[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

drinkingman

Xe tải
Không liên quan nhưng bo máy rửa chén Nhật nội địa nó trâu bò thật ! Nhìn bo máy này trong điều kiện ẩm ướt thì dễ chết lắm .

ConCuCauKinh

Xe buýt
Tiền Mua Máy và Tiền Sửa Chữa + Tiền Điện : Liệu có Bằng Tiền Thuê Bà Giúp Việc Không thớt ơi , Nói thật phát xem dư lào lào ?...=))
Cụ không phải dậy người khác cách tiêu tiền, nếu nó không hiệu quả thì không có chuyện nó càng ngày càng phổ biến đâu.

tungnk36

Xe tải
Ko phải của Ý đâu cụ. Như em biết thì là hàng tàu về mình làm thương hiệu thôi. Nhưng em dùng đó cũng thấy ổn ,giá cả phải chăng
E mua 10tr dùng 6 năm nay hỏng mỗi cảm biến nước và giờ mới bị bo mạch. Trước e ko biết mua cả bộ cảm biến hết 950k, ra chợ trời rẻ như bó rau muống thời chưa covid. E nghĩ bo này thợ sửa được và em mang đi rồi

Arabia

Xe tăng
Nếu xinh đẹp như hoa hậu xong lấy chồng đại gia là chuẩn. Chỉ tội không đủ đại gia cho tất cả các em có nhu cầu, đa số vẫn phải lấy thường dân thì nó lại đòi cưa đôi hết cả việc nặng, hoặc ko có gv.
Cái gì tốt bao giờ mà nó chẳng khó tìm. Như topic trước mợ nói chỉ cần kiếm tiền ngang, cưa đôi việc nhà thì có gì mà may, với em là may, chí ít thì cũng ko phải ai cũng tìm được như mợ. Em thật như chị họ của em cũng chỉ cần y chang mợ mà tìm chẳng được ai, cái người ngang ngang thì họ ko cần mẫu phụ nữ giỏi việc nước, mà cái người ko bằng thì ko chịu. Cuối cùng quá lứa nhỡ thì, lấy chồng tiền kiếm ko được mà bát cũng ko chịu rửa. Nói chung tiếc cho chị, nếu ko phải họ hàng là em sẵn sàng cưới về ngay, vẫn nói với chị như vậy từ khi chị còn chưa lấy chồng.

Nếu mợ có con trai, dạy được nó đúng chuẩn của mợ, cho em book trước 1 cơ hội cho con gái em, sẵn sàng biếu không nó cho mợ luôn. Em chả cần cái gì đại gia thiếu gia, chỉ cần học hành gia đình cơ bản và chịu nhường vợ là được. Với em, nói như Ngọc Trinh ko tiền cạp đất mà ăn ko hẳn sai, nhưng nếu gán cái đó với đại gia thì nó cũng chỉ giống như thầy bói mù sờ thấy 1 phần của con voi mà thôi. Như Ngọc Trinh, chẳng qua là vì sinh ra trong gia đình nghèo quá, chứ có điều kiện 1 tí thì có lẽ cái nhìn nó cũng sẽ thay đổi theo.

motthoidongbim

Xe điện
Bảo nhau mà làm thôi. Em ngại rửa bát kiểu đứng và bồn rửa. Ở nhà em có thể giặt quần áo ok, nhưng rửa bát thì em lười thật. Mùa đông rửa ngại nhất nên em sắm cho vk cái mrb thế là mình ngồi chơi cũng đỡ áy náy. Về quê em rửa bát là bt, có hôm cỗ xong em rửa mấy mâm luôn. Vác cái vòi ra xịt, rửa xà phòng, xịt rửa, tráng lại. Vèo phát xong. Túm lại ai rảnh thì đi mà làm. Xưa pn phụ thuộc đờn ông, giờ thu nhập pn có khi còn cao hơn, làm được nhiều việc thay đờn ông. Nên tuỳ thuộc vào từng gđ.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Xời, những việc thế này việc gì phải cãi nhau, em chỉ cần lừ mắt một cái là vợ biết ý chạy ngay đi bật nước nóng để e rửa bát :P

dz0r0

Xe điện
Em thì cái gì cũng có thể giúp vợ. Riêng khoản rửa bát thì nhờ vợ làm giúp :)) thôi thì em đành nhận gạch đá vậy ;))

Tyhuu88

Xe buýt
Vét đĩa là chức phận của đàn ông🤣

tôi yêu ô tô

Xe container
Đàn ông mà ko có sự nghiệp thì gia đình như cái một cái nhà trống. Còn phụ nữ mà không biết nấu ăn thì gia đình giống cái nhà trọ!

Đại tướng Alo

Xe điện
Thật tiếc khi đến giờ phụ nữ vẫn dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát phục vụ đàn ông ngồi chơi. Sẽ buồn hơn nếu quan điểm này được số đông ủng hộ, và tư duy tiến bộ chìm trong sự la ó của tư tưởng hủ nho.

Mạng xã hội vừa bùng lên những tranh cãi đa chiều xung quanh câu chuyện nữ quyền bắt nguồn từ việc một bạn gái trẻ chơi TikTok bày tỏ quan điểm phản đối phụ nữ truyền dạy nhau phải nấu cơm, rửa bát, phục vụ đàn ông ngồi chơi uống rượu.

Cụ thể, bạn gái trẻ này viết: "Khi các cô các dì lớn tuổi trong gia đình bảo tôi phải nấu cơm rửa bát, phục vụ đàn ông trong nhà để họ ngồi chơi uống rượu", tôi kiểu: "Họ có đủ hai tay mà?".

Quan điểm của bạn gái trẻ nhìn qua lăng kính của bình đẳng giới có vẻ rất tiến bộ và đúng đắn: Đàn ông cũng có đủ hai tay như phụ nữ, tại sao phụ nữ lại phải phục vụ họ để họ "ngồi chơi xơi nước" sau mỗi bữa cơm? Song thật đáng ngạc nhiên (và đáng tiếc) là, quan điểm của bạn trẻ này sau đó vấp phải nhiều ý kiến trái ngược, thậm chí chỉ trích nặng nề, các ý kiến đến từ cả những người phụ nữ cho rằng bạn gái lười biếng, không biết kính bề trên lớn tuổi, đi ngược lại với truyền thống tốt đẹp của phụ nữ, so đo với đàn ông, lớn tiếng đòi nữ quyền một cách thiếu hiểu biết.

Bạn gái sau đó đã phải làm clip đính chính, giải thích rằng mình chỉ không đồng tình khi nghe quá nhiều ý kiến rằng con gái khi cưới chồng phải biết làm việc này việc kia, phải phục vụ chồng… chứ không phải đang tỵ nạnh chuyện rửa bát hay cư xử không đúng mực với người lớn tuổi. Cô hy vọng mọi người sớm bỏ quan điểm chồng ngồi chơi, vợ phục vụ, để cùng đỡ đần nhau. Song các ý kiến bình luận từ mạng xã hội vẫn đang tiếp tục và chưa đến hồi kết.

Một số ý kiến còn cho rằng: "Các bạn trẻ ngày nay thường dễ ngộ nhận về nữ quyền, đánh mất vai trò của người phụ nữ trong gia đình", "Vai trò của người phụ nữ luôn gắn với thiên chức làm vợ, làm mẹ", và "Dù ở thời đại nào, "công - dung - ngôn - hạnh" vẫn còn nguyên giá trị cho người phụ nữ hiện đại soi mình để hoàn thiện. Những quan niệm "tứ đức, tam tòng" trong chế độ phong kiến đã có thay đổi phù hợp với xã hội hiện đại, song không có nghĩa người phụ nữ hiện đại bỏ quên những giá trị truyền thống về gia phong, gia đạo, gia huấn"...

Tôi cũng đồng ý rửa chén, nấu ăn, giặt giũ, hay bất cứ thứ gì khác cũng đều không phải là chức phận của đàn bà. Hoàn toàn đồng ý.
Nhưng tôi nghĩ rằng các chị em biết nấu ăn, rửa chén, giặt giũ, v.v... sẽ chiếm một lợi thế lớn trong cuộc sống, đặc biệt là cuộc sống gia đình.
Rửa bát là chức năng của Máy rửa bát. Các cụ cứ mua 1 máy rửa bát về nhà cho nó phát huy.
Giặt rũ quần áo là chức năng của Máy giặt. Mua máy giặt cho nó làm.
Còn mỗi nấu ăn và đi chợ : phân công đồng chí vợ, thi thoảng đồng chí chồng trợ giúp.
Quan trọng nhất là đồng chí chồng phải kiếm đủ tiền cho chi tiêu cả gia đình, tiền do đồng chí vợ kiếm chỉ góp phụ ( không có cũng không sao).
Như thế là gia đình hạnh phúc.

Altis 2011

Xe điện
E vừa rửa xong 1 đống bát đĩa cho 8 ng ăn rồi cho con ăn. Có đc gọi là chiến thần rửa bát ko ạ :)
k
Thế này còn là ít. Nhà em 4 người, bữa nào ko dọn nồi niêu, hộp bảo quản đồ trước khi ăn để người rửa bát sau bữa cơm đỡ vất thì hơn thế này nhiều. Hội trẻ con nhà em giờ lớn rồi, đứa lớp 11 đứa lớp 7 thay nhau rửa nên em cũng đỡ đưoc ít. Nhà có máy nhưng công xếp quá công rửa nên máy nhà em cả năm nay ko dùng.

• Vodka
Reactions: dpl

HSBC

Xe buýt
Thế này còn là ít. Nhà em 4 người, bữa nào ko dọn nồi niêu, hộp bảo quản đồ trước khi ăn để người rửa bát sau bữa cơm đỡ vất thì hơn thế này nhiều. Hội trẻ con nhà em giờ lớn rồi, đứa lớp 11 đứa lớp 7 thay nhau rửa nên em cũng đỡ đưoc ít. Nhà có máy nhưng công xếp quá công rửa nên máy nhà em cả năm nay ko dùng.
Nhà e 1 lớp 6, 1 lớp 4 cũng thay nhau rửa rồi. Nhưng xong nồi mẹ nấu xong là rửa hết, để con chỉ rửa mỗi bát thôi. Nhìn cho đỡ ngán.

Cháu 93

Xe hơi
Thời này tiện làm j thì đỡ nhau thôi ạ ! Quan điểm của em là thế

Altis 2011

Xe điện
Nhà e 1 lớp 6, 1 lớp 4 cũng thay nhau rửa rồi. Nhưng xong nồi mẹ nấu xong là rửa hết, để con chỉ rửa mỗi bát thôi. Nhìn cho đỡ ngán.
Em nấu nướng xong là rửa hết nồi niêu, hộp, bát đĩa để các cháu rửa cũng bớt đi. Hôm nào các cháu bận hoặc lười thì mẹ lại cân hộ.cho các cháu rửa cho có ý thức ah.