[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

lucky.win

Xe điện
Em tò mò muốn hỏi thêm bác Lucky.win : nếu đúng là MRB Bosch có sấy zeolith thực sự hiệu quả và tiết kiệm năng lượng thì tiêu hao điện năng của các loại máy này so với MRB Bosch tương đương nhưng chỉ có sấy nhiệt có khác nhau nhiều không? Nếu có thì tiết kiệm được bao nhiêu %?

Chắc trong thớt này chỉ có bác mới có đủ dữ iệu , kiến thức và kinh nghiệm thực tế để biết điều này chứ không phải theo số lệu quảng cáo thuần túy của hãng!

Cảm ơn bác!
Nếu cụ hỏi nó có thực sự hiệu quả và tiết kiệm điện không, thì câu trả lời là có.

Nhưng nếu cụ mua nó vì trông chờ tiết kiệm thì không nên. Tính trung bình năm sẽ tiết kiệm được khoảng 60-70 số điện, quy đổi thành tiền thì 200k. Nếu tính tiền chênh hay chi phí sửa chữa ... thì số tiền tiết kiệm đó chả là gì.

Cái nó mang lại là cảm giác, độ hài lòng của sản phẩm sau khi rửa, vd khi cụ cầm cái bát thấy ấm ấm chẳng hạn ...

lucky.win

Xe điện
Trong thời gian chờ câu trả lời từ bác thì mình có Google
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...
Cụ đừng theo đường link lắp gia nhiệt ở bồn chứa chính, nó say tiền điện của cụ đấy, thời gian gia nhiệt ưng ý rất lâu.

Cụ thử hình dung thời gian làm nóng cái bình 30 lít với cái bình chứa 200 lít như nào.

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác Lucky.win !

Như vậy thực chất về hiệu quả thì máy s6 thường và máy s6 có zeolith trên cơ sở hiệu quả x giá thành thì máy s6 có sấy thường ( và có hé cửa ) sẽ tốt hơn loại có sấy zeolith vì loại có sấy zeolith đắt hơn 3-4 tr và nó sửa chữa sau này cũng khó khăn phức tạp hơn phải không?

Nếu cụ hỏi nó có thực sự hiệu quả và tiết kiệm điện không, thì câu trả lời là có.

Nhưng nếu cụ mua nó vì trông chờ tiết kiệm thì không nên. Tính trung bình năm sẽ tiết kiệm được khoảng 60-70 số điện, quy đổi thành tiền thì 200k. Nếu tính tiền chênh hay chi phí sửa chữa ... thì số tiền tiết kiệm đó chả là gì.

Cái nó mang lại là cảm giác, độ hài lòng của sản phẩm sau khi rửa, vd khi cụ cầm cái bát thấy ấm ấm chẳng hạn ...

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng theo đường link lắp gia nhiệt ở bồn chứa chính, nó say tiền điện của cụ đấy, thời gian gia nhiệt ưng ý rất lâu.

Cụ thử hình dung thời gian làm nóng cái bình 30 lít với cái bình chứa 200 lít như nào.
Cảm ơn Bác rất nhiều, đồng quan điểm với bác trong vấn đề này. Chúc Bác cùng gia đình một đêm an lành

clessking

Xe buýt
Trong thời gian chờ câu trả lời từ bác thì mình có Google
Cảm ơn Bác đã chia sẻ...
Cụ làm phức tạp hoá vấn đề quá. Đơn giản là cụ vẫn lắp bình nóng lạnh dùng điện ạ. Chứ chả ai đi lắp cho bình 200 lít của TDN làm j. Vừa tốn tiền đầu tư, tốn tiền điện mà nóng chậm.
Nếu nhà cụ chưa lắp nước thì cụ làm 2 đường nóng (1 đường TDN 1 đường bình nóng lạnh). Có 2 cách lăp đầu nóng vào bình hoặc đầu lạnh vào bình, ưu nhược mỗi cái đều có.
Nếu nhà cụ lắp rồi thì có thể lắp tạm 1 cái bình trực tiếp. Nhưng e hơi ghê răng cái này. E quen dùng bình 30l tắt rồi mới dùng.
Trc em mua nhà của ng khác, có cái bình bị hỏng mà e ko biết. Hồi mới chuyển đến có hôm em tiện tay gạt át các tầng chơi, thấy kêu xè xè tưởng bình nóng lạnh đang đun, nên cứ để test thử. Lúc sau đi qua thấy toé lửa trên nóc wc. Lạnh hết cả người, may mà lúc đó ko có ai đang dùng nước.

Quanghung2507

Đi bộ
Các bác cho e hỏi mã SPS66TW01 dùng thế nào ạ, so với con máy SMS68MI04E (vì nhà bếp chỉ còn trống chỗ 0.5m)

hn03

Xe điện
Cụ lucky.win ơi cho e hỏi chút, chiếc máy giặt nhà e là toshiba nội địa nhật, giặt thì vẫn bình thường, đợt này e dùng chức năng sấy thì nó báo lỗi eu31, e tra thì nó lỗi lốc sấy, cụ cho e hỏi sửa có dễ k và chi phí ntn ạ? Cảm ơn cụ!
Lỗi này cụ xử lý được chưa ạ?

HieuNg

Đi bộ
Cái mùi mrb nó không được thơm các cụ ạ, có cách nào xử lý không ạ? Thỉnh thoảng rửa xong có vài cái chén nghe tanh, hộp nhựa rửa thời gian thì nghe mùi khá khó chịu, nhà em vừa thay 1 lô đũa sau 2 tháng dùng mrb, nó bị ám cái mùi máy. Em chạy machine care 2 tuần lần. Không biết máy nào cũng thế? Hay có khi viên rửa dỏm không các cụ? Viên rửa em mua shopee.

Rửa thì vẫn khô và sạch nhưng cái mùi máy khá khó chịu và nó ám lên đồ nhựa, gỗ.

BOB

Xe hơi
Cái mùi mrb nó không được thơm các cụ ạ, có cách nào xử lý không ạ? Thỉnh thoảng rửa xong có vài cái chén nghe tanh, hộp nhựa rửa thời gian thì nghe mùi khá khó chịu, nhà em vừa thay 1 lô đũa sau 2 tháng dùng mrb, nó bị ám cái mùi máy. Em chạy machine care 2 tuần lần. Không biết máy nào cũng thế? Hay có khi viên rửa dỏm không các cụ? Viên rửa em mua shopee.

Rửa thì vẫn khô và sạch nhưng cái mùi máy khá khó chịu và nó ám lên đồ nhựa, gỗ.
Bạn cho thêm 1-2 miếng vỏ quả chanh tươi vào máy từ đầu sẽ đỡ mùi đi rất nhiều.

clessking

Xe buýt

Cụ thử dùng viên Finish của Nhật xem. Trc em dùng bột somat, finish nhưng thấy mùi. Sau chuyển sang viên finish Nhật thì đỡ mùi hẳn.
Ngoài ra cụ chịu khó vệ sinh thức ăn thừa trc khi cho vào máy hoặc năng vệ sinh cốc lọc rác nữa.

Ti Ca

Xe hơi

Mình dùng bột alio ko thấy mùi. Trước dùng somat thì có mùi

Ti Ca

Xe hơi
Phương pháp làm khô nào cũng có ưu và nhược. Kiểu Zeo thì trung bình 3-5 năm là lỗi, chi phí 2-3tr là bình thường, và không phải thợ nào cũng biết sửa. Bosch, Siemens và Neff thì trung thành theo kiểu này, các hãng khác như Miele, AEG, ... họ đi theo kiểu cửa tự mở và có thêm quạt thổi. Đây là kiểu mà em đánh giá hay hơn, nó tiết kiệm chi phí và hiệu quả, khi hỏng hóc thì sửa chữa cũng dễ.
Xưa e mua máy có sấy zeolith là do cụ bảo rất đáng mua ( mặc dù zeolith nó đắt hơn 4-5tr ). Giờ cụ lại bảo 3-5 năm là lỗi làm e đau lòng wa đi

3077

Xe container

Thế nên em vẫn thấy thích xài kiểu hé cửa, trước em cũng e ngại con gì bò vào nên k hé cửa mà chọn sấy. bát đũa vẫn khô nhưng khi mở cửa ra cất mùi rất khó chịu, giờ hé cả đêm sáng em cất bát đũa thì k có mùi gì nữa.

chabelita

Xe buýt
E sửa đc rồi cụ ạ,

vihali

Xe container

Em thấy dùng MRB thì ko nên cho đồ gỗ vào. Đồ gỗ giãn nở dưới sức nóng của nước, hấp thụ đồ bẩn vảo.

Hồi xưa em ở trọ, thấy bọn tây lông cũng tuân thủ việc đó, đồ gỗ là họ ko đưa vào MRB.

ht55cd3

Xe đạp
Cho e hỏi e muốn mua con Texgio 8 Bộ TG-BI205 ở HN thì mua ở đâu được. Giá bao nhiêu ạ, e search thấy mỗi chỗ 1 giá chênh nhau khá là nhiều.
Có cụ nào bán e này ko cho e tham khảo với :)

koolnet

Xe tải
Em định lấy con texgio 668 12 bộ trên lazada thấy có hơn 7 củ. Máy này dùng ổn không các bác?