[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

langtuvn9x

Xe tải
E là đàn ông nhưng lại thích bếp núc mới lạ,thích nấu cho gđ,thích ăn xong rửa bát,ép nc hoa quả xong tự tay rửa đồ.Gấu nhà e mua máy Bosch hơn 2 chục t về rửa đc 1,2 lần còn lại e toàn dùng cơ tay,thỉnh thoảng đại gđ có tiệc 5-7 mâm e toàn dành 1m rửa bát:):).Từ ngày vc về chung nhà 10 năm tới giờ Gấu rửa chắc đếm đầu ngón tay.Máy mới mua đc nửa năm dùng 1,2 lần,sau dịch e bán thanh lý lấy xèng về.Có lẽ sở thích nó ngấm vào máu rồi,ngồi nhìn mn làm ko chịu đc;);););)
Cụ bán như nào ib e nhé vì e đang định nghiên cứu món này

timtoi

Xe tăng
Nhà e dùng mrb bosch hơn 1 năm mà lại không thấy nó sạch bong kin kít như các cụ nói. Đã và đang tìm hiểu đủ các thể loại từ viên rửa, nước bóng, muối, cachsh xếp bát đức.Có cụ nào giống em kh?

ar3a

Xe container
Nhà e dùng mrb bosch hơn 1 năm mà lại không thấy nó sạch bong kin kít như các cụ nói. Đã và đang tìm hiểu đủ các thể loại từ viên rửa, nước bóng, muối, cachsh xếp bát đức.Có cụ nào giống em kh?
Cụ dùng thử viên rửa quantum max chưa?

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Mợ bán đồ gia dụng mà không chịu dùng MRB? Có gì sai sai hem? À, nhân tiện, mợ về hỏi sói xem có cái gì mấy ngày không dùng đến thì cho em mượn mấy. :P8->

Còn về vệ sinh thì em cứ làm chai chuyên tẩy rửa MRB để vào hộc cho nó tự rửa là sạch bong kin kít chứ không phải lọ mọ gì đâu.
Nhà em có cô giúp việc nên đỡ cụ ạ. MRB mua ông bà dùng nhưng ông bà không thích :(

Vinagreen.HN

Xe máy
Em đặt gạch hóng nghe kinh nghiệm. Ổn thì cuối năm xúc thử

Anh Trung Niên

Xe tải
Cái bàn bếp nhà em chủ cũ làm cao có 85cm thì có loại máy nào đặt dưới gầm đc ko các cụ. Thích con bosch mà nhìn nó to quá chắc không vừa :(

rx8nz

Xe buýt
Các bác dùng máy tầm 1-2 tháng phải dùng dung dịch để vệ sinh máy. Cho vào máy chọn chế độ vs nó sạch bong.

Mưa tháng 11

Xe tăng
e tận thanh hoá cơ:D,E bán lại cho mấy ce trong này thôi.

Ha, đúng là đàn ông Thanh Hoá hay vào bếp. Em biết mấy ông TH chịu khó "đảm đang" lắm. Ngoài ra còn có đàn ông Thái Bình, Phú Thọ cũng biết tay dao tay thớt.

pisces_hn

Xe container
Nó là cái máy em ghét nhất trong nhà, rửa méo gì tận 3 tiếng 1 mẻ toàn phải hẹn giờ cho nó rửa đêm. Nói chung hơi đắt nên ít phổ biến, bao giờ còn cỡ 5tr như máy giặt phổ thông thì nhà ai cũng mua.

muachieukyniem

Xe điện
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Vách thì đánh dễ, nhưng còn đường ống, vòi phun bên trong thì đánh làm sao.

duytrong

Xe lăn
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Nhà em cũng đầy đủ máy móc phục vụ cuộc sống duy nhất có cái máy rửa bát là em không mua.

duytrong

Xe lăn
Nhà em dùng máy mấy năm thấy bát đĩa vẫn sạch, không bị hiện tượng như cụ nói. Hay bởi nhà em thường rửa qua bát đĩa rồi mới xếp vào máy? Hiện tượng cặn bám thì chỉ thấy ở máy giặt, xung quanh thùng giặt rất nhiều mảng bám mà chẳng biết làm sao cho sạch.
Nhà em dùng máy giặt LG, hôm trước có được xem một bài hướng dẫn vệ sinh máy giặt, thì ra máy có chức năng tự vệ sinh, em đổ ít tẩy bồn cầu của Thái vào để máy chạy chế độ làm sạch xong thấy tuyệt luôn.

Ntnhp

Đi bộ
Của cụ bị như của nhà em, bị ngập nước do ngập ở HP, mới bât lên nó kêu te te, cụ phải rút điện ra, tháo bo mạch và vệ sinh thật sạch sẽ, khô ráo rồi mới tính tiếp được. Em làm theo hướng dẫn của cụ lucky.win bây giờ đã khắc phục được rồi.
Em cũng tháo và sấy khô bo mạch rồi nhưng cắm điện vẫn kêu. Cụ vệ sinh như nào hướng dẫn cụ thể cho e với. Có cần xịt dung dịch loại để vệ sinh mạch ko.

linhhpvn2003

Xe hơi
Em cũng tháo và sấy khô bo mạch rồi nhưng cắm điện vẫn kêu. Cụ vệ sinh như nào hướng dẫn cụ thể cho e với. Có cần xịt dung dịch loại để vệ sinh mạch ko.
Cụ mua 1 chai cồn 70 độ về vừa xả vào mạch vừa vệ sinh thật kỹ sau đó phơi chỗ mát 1 ngày rồi sấy thật khô.

thinhtd

Xe container
Máy nhà em ko có nước nóng, mà cụ bảo 1000 vòng vắt là sao? Máy nó chỉ có mấy chế độ vắt, xả, giặt... thôi
Em dùng máy giặt Bosch, cứ định kỳ sau khoảng đâu đó 40 lần giặt máy sẽ báo chạy vệ sinh lồng giặt. Nhà em 1 ngày giặt 1 lần, nên khoảng tầm 1 tháng là chạy vệ sinh máy 1 lần. Em táng cho 1-2 viên vệ sinh Calgon vào máy rồi bật chế độ vệ sinh. Máy nó sẽ chạy ở nhiệt độ 90 độ, 1200 vòng vắt.
Còn hàng ngày sau khi giặt xong em để mở cửa máy giặt. Thỉnh thoảng định kỳ khoảng hơn tháng thì cũng vệ sinh khay đựng nước giặt.
Máy nhà mợ khả năng cũ nên không có chế độ vệ sinh lồng giặt. Thì mình vẫn có thể mua gói chất tẩy vệ sinh lồng giặt rồi bật chế độ giặt ngâm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Em dùng sắp 5 năm rồi mà thành máy sạch bong, chả có bám dính gì hết. Đồ rửa vẫn bóng loáng như ngày mới. Có thể cụ thớt cho bột rửa chưa đủ hoặc nguồn nước kém, hoặc cũng có thể không tráng trước khi cho vào máy chăng. Em dùng bột somac, nước nóng alieo, muối ixrael thôi.

Leanh65

Xe container
Nó là cái máy em ghét nhất trong nhà, rửa méo gì tận 3 tiếng 1 mẻ toàn phải hẹn giờ cho nó rửa đêm. Nói chung hơi đắt nên ít phổ biến, bao giờ còn cỡ 5tr như máy giặt phổ thông thì nhà ai cũng mua.
Em toàn ngâm cả ngày mới rửa 1 mẻ, tráng qua cho vào máy rửa cđ 45p là sạch bong rồi. 3 tiếng là cụ không tráng hay phơ qua xong nồi cháy dính, bát trẻ con ăn khô két rửa ngay thì mới cần.

buwscxucs

Xe tải
Nhà em cũng đầy đủ máy móc phục vụ cuộc sống duy nhất có cái máy rửa bát là em không mua.
Cuộc sống đúng là không ai giống ai :D . Em biết nhiều người chuyển nhà thì thứ cần mua lại đầu tiên là máy rửa bát. Đối với em thì máy rửa bát giúp tiết kiệm thời gian tuyệt vời, nhất là buổi tối cả nhà có thể làm nhiều việc khác với nhau hơn.

cantona

Xe container
Em nghĩ do chất lượng nước của ta chưa đạt chuẩn.