[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Tuongtien1977

Xe điện
Sau khi sắm dùng một cái máy rửa bát của cụ trên này😉, giờ em được gấu giao nhiệm vụ khó nhằn nữa là lắp thêm một cái nữa để nhà dùng. Vấn đề là nhà cũ, bếp cải tạo lại em đổ bệ bê tông nên không đủ khoảng trống để bố trí máy lớn. Mà máy để bàn thì hơi kém tính năng (nhỏ)- đặt chiếm nhiều chỗ trên bàn bếp. Loay hoay mãi giờ chưa nghĩ ra pá nào hợp lý.
Cụ nào đang sử dụng/có cách bố trí máy rửa bát loại nhỏ hợp lý, chụp chia sẻ cho em tham khảo với. Cảm ơn các cụ.
Đặt độc lập thôi cụ, muốn nhét con voi vào tủ lạnh thì khó

immitoca

Đi bộ
Tôi nghĩ máy nào cũng có chế đọ sấy, hé cửa là hỗ trợ cho nước bốc hơi nhanh hơn giúp khô triệt để và tiết kiệm điện
Nhà e đang dùng Teka chục năm rồi, rửa xong thì mình phải tự mở hé bằng cơm, còn không mở hé thì vẫn vị đọng nước hoặc không khô cong. Còn tự động thì nhàn hơn.
Em cảm ơn 2 cụ ạ :D

lucky.win

Xe điện
Em dùng một cái máy vớ vẩn thôi, nhưng phù hợp với mức độ cần nên ko có vấn đề gì. Bát đũa khá ướt nên nếu ở nhà thì e sẽ chạy ra mở hé cửa khi rửa xong hoặc rảnh thì úp bát lên giá. Có điều, Tết này rảnh, chạy ra chạy vào bếp em mới phát hiện, sau một thời gian im im, kiểu ở chế độ sấy, máy lại phun nước rào rào trước khi kết thúc rửa. Thảo nào bát đũa ướt các cụ ạ. Nhưng thế thì kì quái quá...
Em nghĩ là cụ đang nhầm lẫn, khi máy nó im im đấy thì có thể là đang lấy nước vào để tiếp tục cho chu kỳ rửa tiếp theo. Còn khi đã chuyển sang sấy thì chỉ có xả nước ra ngoài, chứ không phun lên nữa đâu cụ.

lucky.win

Xe điện
Máy Zeolith thì có thể lỗi bộ phận chỗ sấy này, khi thay giá khá cao. Khá nhiều còm cụ Luck có nói về lỗi này rồi ạ. Có khi chỉ dùng chưa được 2 năm đã hỏng.

Em thích nên vẫn chọn máy Zeolith. Hỏng tính sau. :D
Mình dùng thì cứ dùng, chứ lo nó hòng lọ chai mà sợ không dám thì cũng chán. Còn dĩ nhiên thì máy càng phức tạp thì rủi ro càng cao mà.

Thực tế so với ngày xưa thì nhà sx họ cũng không làm máy bền như trước nữa, mọi thứ đều thấy mong manh hơn, có lẽ đấy là xu hướng chung của tất cả mọi hãng, chú trọng tới hình thức và tính năng, còn độ bền thì xếp sau.

itsmylife

Xe tải
Em tính làm con texgio 795B, cụ nào dùng hãng này rồi cho em xin ít review với ạ. Hàng tàu bảo hành 5 năm nghe cũng ổn.

Tuongtien1977

Xe điện

thichlexus

Xe điện
Thế này lại quay về máy chạy cơm à
Em đọc bài này thì nghiên cứu chỉ ra là có thể do cồn ở giai đoạn rửa cuối còn dư lại trên bát đũa.
Như vậy chắc ở giai đoạn phun nước làm bóng rồi, có lẽ nên chỉnh mức nước bóng xuống thấp sẽ an toàn hơn.

locphat86

Xe tải
Em đọc bà này thì nghiên cứu chỉ ra là có thể do cồn ở giai đoạn rửa cuối còn dư lại trên bát đũa.
Như vậy chắc ở giai đoạn phun nước làm bóng rồi, có lẽ nên chỉnh mức nước bóng xuống thấp sẽ an toàn hơn.
nếu đúng thế thì bỏ xừ cái mục nước bóng này cũng đc cụ ah.
giờ dùng quen MRB rồi. ko có ko được :((

thichlexus

Xe điện
nếu đúng thế thì bỏ xừ cái mục nước bóng này cũng đc cụ ah.
giờ dùng quen MRB rồi. ko có ko được :((
Có nước làm bóng bát đũa khô sạch hơn. Em đã thử không dùng nước bóng cảm giác bát đũa vẫn hơi nhớp nháp sau khi rửa.

3077

Xe container
Các cụ cho em hỏi? Máy rửa bát nhà em đấu thoát cùng chậu rửa bát, mà giờ chậu rửa bát tắc tịt, mà sao máy vẫn chạy bình thường nhỉ?
Thường chậu rửa tắc ở ống xi phông ruột gà của chậu còn mrb cắm thẳng vào ống thoát trên sàn chứ

Vanh234

Xe buýt
em mới đọc bài này.hjx
Thảo nào - trước không dùng máy mà rửa tay thì chả sao, giờ em dính từ dạ dày đến đại tràng rồi 😭😭😭

Tuongtien1977

Xe điện
ông nhà báo dịch ko kỹ. e đọc ko hiểu ở chỗ quá trình sấy khô mới sử dụng chất etho gì đó. máy e ko có chức năng sấy khô mà chỉ tự mở hé. chắc ko sao :))
Chức năng sấy khô của máy rửa bát là gì?
Chức năng sấy khô trên các sản phẩm máy rửa bát cũng tương tự như trên dòng sản phẩm máy giặt. Chức năng này được thực hiện ở cuối chu trình rửa bát, giúp bạn làm khô hết nước còn đọng lại trên các vật dụng và diệt khuẩn rất tiện dụng. Hiện nay, có hai công nghệ sấy khô đang được ứng dụng phổ biến trên máy rửa bát là:

- Sấy khô bằng hơi nóng: Đây là công nghệ làm khô vật dụng bằng cách sử dụng hơi nóng và diễn ra theo quy trình khép kín trong máy rửa bát. Cuối chu trình rửa bát, nhiệt độ trong máy sẽ được tăng lên cao trong công đoạn tráng bát sau cùng. Nhờ đó, nước còn đọng lại trên bát đĩa bay hơi nhanh hơn, làm bóng bề mặt, diệt khuẩn tối đa.
- Sấy khô Zeolith: Giúp làm khô vật dụng bằng các hạt năng lượng dựa trên phản ứng tự nhiên. Sau khi bát đĩa đã rửa sạch, nước sẽ theo một đường ống và chuyển vào một ngăn bên dưới có chứa đá Zeolith. Tại đây, đá Zeolith cùng với nước sẽ tạo ra phản ứng hoá học và sinh ra hơi nước nóng với nhiệt độ rất cao để sấy bát đĩa và vật dụng. Độ ẩm trên bát đĩa sinh ra trong quá trình sấy là được hút vào khoang đá Zeolith để tạo ra chu trình sấy tuần hoàn liên tục cho đến khi hơi ẩm không còn nữa. Công nghệ sấy khô Zeolith được đánh giá là rất ưu việt, tiết kiệm điện năng và tăng độ bền cho máy.
Máy sấy hơi nóng thì sẽ kết hợp với hé cửa để hơi nước thoát ra nhanh hơn, tiết kiệm điện và tránh tình trạng hơi nước đọng lại sau đó rơi trở lại bát đĩa.
Loại hiện đại nhất hiện nay là Zeolith + hé cửa

Chỉnh sửa cuối:

wild nature

Xe điện
Ở quá trình sấy khô, chất tẩy rửa có cồn ethoxylat được sử dụng

Chắc là nước làm bóng thật rồi. CC kiểm tra xem nước làm bóng có chất này ko nhỉ