[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

wild nature

Xe điện
Cụ cho e hỏi 1 chút với: cơ chế sấy PTC là như nào ạ?
Theo em biết, PTC viết tắt Passive Thermal Control - Điều khiển nhiệt thụ động.
PTC ceramic dùng nhiều trong máy sấy quần áo, sấy không khí nóng hay sấy trong xe ô tô mẹc.
Đại loại sau khi rửa xong bát bằng nc nóng, máy sẽ thổi không khí nóng qua tấm gốm (ceramic) đc nung nóng bằng điện. Tấm gốm này đc đk để nung đến nhiệt độ cố định.
Vì vậy sau khi rửa xong bát em thấy bát khá nóng. Mình có thể đặt 24h một lần, nó sấy lại để tiệt trùng.

E mời các cụ khác góp ý thêm

Trung_anh

Xe buýt
Gỉa sử cụ đặt máy lên cái kệ hay giá gỗ cạnh bếp, lúc đó đường ống nước cụ cho nó đi vào gầm tủ cho gọn, chứ tự nhiên lại đưa nó lên mặt bàn làm gì.
Cụ ơi toang rồi hix hix,cụ có giải pháp nào cứu e với ạ

Cái máy giặt Toshiba e mới mua 1 tháng giờ tan cái mép lồng = nhựa
hỏi thay thì chưa tìm đc
giờ mà giặt nhiều đồ ,quần áo ngoắc vào rách hết

Chíck Bông

Xe buýt
Hic bẩm các cụ, em có vụ này điên quá các cụ cứu em.

Chả là em đầu tư cả mấy chục củ cho bếp, cụ thể là MRB bosch, lò vi sóng âm, lò nướng bosch. Mua của 1 đứa chuyên bán hàng này ở HN. Lúc đầu em đã ko muốn mua ở chỗ nó rồi vì thấy nó không đàng hoàng, báo giá linh tinh không nhất quán. Nhưng vì sợ gấu nên đành cho qua.

Nó lắp xong, giật tung đít.

Em gọi nó đến. Thợ đến phán linh tinh. Kéo toàn bộ các máy ra, đi 1 sợi dây sau từng máy gọi là dây mat. Cuối cùng cắm vào ổ điện, lấy băng keo băng kín chỗ giắc cắm, hình như nó cắm thêm 1 đường mát vào, rồi cắm vào ổ điện tường.

Nhà em mới xây, hình như bọn thợ ko làm đường mat. Hôm trước thấy bọn bếp đến, khoan uỵch cái 1 đoạn sắt tầm 15cm xuống nền, cho bếp từ.

Rồi nó cắp đít biến.

Gấu em xài vài hôm thì kêu giật ở MRB. Em lấy bút thử điện ra thử thì đỏ lòe: MRB, lò vi sóng, lò nướng. Điên thế.

Giờ hướng xử lý sao các cụ. Cụ nào chỉ em cách với. Nếu nhà em thợ nề quên ko đi dây mát thì làm ntn.

ngoc258

Xe máy
Bác giặt áo khoác vô tình bị cái khóa đồng nó chà vào rồi. Nhà em cũng bị 1 lần nhưng nhẹ thôi nên chỉ xước chút.
Giải pháp là bác lấy dao dọc giấy hoặc dụng cụ gì dễ làm cạo các vết sờn lớn đi, sau đó dùng giấy ráp mịn chà nước cho trơn tru thôi.

hỏi thay thì chưa tìm đc

ngoc258

Xe máy
Nhà em chả cần khoan, em chỉ cần nối dây tiếp địa của máy vào chỗ hở của sắt bàn bếp (bàn bếp nhà em đổ bê tông nên có khung sắt bên trong) là cả bếp và máy móc ... ko bị giật. (bếp nhà em mặt viền inox)

Giải pháp cho nhà bác: Đảo chiều nguồn điện vào.
- Nối tiếp địa cho ổ cắm (3 chân): chân cần nối được đánh dấu chữ G (Ground - Hoặc E Earth). Với các thiết bị dùng ổ cắm chi có 2 chân thì nối đất vào vỏ máy (chú ý chọn cái ốc không phủ sơn)
- Thử tưới ít nước muối loãng vào chỗ cọc sắt tiếp địa. Nếu vẫn chưa hiệu quả thì dùng cái cọc dài hơn để tiếp đất tốt hơn là được.

Chả là em đầu tư cả mấy chục củ cho bếp, cụ thể là MRB bosch, lò vi sóng âm, lò nướng bosch. Mua của 1 đứa chuyên bán hàng này ở HN. Lúc đầu em đã ko muốn mua ở chỗ nó rồi vì thấy nó không đàng hoàng, báo giá linh tinh không nhất quán. Nhưng vì sợ gấu nên đành cho qua.

Em gọi nó đến. Thợ đến phán linh tinh. Kéo toàn bộ các máy ra, đi 1 sợi dây sau từng máy gọi là dây mat. Cuối cùng cắm vào ổ điện, lấy băng keo băng kín chỗ giắc cắm, hình như nó cắm thêm 1 đường mát vào, rồi cắm vào ổ điện tường.

Nhà em mới xây, hình như bọn thợ ko làm đường mat. Hôm trước thấy bọn bếp đến, khoan uỵch cái 1 đoạn sắt tầm 15cm xuống nền, cho bếp từ.

Rồi nó cắp đít biến.

Gấu em xài vài hôm thì kêu giật ở MRB. Em lấy bút thử điện ra thử thì đỏ lòe: MRB, lò vi sóng, lò nướng. Điên thế.

Giờ hướng xử lý sao các cụ. Cụ nào chỉ em cách với. Nếu nhà em thợ nề quên ko đi dây mát thì làm ntn.

Chỉnh sửa cuối:

Chíck Bông

Xe buýt
Nhà em chả cần khoan, em chỉ cần nối mass vào chỗ hở của sắt bàn bếp (bàn bếp nhà em đổ bê tông nên có khung sắt bên trong) là cả bếp và máy móc ... ko bị giật. (bếp nhà em mặt viền inox)

- Kiểm tra đảm bảo thông mạch đường nối mass từ tất cả các thiết bị tới cọc sắt.

- Thử tưới ít nước muối loãng vào chỗ cọc sắt nối mass. Nếu vẫn chưa hiệu quả thì dùng cái cọc dài hơn để tiếp đất tốt hơn là được.

Cụ cho em hỏi 2 thứ ạ

Đảo chiều nguồn điện vào: đảo là đảo ở đâu ạ, em đã quay phích cắm lại, cắm vào vẫn bị.

Kiểm tra đảm bảo thông mạch đường nối mass từ tất cả các thiết bị tới cọc sắt: đường nối mass từ thiết bị là ntn ạ vì phích cắm của lò nướng, MRB, lò vi sóng nó chỉ có 2 chân, ko có đường mass. Chế thêm đường mass cho các thiết bị này ntn ah

Hổ chúa 1105

Xe hơi
Các cụ thông thái cho nhà cháu hỏi chút ạ!
Máy giặt và máy rửa bát nhà cháu cháu định cho thoát ra cũng lỗ thoát sàn, nhưng vấn đề trước khi đi vào lỗ sàn cháu phải chế cái 3 chạc để cắm vòi thoát máy giặt và máy rửa bát. Vậy khi lỗ thoát sàn tắc có sợ bị trào ngược từ máy rửa bát vào máy giặt không ạ? Hoặc theo các cụ có giải pháp gì để thoát trong trường hợp này ko ạ?
Đa tạ các cụ chỉ giáo ạ.

maka13

Xe tải

hỏi thay thì chưa tìm đc

Khiếp, cái mép lồng bị sao mà xước tứ tung và rách cả ra vậy cụ? Có nguyên nhân gì ko cụ?

4u4ever

Xe đạp
Các cụ gần đây có mua bột rửa bát cho em hỏi giá giờ sao ah? em lượn shopee với lazada (em ở Vũng Tàu, không có lên được mấy shop rẻ trên SG để mua) thấy giá cao+ ship cao ngất ngưởng. bột somat 1.2kg cứ toàn tầm 190-220k, ship về VT nhà em tầm 30-40k nữa. Năm ngoái em mua trên lazada 1 túi somat 155k+free ship, mua 2 túi cho nhà em và nhà mẹ em, giờ shop hết hàng rồi. Năm nay em thấy có hộp bột finish bán trên Tiki 4.5kg 780k free ship. .

nhanchauchau

Xe buýt
Nhà em chả cần khoan, em chỉ cần nối mass vào chỗ hở của sắt bàn bếp (bàn bếp nhà em đổ bê tông nên có khung sắt bên trong) là cả bếp và máy móc ... ko bị giật. (bếp nhà em mặt viền inox)

- Kiểm tra đảm bảo thông mạch đường nối mass từ tất cả các thiết bị tới cọc sắt.
- Thử tưới ít nước muối loãng vào chỗ cọc sắt nối mass. Nếu vẫn chưa hiệu quả thì dùng cái cọc dài hơn để tiếp đất tốt hơn là được.
Cụ đừng có xui dại như thế!
Chết người đấy.
Cái cọc sắt đóng xuống đất đấy là nối đất, chứ không phải mass như cụ nói đâu.
Dây vào nhà có 1 dây nóng (dây pha), 1 dây mát (dây trung tính).
Phích cắm của thiết bị trong nhà cắm vào 2 dây này để hoạt động.
Máy rửa bát bị tê tê thì dùng 1 sợi dây đồng.
1 đầu bắt vào vỏ máy, 1 đầu nối với chỗ nào có tiếp đất.
Chứ không phải nối với dây mát, hay pha trong ổ cắm điện đâu.

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Khiếp, cái mép lồng bị sao mà xước tứ tung và rách cả ra vậy cụ? Có nguyên nhân gì ko cụ?
Nhét nhiều quần áo quá, mà khóa quần áo thì không kéo lên, nó tỳ vào mài thủng ra thôi.

Ti Ca

Xe hơi
Các cụ gần đây có mua bột rửa bát cho em hỏi giá giờ sao ah? em lượn shopee với lazada (em ở Vũng Tàu, không có lên được mấy shop rẻ trên SG để mua) thấy giá cao+ ship cao ngất ngưởng. bột somat 1.2kg cứ toàn tầm 190-220k, ship về VT nhà em tầm 30-40k nữa. Năm ngoái em mua trên lazada 1 túi somat 155k+free ship, mua 2 túi cho nhà em và nhà mẹ em, giờ shop hết hàng rồi. Năm nay em thấy có hộp bột finish bán trên Tiki 4.5kg 780k free ship. .
e mới mua tren shoppe bột somat 161k, nước bóng somat 750ml giá 85k/ chai( shopcattuongvn)

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Ti Ca

Xe hơi
mua loại này 730k giá vậy ok ko các cụ

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

chiepchiep

Xe hơi
Cụ gợi ý giúp em cái dung dịch vệ sinh ấy cái, và cách dùng với ạ. Em thấy công nhận là bẩn quá rồi
Trên nắp của hộp dung dịch nó có chỗ để khi cụ cắm ngược lọ dung dịch vào mấy cái thanh cài của máy rửa bát ý. Lần trc nhà cháu cốc thủy tinh bị mờ, hỏi lão anh lắc thì biết có thể do loại thủy tinh làm cốc là loại kém nên nó cứ mờ dần.

lucky.win

Xe điện
Hơi lạc đề nhưng vẫn hỏi. Kính nhờ các cụ đặc biệt cụ lucky.win . Em đang định ngắm nghía con mày lau sàn Karcher (Karcher 5FC và Karcher 5FC pro), nhờ các cụ đã dùng máy loại này rồi, các cụ có kinh nghiệm trong các dòng máy vệ sinh gia đình cho em ít review, tư vấn ạ: hiệu quả làm sạch không cần hút bụi trước khi lau, có xử lý được tóc, rác lớn...? Cảm ơn các cụ!
Nó là máy lau nhà chứ không phải máy hút bụi ạ, dùng lau nhà là ok, chứ yêu cầu nó sử lý tóc với rác lớn không được đâu ạ. Cụ nhầm lẫn 2 loại 2 máy rồi.

Vợ e cũng đang đòi seri8 cho sang chảnh, dùng con SMI68MS07E là quá hợp lý rồi, điên hết cả đầu.
Serie 8 thì chi phí nhiều quá.

lucky.win

Xe điện
Theo em biết, PTC viết tắt Passive Thermal Control - Điều khiển nhiệt thụ động.
PTC ceramic dùng nhiều trong máy sấy quần áo, sấy không khí nóng hay sấy trong xe ô tô mẹc.
Đại loại sau khi rửa xong bát bằng nc nóng, máy sẽ thổi không khí nóng qua tấm gốm (ceramic) đc nung nóng bằng điện. Tấm gốm này đc đk để nung đến nhiệt độ cố định.
Vì vậy sau khi rửa xong bát em thấy bát khá nóng. Mình có thể đặt 24h một lần, nó sấy lại để tiệt trùng.

E mời các cụ khác góp ý thêm
Của cụ chính là cái quạt sấy đốt bằng sợi đốt ạ. Thổi thẳng ra chứ không có gốm gì cả, giống như máy nội địa Nhật ấy cụ, chỗ quạt gió nó có may so đốt nóng và quạt gió thổi.

hỏi thay thì chưa tìm đc

Giải pháp gì nữa cụ, ngoài cách là thay, nhưng sao nó lại tệ hại thế ạ, vd như cái khóa áo thì làm gì đến mức thế.

Làm tiếp địa tử tế, chứ cụ đảo chiều có cả ngày cũng không được. Với lại máy châu Âu nó khác máy Nhật cụ đang dùng.

Các cụ thông thái cho nhà cháu hỏi chút ạ!
Máy giặt và máy rửa bát nhà cháu cháu định cho thoát ra cũng lỗ thoát sàn, nhưng vấn đề trước khi đi vào lỗ sàn cháu phải chế cái 3 chạc để cắm vòi thoát máy giặt và máy rửa bát. Vậy khi lỗ thoát sàn tắc có sợ bị trào ngược từ máy rửa bát vào máy giặt không ạ? Hoặc theo các cụ có giải pháp gì để thoát trong trường hợp này ko ạ?
Đa tạ các cụ chỉ giáo ạ.
Máy giặt nó có nấm xả để chặn nước vào nên cụ không phải lo đâu ạ.

Rồi nó cắp đít biến.

Giải pháp là cụ làm tiếp địa cho tất cả các thiết bị nhà cụ có thôi ạ, nếu cửa hàng chỗ cụ mua họ không làm thì nói thợ điện nhà cụ họ làm cho, chứ mấy ông thợ nề họ biết gì mà làm.

Bột Somat đóng goid túi mới bây giờ nó đắt rồi ạ, giá như xưa chắc còn là bột cũ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc258

Xe máy
Em mô tả từ ngữ chưa chuẩn lắm. Chính xác là nối đất bác ạ.
Thiết bị nào dùng ổ cắm 2 chân thì cụ tiếp đất vào vỏ máy nhé (chọn cái ốc nào ko có sơn ấy thì tiếp xúc tốt hơn)
Cụ cho em hỏi 2 thứ ạ

Đảo chiều nguồn điện vào: đảo là đảo ở đâu ạ, em đã quay phích cắm lại, cắm vào vẫn bị.

Kiểm tra đảm bảo thông mạch đường nối mass từ tất cả các thiết bị tới cọc sắt: đường nối mass từ thiết bị là ntn ạ vì phích cắm của lò nướng, MRB, lò vi sóng nó chỉ có 2 chân, ko có đường mass. Chế thêm đường mass cho các thiết bị này ntn ah