chắc tầm 2k. Chi phí 1 tháng cả là 150k.
Nếu cụ chọn máy có option cho chọn rửa ko sấy, thì cụ có thể tiết kiệm đc hơn: điện và nước bóng.

Nhờ các cụ tư vấn ah.
Em dự là chỉ có dẹp đống rổ úp bát của mẫu hậu nhà em đi thôi mà để thế không biết ống nước chạy ntn.
Cảm ơn cccm trước
View attachment 2154553
Của cụ chắc có phương án cho vào bên trái bồn rửa bát, và thay bồn rửa bé hơn hoặc đẩy sang phải.
Cụ chú ý: kích thước tối thiểu đặt máy: cao rộng sâu: 820.60.58cm.

francis.castanie

Xe buýt
Máy nhà cụ chắc có cả sấy mới lâu thế cụ nhỉ?
Mới lại thời gian thay đổi thì là nó cũng có căn cứ và tự điều chỉnh rồi, có lẽ khoảng điều chỉnh 2h40 -> 2h chỉ chưa đủ rộng thôi. Mai e thử tìm hiểu mấy dòng Bosch xem sao. Cám ơn cụ đã tư vấn.
Em thấy cái máy Bosch nhà em dùng là loại chỉ có tính năng cơ bản nhưng cũng có chức năng Auto, nó tự kiểm tra xem nhiều bát đĩa nhiều hay ít, bẩn hay sạch để điều chỉnh cho phù hợp lượng nước hay sao ấy. Em không rõ nó có thần thánh đến mức ý không nhưng em để ý thấy nếu để auto thì tổng thời gian máy chạy sẽ thay đổi, không cố định. Lúc đầu máy luôn báo 2h40' sẽ xong, nhưng thực tế có hôm ít đồ thì hình như chưa đến 2 tiếng là nó xong rồi :D
E cũng cám ơn cụ cho em một thông số chung để e căn cứ. Ra ngoài hỏi ai cũng bảo it nhưng không biết thực tế ít là bao nhiêu ^^
Ý e là lãng phí ấy. Ví dụ như chẳng may mùa hè nước non ko ổn định, điện phập phù, hoặc sau này nó tăng vống lên thì mới thấy đáng sợ. Dù sao chỉ là ưu tiên tránh lãng phí. E dính trấu 1 quả đóng tiền nước gần 30tr e hoảng rồi :))
Mức tiêu thụ điện mỗi lần rửa máy to 13 bộ vào khoảng 1 số điện, mấy món muối bột rửa nước bóng chắc tầm 2k. Chi phí 1 tháng cả là 150k.
Nếu cụ chọn máy có option cho chọn rửa ko sấy, thì cụ có thể tiết kiệm đc hơn: điện và nước bóng.

Máy nhà cụ chắc có cả sấy mới lâu thế cụ nhỉ?
Mới lại thời gian thay đổi thì là nó cũng có căn cứ và tự điều chỉnh rồi, có lẽ khoảng điều chỉnh 2h40 -> 2h chỉ chưa đủ rộng thôi. Mai e thử tìm hiểu mấy dòng Bosch xem sao. Cám ơn cụ đã tư vấn.

E cũng cám ơn cụ cho em một thông số chung để e căn cứ. Ra ngoài hỏi ai cũng bảo it nhưng không biết thực tế ít là bao nhiêu ^^
Ý e là lãng phí ấy. Ví dụ như chẳng may mùa hè nước non ko ổn định, điện phập phù, hoặc sau này nó tăng vống lên thì mới thấy đáng sợ. Dù sao chỉ là ưu tiên tránh lãng phí. E dính trấu 1 quả đóng tiền nước gần 30tr e hoảng rồi :))
Cụ xem lại trang 475 -9483 cụ lucky có phân loại các thương hiệu máy.
Trang 460 máy bosch trong tầm tiền hiện nay.
Chuyện về thời gian 1 chu trình rửa lâu thì các cụ ở đây bàn lâu rồi, muốn cực nhanh thì dùng máy rửa công nghiệp nhưng lãng phí về năng lượng. Đây là máy rửa gia đình nên thời gian rửa là có thừa nhưng tối ưu về năng lượng, nhà nào nhiều thì ăn có 3 bữa thôi.

annhien88

Xe tải
Xoong chảo thì mua Bộ Tefal tháo được cán (nấu xong tháo cán ra đặt luôn lên bàn đỡ phải dùng đĩa, ăn xong thừa lấy nắp Silicon đi cùng đậy cho vào tủ lạnh, ăn hết thì xếp vào máy rửa như cái đĩa to) thì quá ổn Cụ nhỉ! E đang có mấy Bộ đấy nên Cụ xem có nhu cầu không em để giá vốn cho vì Cụ cũng dùng máy Nhật!:))
Tiền mua bộ tefal thì gom lại mua hẳn cái máy to cho sướng ( phá đám không cho bán \:D/ )

annhien88

Xe tải
Đau đầu, tết nhất lũ cháu đến chơi e bị ra quân lệnh kiếm ngay cái máy rửa bat trước 13/1. Dạo vòng thì chưa ưng e nào. Trước e dùng loại to uỳnh, rửa cả tuần 1 lần vẫn thừa chỗ. Giờ không biết nên thế nào các cụ tư vấn em phát.

1) Dùng máy to thì hết tết lại chẳng dùng làm gì, vì bthuowngf nhà e chỉ 1, 2 người ăn.
2) Dùng máy nhỏ mấy đợt như Tết bát đĩa hơn chục bộ, còn nồi niêu xoong chảo...máy con con mua về ko dùng được lại ăn chửi oan ra.

E đau đầu ko tìm ra giải pháp :(
Chắc cụ đùa em ạ. Sao lại rửa cả tuần 1 lần vẫn đủ chỗ được?
Mỗi bữa ít nhất là 2 cái nồi + 4 cái chén + 2 tô + thớt + muỗng đũa đồ nấu ăn các kiểu + ly + hộp đựng thực phẩm bla bla
Đấy là bữa ít nấu chứ hôm nấu nhiều với bé con bày nhiều thì ối thứ để rửa.
NNà em chỉ mỗi 2 lớn 1 bé đấy nhé

francis.castanie

Xe buýt
Chắc cụ đùa em ạ. Sao lại rửa cả tuần 1 lần vẫn đủ chỗ được?
Mỗi bữa ít nhất là 2 cái nồi + 4 cái chén + 2 tô + thớt + muỗng đũa đồ nấu ăn các kiểu + ly + hộp đựng thực phẩm bla bla
Đấy là bữa ít nấu chứ hôm nấu nhiều với bé con bày nhiều thì ối thứ để rửa.
NNà em chỉ mỗi 2 lớn 1 bé đấy nhé
Ah trước e ở nhà cô, máy 2 tầng bát, nồi + 1 tầng ấm chén kèm dao dĩa :)) Đúng là e cung ko quen, nhưng cách sống chủ nhà thế nào thì mình theo thế thôi :)) Với lại trước h e ko có quan tâm mấy vụ này, tự dung lũ cháu báo đến đóng quân 1 tháng, nên bị yêu cầu cbi ngay cái máy rửa bát.
Hay e kiếm máy chạy cơm nhỉ :))

francis.castanie

Xe buýt
Cụ xem lại trang 475 -9483 cụ lucky có phân loại các thương hiệu máy.
Trang 460 máy bosch trong tầm tiền hiện nay.
Chuyện về thời gian 1 chu trình rửa lâu thì các cụ ở đây bàn lâu rồi, muốn cực nhanh thì dùng máy rửa công nghiệp nhưng lãng phí về năng lượng. Đây là máy rửa gia đình nên thời gian rửa là có thừa nhưng tối ưu về năng lượng, nhà nào nhiều thì ăn có 3 bữa thôi.
Tks cụ, hơn 500pages, cụ ko nói e đúng là bơi trong biển thông tin. Đã vodka cụ theo phong trào ạ ^^

hoanptp

Xe điện
Các cụ ơi, có ai có clip cách lắp máy rửa bát âm tủ Bosch ko gửi cho em với, thợ nhà em ko biết lắp loại này còn thuê giờ tết rồi ko biết thuê ở đâu, em mua Bosch xách tay nên phải tự lắp

QueViet

Xe tăng
Các cụ ơi, có ai có clip cách lắp máy rửa bát âm tủ Bosch ko gửi cho em với, thợ nhà em ko biết lắp loại này còn thuê giờ tết rồi ko biết thuê ở đâu, em mua Bosch xách tay nên phải tự lắp
Cụ tìm trong thùng máy có cái hướng dẫn lắp đặt rồi mày mò làm theo, cũng dễ mà....

Nghe2005

Xe máy
Của cụ chắc có phương án cho vào bên trái bồn rửa bát, và thay bồn rửa bé hơn hoặc đẩy sang phải.
Cụ chú ý: kích thước tối thiểu đặt máy: cao rộng sâu: 820.60.58cm.
Em là mợ cụ ah. Theo em thấy thì cái tủ bếp nhà em không có chỗ để nhét cái MRB vào được.
Thân phụ của các con em đang bảo bỏ cái bể cá đi thì để MRB vừa mà em nỡ lòng nào bỏ lũ cá đi chứ.
Ngày làm nhà em ngu dại lắm cơ không nghĩ đến cái MRB.

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ tìm trong thùng máy có cái hướng dẫn lắp đặt rồi mày mò làm theo, cũng dễ mà....
Em nghĩ lắp âm để đẹp vừa mắt thì không dễ! Nên được người có kinh nghiệm hướng dẫn, hỗ trợ!

lucky.win

Xe điện
Nhờ các cụ tư vấn ah.
Cảm ơn cccm trước
View attachment 2154553
Dẹp cái đống bát của mẫu hậu thì phải hỏi ý trước đi ạ, giả sử để đó thì đường nước làm dễ thôi mà.

Tiền mua bộ tefal thì gom lại mua hẳn cái máy to cho sướng ( phá đám không cho bán \:D/ )
Nghìn like :-bd

Khú...khú... E vừa được cụ lucky.win lắp cho con Bosch 6. Nói chung mới dùng thì chưa đánh giá về máy nhưng riêng độ nhiệt tình, cẩn thận của cụ lucky.win là No. 1. Lắp cẩn thận, hướng dẫn còn cẩn thận hơn. Hôm nay vội quá nên chưa cụ tỉ được với cụ nhiều, thông cảm cho E nhá.
Cụ cho E hỏi thêm là khi cho bát đĩa vào có phải rửa sơ qua hay chỉ cần gạt đồ ăn thừa ở bát đĩa là ok ạ?
Cụ làm theo chỉ dẫn của em là ok.

Em đã trả lời tin nhắn của cụ, nếu chưa vội ngay thì em sẽ thu xếp rồi lắp cho cụ, không phải nghĩ tiền công gì cả.

Em là mợ cụ ah. Theo em thấy thì cái tủ bếp nhà em không có chỗ để nhét cái MRB vào được.
Thân phụ của các con em đang bảo bỏ cái bể cá đi thì để MRB vừa mà em nỡ lòng nào bỏ lũ cá đi chứ.
Ngày làm nhà em ngu dại lắm cơ không nghĩ đến cái MRB.
Chấp nhận chọn 1 trong 2 thứ thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Bùi Quý Mạnh

Em có thời gian thì tìm lại hình ảnh của các mẫu đũa, và hình ảnh giá tiền nữa, mai sẽ thông báo để cụ nào có nhu cầu thì mua, ba bốn hôm rồi chốt để đặt, cuối năm bên dịch vụ họ không nhận muộn.

soulstar

Xe hơi

các cụ xem hộ cháu thế này lắp vừa chưa, kích thước các ô có phải chỉnh gì không ạ. (ô màu xám bên cạnh là cánh fix chết, nên có thể mở rộng ngăn tủ máy rửa bát ra được.)
cháu định làm cao 900 cả mặt đá nhưng con ngan già phản đối bảo chỉ đc cao 860 :( )
máy cháu là Bosch SMI68MS07E

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng
Bùi Quý Mạnh

Em có thời gian thì tìm lại hình ảnh của các mẫu đũa, và hình ảnh giá tiền nữa, mai sẽ thông báo
để cụ nào có nhu cầu thì mua, ba bốn hôm rồi chốt để đặt, cuối năm bên dịch vụ họ không nhận muộn.
Lại xếp gạch .....nhờ vả cụ luck :D