[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Mieumieu

Xe đạp
Thấy máy rửa bát cũng mê mà giờ nhà e có đủ combo chuột +gián. Trước bọn chuột nó làm ổ trong cái hộp sau lưng tủ lạnh, e đánh bẫy cả ổ + đổi tủ lạnh mới. Được một năm thì giờ bọn nó lại....quay vè chốn cũ, khuyến mãi đk căn hộ mới to hơn.
Giờ e ko bk làm sao với tụi này. Sau nhà là đất trống, cửa hậu mở cho mát và thông gió nên chịu. Các bác có cao kiến gì giúp e với.

chuyendivesang

Xe buýt
Thấy máy rửa bát cũng mê mà giờ nhà e có đủ combo chuột +gián. Trước bọn chuột nó làm ổ trong cái hộp sau lưng tủ lạnh, e đánh bẫy cả ổ + đổi tủ lạnh mới. Được một năm thì giờ bọn nó lại....quay vè chốn cũ, khuyến mãi đk căn hộ mới to hơn.
Giờ e ko bk làm sao với tụi này. Sau nhà là đất trống, cửa hậu mở cho mát và thông gió nên chịu. Các bác có cao kiến gì giúp e với.
Hay mợ dùng máy Nhật, nó làm kín bưng chắc cũng hạn chế được gián với chuột. Nhược điểm là máy bé ko rửa được xoong chảo.

Mieumieu

Xe đạp
Hay mợ dùng máy Nhật, nó làm kín bưng chắc cũng hạn chế được gián với chuột. Nhược điểm là máy bé ko rửa được xoong chảo.
Nhà mình hay khách khứa nên thích máy to to tí. Bình thường có nhõi 2 người lớn ăn, chắc cả ngày mới rửa một lần.

lucky.win

Xe điện
Em chào cụ Lucky. Cụ tư vấn cho e 1 con mrb nào có chiều rộng 55cm đổ lại thôi ạ. Chỗ nhà em sau trước làm bếp không tính mrb nên giờ nó không có kíc thước chuẩn. Còn mỗi chỗ đó mà chiều rộng của các may bosch toàn 60 thôi. Đội ơn cụ.
Chiều rộng nhỏ hơn 55cm thì đúng là chỉ có máy 45cm, cụ xem trong nhà còn chỗ nào xoay sở để lắp máy to được không ạ.

Cám ơn thông tin của cụ

Cụ có cao kiến gì với bo mạch máy rửa bát NP-TR8 đang bị hỏng thì cụ chia sẻ giùm
Thanks
Của nhà cụ là nó đang bị hỏng cái gì thế ạ.

các bác cho em hỏi. e có nhận sửa 1 máy rửa electrolux. tình trạng là bấm start bơm xả chạy khoảng 4 phút ngưng khoảng 10 giây sau đó chạy tiếp vài phút thì ngưng báo lỗi i20. hãng có vào thay bo khác nhưng vẫn ko đc. e mở ra thấy bên hông có 2 phao cơ. thổi thì 2 phao đều đóng tiếp điểm tốt. đường dây đã đo thông mạch lên tới bo. chỉ còn 1 cái phao bé 4 dây nằm dưới đít máy. mở ra xem thì không hiểu gì. e nghi là đang bị hư nó. mà k biết nó là cái gì. e cám ơn cac bác đã xem.

Hãng đã vào thay đồ cho cụ thì có nghĩa là máy còn bảo hành, nếu thế cụ nghịch làm gì cho mất công ạ, để cho họ làm trọn vẹn đi.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc258

Xe máy
Cụ Lucky ơi. Cái máy Nal nhà em rửa xong nó im thin thít tự tắt thì có sao ko ạ? E bật,chọn chế độ, hay lúc báo lỗi nó vẫn kêu tít tít. E kiểm tra vẫn thấy rửa đủ thời gian. Như thế là bị thế nào vậy cụ.
Cảm ơn cụ nhiều.

lucky.win

Xe điện
Cụ Lucky ơi. Cái máy Nal nhà em rửa xong nó im thin thít tự tắt thì có sao ko ạ? E bật,chọn chế độ, hay lúc báo lỗi nó vẫn kêu tít tít. E kiểm tra vẫn thấy rửa đủ thời gian. Như thế là bị thế nào vậy cụ.
Cảm ơn cụ nhiều.
Thông thường nó kêu 5-6 tiếng tít rồi tự tắt tối om, giờ nó không kêu mà vẫn tự tắt, thì cụ mở cửa ra thấy nước non khô kiệt, bát đĩa nóng hổi sạch sẽ là ok.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win và các cụ cho em hỏi Mrb em bị lỗi gì với ạ. Em vẫn set chế độ thời gian tắt máy là P01. Sau khi rửa xong 1,2 phút là tắt điện ,nhưng gần đây em đau chân để gấu và f1 thao tác xong nó không tắt điện mà cứ như ảnh em chụp dưới đây.
Em đã đặt lại P01 nhưng chỉ được 1 lần là tắt, các lần sau lại vẫn vậy. Mà cắm điện cái chứ cần bấm nút nguồn đã hiển thị thời gian ở trên đèn led và chỉ cần ấn start là máy chạy.
Đội ơn các cụ .

Anh kiểm tra nguồn nước cấp cho máy đi nhé, nó đang lỗi phần đó.

Cụ Lucky và các cụ ơi
e cần lấy con máy giặt
Mấy mã này thì con nào OK nhất ạ
( Nhà e 2ng lớn 3 trẻ em,ưu tiên dễ sử dụng )

Cụ lấy cái Tos 117 ạ, cân bằng giá và hợp lý hơn so với Hit.

Cảm ơn CCCM, mình đã hỏi và đúng là họ lái mình chọn mã khác để có bảo hành cho yên tâm nên chắc là giá ảo. Các cụ đã ai dùng MRB ARISTON LFC3C26X chưa cho mình xin ít review với. Đang thích tính năng rửa nửa tải của nó. (Trước dùng máy cũ (SMS57E28EU - đã bán đồng nát do gián làm hỏng mạch) thì nhiều khi 1 bữa chỉ xếp hết 1 ngăn, mà mỗi ngày chỉ nấu 1 bữa tối nên nhiều khi thấy tính năng rửa nửa tải thật cần thiết). Cảm ơn CCCM.
Trước mắt khuyên cụ không nên đặt nặng tính năng bán tải đó, vì thực sự nó không phải là 1/2 như cụ nghĩ. Máy nhà em có đây mà mấy khi dùng đâu.

Còn máy Ariston dùng là ok, cụ nên hỏi rõ họ nới nào bảo hành cho cụ cái đó, vì thực sự là hàng Ariston đã lâu lắm rồi bỏ bẵng ở VN, ngày xưa cũng lẫn lộn công ty nhập cái đó, nó không liên quan gì đến công ty Ariston sx cái bình nóng lạnh đâu nhé.

Nhà mình hay khách khứa nên thích máy to to tí. Bình thường có nhõi 2 người lớn ăn, chắc cả ngày mới rửa một lần.
Chuột hay gián thì đều cần sử lý, và mợ nên sử lý bằng cách không cho nó vào nhà, vd như làm cửa lưới kiểu chống muỗi, chứ nó vào nhà rồi thì không chui chỗ nọ lại chui chỗ kia thì có khác gì, cũng tan nát hết với nó.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc258

Xe máy
Thông thường nó kêu 5-6 tiếng tít rồi tự tắt tối om, giờ nó không kêu mà vẫn tự tắt, thì cụ mở cửa ra thấy nước non khô kiệt, bát đĩa nóng hổi sạch sẽ là ok.
Nó vẫn chạy đến hết chu trình rồi tự tắt. E mở ra thì bơm xả hết nước rồi, chắc ko phải là ngắt dở chừng. Đội ơn cụ. Thế thì e yên tâm rồi.

Leanh65

Xe container
Anh kiểm tra nguồn nước cấp cho máy đi nhé, nó đang lỗi phần đó.

Cụ lấy cái Tos 117 ạ, cân bằng giá và hợp lý hơn so với Hit.

Trước mắt khuyên cụ không nên đặt nặng tính năng bán tải đó, vì thực sự nó không phải là 1/2 như cụ nghĩ. Máy nhà em có đây mà mấy khi dùng đâu.

Còn máy Ariston dùng là ok, cụ nên hỏi rõ họ nới nào bảo hành cho cụ cái đó, vì thực sự là hàng Ariston đã lâu lắm rồi bỏ bẵng ở VN, ngày xưa cũng lẫn lộn công ty nhập cái đó, nó không liên quan gì đến công ty Ariston sx cái bình nóng lạnh đâu nhé.

Chuột hay gián thì đều cần sử lý, và mợ nên sử lý bằng cách không cho nó vào nhà, vd như làm cửa lưới kiểu chống muỗi, chứ nó vào nhà rồi thì không chui chỗ nọ lại chui chỗ kia thì có khác gì, cũng tan nát hết với nó.
Em đã tháo vòi nước kiểm tra đầu nối,vệ sinh lưới lọc rồi mà vẫn thế. Không biết có lỗi gì trong đoạn ống dẫn đi kèm vào máy hay van từ không cụ nhỉ.
Van nước khi đóng có rỉ tý chắc không vấn đề gì cụ nhỉ ? vì khi rửa xong van vẫn mở mà khi trước nó vẫn tự tắt nguồn mà không báo cái đèn vòi nước như trên.

clessking

Xe buýt
Chả sợ hỏng máy đâu :D Sợ nhất là nửa đêm nó sẽ nhảy lên bàn cụ ăn, ghế cụ ngồi, nhảy vào đống bát đũa, nồi niêu xoong chảo của cụ. Nói chung là mấy ae nhà nó sẽ cùng ăn chung với cụ. Kinh chưa :D
Muốn xử lý chỉ có cách ngăn chặn nó vào nhà như mua lưới bọc kín đường đi vào của nó, dây diện nối vào thì đặt bẫy, dây nhỏ thì bôi trơn....Tóm lại là làm mọi cách ko cho nó vào, ko tự làm đc thì thuê ng làm.
Trc đây nhà e ko bịt được cứ hết đánh con này đến con khác. Sau bịt kín ko cho nó vào thì ngon lành. Tất nhiên, 1 điểm qtrọng nữa là nhà cửa phải gọn gàng sạch sẽ, ko có các chỗ bừa bộn, lộn xộn, thức ăn thừa... Bọn chuột đã vào r thì chuyên trị trốn trong xe cộ, gầm tủ lạnh, máy giặt, MRB với gầm tủ bếp... Đuổi chán nó cũng ko ra đâu, ra con này đc vài hôm lại có con khác :(

mazda3_pro

Xe lăn
Mà thiếu gì đồ để rửa cùng khi ít bát đĩa nhỉ? VD: rổ rá, cốc chén, chai lọ, tấm lưới máy hút bùi ở bếp,... Nhà em thì cứ còn chỗ trống là nhìn quanh xem có gì cho đc là cho!
À mà cụ lucky.win còn có lần cao hứng xui bỏ cả nắp thùng rác vào nữa cơ:-o nhưng e chạ dại!!!!=))=))=))=))=))=))
Ôi giời, lão ý ngáo máy chấp gì - có đợt còn mặc âo mưa chui vào máy ngồi xem phun nước cơ =))=))=))[/QUOTE]
Đến khi chui ra thì thành ....heo quay, ấy nhầm, người quay :D

lucky.win

Xe điện
Em đã tháo vòi nước kiểm tra đầu nối,vệ sinh lưới lọc rồi mà vẫn thế. Không biết có lỗi gì trong đoạn ống dẫn đi kèm vào máy hay van từ không cụ nhỉ.
Van nước khi đóng có rỉ tý chắc không vấn đề gì cụ nhỉ ? vì khi rửa xong van vẫn mở mà khi trước nó vẫn tự tắt nguồn mà không báo cái đèn vòi nước như trên.
Đồ rửa xong vẫn sạch sẽ, nóng hổi chứ ạ.

Kiểm tra xem áp lực nước vào có đủ khoẻ không ạ. Ống cấp có bị gập chỗ nào không.

Nó chỉ tự tắt khi không có lỗi gì, còn đã hiện lỗi như trên thì không tự tắt được.

Vungoc13

Đi bộ
Các cụ cho hỏi đèn báo muối của MRB Bosch nhà em không sáng mặc dù đã hết muối thì thường lỗi gì? Cách xử lý thế nào.

Leanh65

Xe container

Kiểm tra xem áp lực nước vào có đủ khoẻ không ạ. Ống cấp có bị gập chỗ nào không.

Nó chỉ tự tắt khi không có lỗi gì, còn đã hiện lỗi như trên thì không tự tắt được.
Vâng,nó vẫn nóng và sạch sẽ. Để chiều em vệ sinh lọc rác và kiểm tra lại hộc muối xem sao vì hôm nọ bà cả hỏi cách cho muối. Xong có gì em lại nhờ cụ .
Mà cái lưới lọc đầu van nước có tháo hẳn được ra không cụ,em không dám cậy mạnh nên nó không ra,chỉ rửa vs thôi.

Leanh65

Xe container

Áp lực nước vào vẫn tốt vì em nối thẳng vào ống cấp cứng từ nóc nhà xuống. Có khi nào van trong máy bị kênh không đóng kín hay đường thoát của em bị tắc một phần không cụ ?

Mieumieu

Xe đạp
E thích máy có chức năng tráng sơ 15p, rửa ngâm với tự làm sạch gì gì. Máy nào cũng có hay tùy model vậy các bác.
2 khay máy rửa bát (âu) up được tối đa bao nhiêu ly bia? Nhà em mà có khách thì cũng 2-3 mâm (20 người lớn kẹp chục f1), rửa một mẻ có tải hết chén bát ko các cụ.
Lội thấy có cụ rửa củ quả bằng máy này. Liệu dùng rửa rau ăn lẩu đk ko ạ, máy có chế độ rửa ngâm mình bỏ rau vô rửa đk ko. Nhà e hay lẩu mà ngại khoản rửa rau.

Chỉnh sửa cuối:

xe số không

Đi bộ
Em chào CCCM. E đã lặn ngụp một số trang trong thớt này và thấy bác Lắc tư vấn cho MB rất nhiệt tình lắm lắm luôn. Thật quí quá. Em càng đọc càng loạn nên em hỏi nhờ bác Lắc lại luôn cho nhanh.
Ngân sách nhà e hơn chục củ chút, e thấy mấy tháng trước Cụ hay tư vấn cho mọi người con MRB Bosch SMS25KI00E.
Nay con đó đã vẫn là ổn ổn chứ ah? Nhưng em lăn tăn đọc đoạn nào các cụ nói phải công đoạn chờ rửa xong hé máy ra thì em 25KI00E này có phải làm thế ko Cụ? Đồng thời nhờ Cụ tư vấn giúp e mua chỗ nào? Em ở HN ợ. Em rất cám ơn Cụ Luck.win và mong tin cụ lắm!