[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

ngoc258

Xe máy
Vâng. E mô tả từ ngữ chưa chính xác lắm. Để e dit lại nối đất.
Cụ đừng có xui dại như thế!
Chết người đấy.
Cái cọc sắt đóng xuống đất đấy là nối đất, chứ không phải mass như cụ nói đâu.
Dây vào nhà có 1 dây nóng (dây pha), 1 dây mát (dây trung tính).
Phích cắm của thiết bị trong nhà cắm vào 2 dây này để hoạt động.
Máy rửa bát bị tê tê thì dùng 1 sợi dây đồng.
1 đầu bắt vào vỏ máy, 1 đầu nối với chỗ nào có tiếp đất.
Chứ không phải nối với dây mát, hay pha trong ổ cắm điện đâu.

4u4ever

Xe đạp
Bột Somat đóng goid túi mới bây giờ nó đắt rồi ạ, giá như xưa chắc còn là bột cũ thôi.
Vậy ah, em mua túi 1.2kg bột somat từ 5.2018 giờ mới hết. vậy cụ thấy em nên lấy hộp finish 4.5kg hay là vẫn mua somat tiếp ah? Hộp 4.5kg này em sẽ chia đôi cho nhà bà ngoại 1/2, nhà em 1/2

Leanh65

Xe container
mấy phụ kiện này của robot xiaomi có bỏ vào mrb dc ko các cụ

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun
Cái gì cụ bỏ vào mà nó chả rửa được. Tuy nhiên theo quan điểm của em là không nên. Vì cái này thường xuyên nó tiếp xúc với nền nhà, góc cạnh bụi bẩn các thể loại tích lũy bám vào. Cho lẫn vào bát đĩa đồ ăn vào miệng dù có sạch cũng vẫn còn tỷ lệ vi khuẩn lưu cữu lâu ngày tích tụ trong máy không tốt cho sức khỏe. Máy chỉ rửa nhiệt độ tối đa đến 65 oC không diệt được hết vi khuẩn đâu cụ.

wild nature

Xe điện
Của cụ chính là cái quạt sấy đốt bằng sợi đốt ạ. Thổi thẳng ra chứ không có gốm gì cả, giống như máy nội địa Nhật ấy cụ, chỗ quạt gió nó có may so đốt nóng và quạt gió...
Vâng thank cụ. E tưởng dây mayso nó chui trong lõi của tấm gốm. May so nóng lên làm tấm gốm nóng. Hay dùng may so trực tiếp nhue bếp điện nga ngố ngày xưa (dây mayso trần tiếp xúc trực tiếp)

Nhân đây cụ cho e mở mang kiến thức 1 chút: MRB Bosh làm khô bát đũa bằng cách nào cụ nhỉ (ngoại trừ cái zeolith là tăng cường sấy ra, các đời trc thì ntn), hay chỉ dùng nc nóng 70-80 độ rồi hé cửa
Thank cụ

P/s: em google dịch cái ảnh của cụ thì đc ntn; "PTC sưởi ấm gốm sưởi ấm nhanh, công suất cao PTC nhiệt nhanh, ...." . Vậy em hiểu là nó dây may so làm nóng lõi gốm (ceramic), rồi máy thổi hơi qua lõi gốm này để sấy nóng kk - ko phải thổi hơi nóng qua dây may so_ Ý em chỉ là mức độ an toàn khi dây may so kín, nằm trong gốm)

Chỉnh sửa cuối:

wild nature

Xe điện
e mới mua tren shoppe bột somat 161k, nước bóng somat 750ml giá 85k/ chai( shopcattuongvn)

Thấy nhiều bạn kêu mùi somat quá, nên e dung alio, có vẻ đắt hơn chút

Trung_anh

Xe buýt
Giải pháp gì nữa cụ, ngoài cách là thay, nhưng sao nó lại tệ hại thế ạ, vd như cái khóa áo thì làm gì đến mức thế.
Gấu e nhồi cái chăn vào giặt thấy bảo chặt quá,cố nhét vào nên chắc mắc cả vào đó,sau quay nó xé ra,chăn cũng toang cụ ạ :(

Ti Ca

Xe hơi
Cái gì cụ bỏ vào mà nó chả rửa được. Tuy nhiên theo quan điểm của em là không nên. Vì cái này thường xuyên nó tiếp xúc với nền nhà, góc cạnh bụi bẩn các thể loại tích lũy bám vào. Cho lẫn vào bát đĩa đồ ăn vào miệng dù có sạch cũng vẫn còn tỷ lệ vi khuẩn lưu cữu lâu ngày tích tụ trong máy không tốt cho sức khỏe. Máy chỉ rửa nhiệt độ tối đa đến 65 oC không diệt được hết vi khuẩn đâu cụ.
cụ nói cũng có lý

maka13

Xe tải
Vâng thank cụ. E tưởng dây mayso nó chui trong lõi của tấm gốm. May so nóng lên làm tấm gốm nóng. Hay dùng may so trực tiếp nhue bếp điện nga ngố ngày xưa (dây mayso trần tiếp xúc trực tiếp)

Nhân đây cụ cho e mở mang kiến thức 1 chút: MRB Bosh làm khô bát đũa bằng cách nào cụ nhỉ (ngoại trừ cái zeolith là tăng cường sấy ra, các đời trc thì ntn), hay chỉ dùng nc nóng 70-80 độ rồi hé cửa
Thank cụ

P/s: em google dịch cái ảnh của cụ thì đc ntn; "PTC sưởi ấm gốm sưởi ấm nhanh, công suất cao PTC nhiệt nhanh, ...." . Vậy em hiểu là nó dây may so làm nóng lõi gốm (ceramic), rồi máy thổi hơi qua lõi gốm này để sấy nóng kk - ko phải thổi hơi nóng qua dây may so_ Ý em chỉ là mức độ an toàn khi dây may so kín, nằm trong gốm)
Máy Bosch hay các máy châu Âu khác dùng cơ chế sấy nhiệt dư, cụ Lắc đã từng giải thích cơ chế này rồi cụ ạ
Nhiệt dư (residual heat) lợi dụng nhiệt còn lại của lần tráng cuối cùng để làm khô đồ, nước tự bay hơi, chính vì thế mà máy châu Âu mới cần sử dụng thêm nước bóng là vì thế.

Nói cụ thể thêm về máy Elec nhà cụ đang dùng, máy Elec có nhiều kiểu sấy khác nhau (chủ yếu đều sử dụng thiết kế của AEG), nhưng model của nhà cụ đang dùng là kiểu nhiệt dư nên em chỉ nói về nó.

Ví dụ với chương trình Eco khi tráng ở lần cuối.

- Khi nhiệt độ đạt 45 độ C, nước bóng được cho vào máy lần 1.

- Khi nhiệt độ đạt 55 độ C, nước bóng được cho vào máy lần 2.

- Khi nhiệt độ đạt 65 độ C, đây là nhiệt độ cài đặt của nhà SX đối với chương trình Eco, lúc này điện trở đun nước sẽ dừng không đun nữa, bơm chính vẫn chạy thêm khoảng 5 phút rồi dừng hẳn, bơm xả làm việc khoảng 20 giây bơm hết sạch nước trong máy.

Khi cảm biến báo về là trong máy không còn nước nữa thì bơm xả dừng, lúc đó trên màn hình sẽ chuyển sang chế độ sấy, hơi nước tự bốc hơi và khô đi.

Quá trình này lâu hay nhanh phụ thuộc vào chương trình rửa mà mình chọn, với Eco thì quá trình này là 60 phút. Trong 60 phút này không có bất cứ một chi tiết nào hoàn động, ngoại trừ điện tiêu thụ cho:

- Cấp nguồn cho main chính hoạt động và hiển thi đèn báo.

- Van tái sinh, công suất của van này là 7W, thời gian hoạt động là 2 lần, mỗi lần 30 giây.

Trong quá trình này điện trở đun nước không hoạt động, tất cả các máy sấy theo kiểu nhiệt dư thì điện trở đun nước chỉ hoạt động ngâm dưới nước và có áp lực của bơm, khi bơm chính không hoạt động sẽ không có áp lực và main sẽ không cấp điện cho điện trở hoạt động.

Điện trở này không được phép hoạt động khô, thermostar luôn đặt ở 85 độ C ạ.

Tóm lại cả quá trình 60 phút này, điện tiêu thụ hết khoảng 1W ạ, đây là thông số em đo thực tế ạ.

Đó là quy trình hoạt động máy của cụ, nếu cụ muốn ngâm cứu thêm thì đưa em địa chỉ email, em gửi cho tài liệu sửa chữa của máy (service manual) chứ không phải hướng dẫn sử dụng. Trong tài liệu thể hiện đầy đủ các quá trình hoạt động của máy thế nào.

My1210

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chút, nhà em lâu nay dùng bột Somat túi 1,2kg
Hôm nay em mới mua 1 hộp bột Finish 4,5kg thì thấy bao bì bên trong buộc bằng dây (như ảnh), chứ không ép nhiệt kín như Somat, liệu có phải hàng chuẩn không ạ? Cụ nào đã dùng rồi cho em xin ít review với, em cảm ơn các cụ.

My1210

Xe đạp
Vậy ah, em mua túi 1.2kg bột somat từ 5.2018 giờ mới hết. vậy cụ thấy em nên lấy hộp finish 4.5kg hay là vẫn mua somat tiếp ah? Hộp 4.5kg này em sẽ chia đôi cho nhà bà ngoại 1/2, nhà em 1/2
Cụ cho em hỏi nhà cụ đang sử dụng máy gì mà dùng cả năm mới hết 1,2kg vậy ạ?

wild nature

Xe điện
Máy Bosch hay các máy châu Âu khác dùng cơ chế sấy nhiệt dư, cụ Lắc đã từng giải thích cơ chế này rồi cụ ạ
Vâng, thank cụ. Dùng nhiệt dư ít tốn điện, nhưng phải hé cửa thì mới khô cong cụ nhỉ. Thổi hơi PTC sẽ tốn điện hơn.

4u4ever

Xe đạp
1 năm mà hết có 1.2kg thì máy rửa bát kết hợp với máy này cụ ạ :))
https://previews.123rf.com/images/4pmproduction/4pmproduction1712/4pmproduction17120043
9/91906610-attractive-young-woman-is-washing-dishes-while-doing-cleaning-at-home.jpg
Các cụ không nên mỉa mai người khác khi chưa biết thông tin, cũng không cần suy đoán tiếp nhà em có biết sử dụng máy rửa bát không. Ông bà ngoại em sử dụng máy rửa bát từ những năm 99-2000, dùng loại máy nhỏ của Hy Lạp, giờ ông bà sử dụng Candy 12 bộ. Còn sau khi em có nhà riêng, đã dùng máy Bosch 12 bộ từ 2013.Nhà em 3 người, ăn có bữa tối 1 ngày , buổi sáng con em có 1 cái bát ăn sáng, cuối tuần ăn được 2 bữa/ngày. 2-3 ngày mới rửa 1 lần, mỗi bữa tối ăn xong thì tráng sạch xếp vào máy chờ rửa. Ít rửa nên lượng bột rửa sử dụng không nhiều nên lâu hết, thế thôi. Nồi niêu bát đũa nhà em đủ để nấu mấy bữa xong mới cần quay vòng lại.

wild nature

Xe điện
Các cụ không nên mỉa mai người khác khi chưa biết thông tin, cũng không cần suy đoán tiếp nhà em có biết sử dụng máy rửa bát không. Ông bà ngoại em sử dụng máy rửa bát từ những năm 99-2000, dùng loại máy nhỏ của Hy Lạp, giờ ông bà sử dụng Candy 12 bộ. Còn sau khi em có nhà riêng, đã dùng máy Bosch 12 bộ từ 2013.Nhà em 3 người, ăn có bữa tối 1 ngày , buổi sáng con em có 1 cái bát ăn sáng, cuối tuần ăn được 2 bữa/ngày. 2-3 ngày mới rửa 1 lần, mỗi bữa tối ăn xong thì tráng sạch xếp vào máy chờ rửa. Ít rửa nên lượng bột rửa sử dụng không nhiều nên lâu hết, thế thôi. Nồi niêu bát đũa nhà em đủ để nấu mấy bữa xong mới cần quayvới mình vòng lại.
Em thấy dùng máy nội địa Nhật, mấy sale báo e là ko cần bột rửa với muối, nc bóng.

lucky.win

Xe điện
Gấu e nhồi cái chăn vào giặt thấy bảo chặt quá,cố nhét vào nên chắc mắc cả vào đó,sau quay nó xé ra,chăn cũng toang cụ ạ :(
Giặt chăn thì thông thường máy có phụ kiện kèm theo là cái mâm nhựa to như cái mâm ăn cơm của nhà mình, để chặn cho chăn nó không chạm ra ngoài cửa.

Thank cụ

Thuật ngữ đó dùng chung cho các thiết bị thổi hơi nóng theo kiểu đấy, và có diện tích rộng. Còn mrb thì phần đó nó nằm bên hông phải ấy, nó mỏng dính, có cái quạt giống như quạt bếp từ hoặc quạt than tổ ong thổi hơi vào.

Vâng, thank cụ. Dùng nhiệt dư ít tốn điện, nhưng phải hé cửa thì mới khô cong cụ nhỉ. Thổi hơi PTC sẽ tốn điện hơn.
Cũng không bắt buộc phải hé cửa ạ.

My1210

Xe đạp
Các cụ không nên mỉa mai người khác khi chưa biết thông tin, cũng không cần suy đoán tiếp nhà em có biết sử dụng máy rửa bát không. Ông bà ngoại em sử dụng máy rửa bát từ những năm 99-2000, dùng loại máy nhỏ của Hy Lạp, giờ ông bà sử dụng Candy 12 bộ. Còn sau khi em có nhà riêng, đã dùng máy Bosch 12 bộ từ 2013.Nhà em 3 người, ăn có bữa tối 1 ngày , buổi sáng con em có 1 cái bát ăn sáng, cuối tuần ăn được 2 bữa/ngày. 2-3 ngày mới rửa 1 lần, mỗi bữa tối ăn xong thì tráng sạch xếp vào máy chờ rửa. Ít rửa nên lượng bột rửa sử dụng không nhiều nên lâu hết, thế thôi. Nồi niêu bát đũa nhà em đủ để nấu mấy bữa xong mới cần quay vòng lại.
Em ko mỉa mai gì cụ đâu, tại nhà em đang dùng máy bosch 14 bộ, ngày rửa 1 lần mà 1 tháng là hết 1 túi 1,2kg rồi, nên em mới hỏi cụ thôi ạ. Mỗi lần rửa cụ cho bao nhiêu gram mà dùng cả năm mới hết vậy ạ?

binhsu7273

Xe cút kít
7 ngày rửa 1 lần à...? 8-|

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ gọi ông thợ hàn yếm xe máy đến xong đánh bóng đi là đc.

wild nature

Xe điện
Em ko mỉa mai gì cụ đâu, tại nhà em đang dùng máy bosch 14 bộ, ngày rửa 1 lần mà 1 tháng là hết 1 túi 1,2kg rồi, nên em mới hỏi cụ thôi ạ. Mỗi lần rửa cụ cho bao nhiêu gram mà dùng cả năm mới hết vậy ạ?
E ko dùng túi bột mà dùng viên alio loại 13gr. Ngày hết 1v. Vậy cả tháng hết có 400gr. Ko biết thế tiện hơn túi ko. (390k/ 100viên /13gr). Gấu ngại dùng túi vì đong phức tạp ( =)) ) và trông giống máy giặt, ko an tâm (thị giác)

maka13

Xe tải
Ko nhất thiết phải hé cửa cụ ạ, cứ đầy đủ nước bóng thì khô cong hết
Em thấy dùng máy nội địa Nhật, mấy sale báo e là ko cần bột rửa với muối, nc bóng.
Đấy là vì máy Nhật ko có bộ phận làm mềm nước thì ko cần muối, và nó sấy điện trở, chứ ko phải sấy nhiệt dư nên ko cần nước bóng làm gì :)))
Còn bột rửa thì máy Nhật vẫn cần cụ nhé, cụ ko hỏi lại mấy e sale là ko cần thì sao lại có chỗ để bột rửa & sách hdsd nó bảo phải đổ bột rửa vào làm gì =))
Em ko có ý mỉa mai gì đâu, mà vì cụ dùng 1 gói bột somat 1.2kg trong gần 1 năm rưỡi mới hết :O thì e nghĩ 1 là cụ đi ăn ngoài nhiều hơn nấu ở nhà, 2 là cụ thuê giúp việc rửa bát rồi nên máy ko dùng thôi :)))