[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

alternatebutreal

Xe đạp
Cứ mua về rồi tự nhiên các vấn đề phát sinh. Sẽ được giải quyết hết thôi ạ
Về cấp nước thì dùng cút chia.
Về đường thoát nước thì khả năng cao Cụ sẽ ít phải gọi thợ hơn nếu đúng là nó tắc do dầu mỡ. Cụ cứ xả thẳng vào hệ thống thải cũ. Lý do là Máy rửa bát dùng nước nóng để rửa chưa kể nó dùng loại hóa chất tẩy rửa (Viên rửa) có tính mạnh hơn là loại nước rửa chén thông dụng. 2 yếu tố này kết hợp lại nó sẽ đánh bay dầu mỡ bám thành ống thải nhà cụ.
Vấn đề còn lại là vị trí để sao cho hợp lý thôi.
Vâng, em tìm hiểu trước, chứ lắp xong lại tòi ra vấn đề thế nào em cũng bị nhà mắng. Ở nhà mỗi mình em có nhu cầu lắp mrb và đang phải thuyết phục mọi người.
Cảm ơn cụ cho ý kiến ạ.

smart_sharp

Xe tăng
Bao giờ có cái máy nấu cơm + thức ăn nữa thì tốt nhỉ , bỏ rau bỏ thịt vào thành món lấy ra ăn luôn luôn
Giống như Pizza hay Spaghetti thôi cụ. Quan trọng có thích/ngon hay không? Còn thời của Robot làm thay con người mấy việc đơn giản này cũng nhanh thôi.

alternatebutreal

Xe đạp
Đương nhiên là chia nước cấp từ vòi rửa ra rồi. Nước yếu thì suốt ngày báo lỗi. Yếu quá thì phải lắp thêm bơm tăng áp.

Nước thoát cũng đi vào chậu rửa, nếu tắc thường xuyên thì nước của máy cũng không thoát nổi.

Tóm lại cụ muốn dùng máy trôi chẩy thì phải sử lý nước cấp cà thoát ngon lành đã.

Làm đường nước cho máy thì tuỳ nơi tuỳ thoả thuận của cụ và chỗ bán.
Vâng ạ, em cũng nghĩ phải xử lý được món nước thì mới dám lắp. Em cũng sẽ hỏi thợ, nhưng thợ thì nhiều lúc nói gì cũng hay. Nên em muốn xem có cm nào gặp tình huống tương tự như em không.

Vụ thoát nước thì em thấy có ý kiến là nước nóng nên khả năng ít tắc hơn, em thấy cũng hợp lý.

Mà vụ cấp nước thì khó cụ nhỉ? Hay cứ lắp rồi lúc đó không đủ nước thì lắp bơm tăng áp sau ạ?

alternatebutreal

Xe đạp
Nhà em cũng mua máy độc lập nhét gầm tủ bếp đây. Lúc đầu bên bán bảo đút bếp thì tháo nắp, ko ảnh hưởng gì. Nhưng bếp nhà em cao lọt lòng 85cm nên nhét vừa in ko cần tháo nắp.
Đấy, bếp nhà em lại thấp nữa cơ. Em đo thử thì chỉ khoảng 80-82cm gì đó, đại loại là tháo nắp cũng chưa chắc đã vừa. Nên muốn nhét tủ là phải cải tạo lại hết. Không là em phải để hẳn bên ngoài tủ bếp ấy ạ. Em chỉ thắc mắc là lúc đầu để ngoài, sau đó khi có điều kiện thì mới nhét âm tủ có được không thôi.

alternatebutreal

Xe đạp
Em trả lời theo từng ý:
1. Chỗ để: phương án như cụ thì không vấn đề gì. Bất tiện duy nhất, nếu có là có tiện cho cụ để bát vào và cất bát sau khi rửa xong không + tính thẩm mỹ thôi.
2. Đường cấp nước: MRB có yêu cầu cấp nước khoảng 10 lít/phút (nếu em nhớ không nhầm). Cụ google là ra. Cụ cứ lấy vòi và mở ra đo như vậy là được.
3. Đường thoát nước: chung với bồn rửa là được. chắc không dẫn đến tắc hơn vì nước của máy rửa bát ra hầu hết là nước nóng và không thể có rác lớn qua đấy. Nhưng nhà cụ đang hay tắc (mà cụ bảo thường xuyên bị) thì không ai dám khẳng định.
4. Thợ: cái này theo hợp đồng chứ cụ. Cụ phải thỏa thuận với họ trước/
Cảm ơn cụ đã tư vấn.
1. Thẩm mỹ thì phải chấp nhận thôi ạ. Nhưng đúng là em chưa tính đến quãng đường rước bát đi và về, may quá cụ nhắc, em sẽ cân nhắc thêm.
2. Để em tìm thử, có thông tin như vậy thì tự kiểm tra cũng dễ.
3. Em không lo mrb khiến tắc, mà em lo tắc khiến mrb không thoát được nước ấy ạ. Nhà em năm tắc đôi lần. Nhưng em đang nghĩ, giờ đằng nào cũng phải thông rồi thì thêm cái mrb có khác gì đâu cụ nhỉ.

fortuner2021

Xe máy
Nhiều lúc e còn ko cần bột rửa , e rửa nước không vẫn thấy sạch , cái lọc kia nhà e là cái lọc cặn canxi e tự mua tự lắp , ngon choét

https://img.otofun.net/upload/v7/thumbnails/7716/7716528-8ce86b9c486ce8167a192f4978f9ac86.jpg
][IMG]https://img.otofun.net/upload/v7/images/7716/7716529-18cfd42206da793ce3a99f4b1d14d179.jpg
Muối dùng để làm mềm nước, khử calcium rồi đó bác

Vantruot

Xe tải
Cụ lucky.win ơi, E chuyển nhà mới, cái máy cũ Cụ sửa giờ hơi xấu :D. Cụ cho xin cái mã máy âm tủ Bosch nào ngon bổ rẻ vừa vừa để e triển với. Cám ơn Cụ

kenzzz

Xe buýt

Cụ nào bảo máy nhật ko rửa đc nồi đâu ạ , e thấy bỏ vừa mà

Nhưng vẫn phải rửa cái mâm , mấy cái rổ đựng rau bằng nhựa , rồi nhiều lúc nấu mấy món liền cái chảo , cái nồi kho dùng đi dùng lại vẫn phải rửa bằng tay vì nó dính đồ cứng lắm cho vào máy to như máy giặt kia cũng chẳng sạch

thinhtd

Xe container

Cụ nào bảo máy nhật ko rửa đc nồi đâu ạ , e thấy bỏ vừa mà

Nhưng vẫn phải rửa cái mâm , mấy cái rổ đựng rau bằng nhựa , rồi nhiều lúc nấu mấy món liền cái chảo , cái nồi kho dùng đi dùng lại vẫn phải rửa bằng tay vì nó dính đồ cứng lắm cho vào máy to như máy giặt kia cũng chẳng sạch
Có nhét được từng này không cụ? :))

Chỉnh sửa cuối:

goldsunhn

Xe buýt
Em chào cccm, em tài chính tầm 18 củ định chọn con Bosch sms4eci26e, với giá đó mã này theo các cụ đã tốt nhất trong dòng Bosch này chưa ạ?
Do tủ bếp không vừa nên em đặt bên ngoài, bên cạnh bồn rửa bát.
Nhu cầu nhà em thì bát đũa, nồi, chảo dùng nhiều do toàn ăn ở nhà ( nhà 5 người)
Em nhờ cccm tư vấn giúp, cảm ơn cccm!
Em ở HP, tiện cụ nào chuyên về mảng này báo giá lắp đặt trọn gói luôn nhé.

Vanh234

Xe buýt
Em chào cccm, em tài chính tầm 18 củ định chọn con Bosch sms4eci26e, với giá đó mã này theo các cụ đã tốt nhất trong dòng Bosch này chưa ạ?
Do tủ bếp không vừa nên em đặt bên ngoài, bên cạnh bồn rửa bát.
Nhu cầu nhà em thì bát đũa, nồi, chảo dùng nhiều do toàn ăn ở nhà ( nhà 5 người)
Em nhờ cccm tư vấn giúp, cảm ơn cccm!
Em ở HP, tiện cụ nào chuyên về mảng này báo giá lắp đặt trọn gói luôn nhé.
Các cụ hỏi tư vấn mà hà tiện quá, đến cái vị trí ở cũng không định vị được tương đối một tí :D
Chỗ dự kiến đặt máy thì cũng sơ qua xem có đục đẽo gì điện nước không hay ít ra cũng có cái hình nơi định đặt …. thế thì mới ước được công lắp đặt để báo giá, …. Đây chả có gì cụ thể mà đã đòi báo giá thì bố ai mà chém được, … em định nhận kèo mà sợ hớ nên thôi :)):)):))

À, cụ thử ới lão Lắc xem, hình như lão ý ở phòng nhiều hơn ở nhà đấy :D

goldsunhn

Xe buýt
Các cụ hỏi tư vấn mà hà tiện quá, đến cái vị trí ở cũng không định vị được tương đối một tí :D
Chỗ dự kiến đặt máy thì cũng sơ qua xem có đục đẽo gì điện nước không hay ít ra cũng có cái hình nơi định đặt …. thế thì mới ước được công lắp đặt để báo giá, …. Đây chả có gì cụ thể mà đã đòi báo giá thì bố ai mà chém được, … em định nhận kèo mà sợ hớ nên thôi :)):)):))

À, cụ thử ới lão Lắc xem, hình như lão ý ở phòng nhiều hơn ở nhà đấy :D
Em tưởng thế là chi tiết rồi :D
Em đã nói để bên ngoài chậu rửa bát, không đục đẽo gì đó thôi.
Bác lucky.win ở đâu giúp em với 😁

maitung

Xe buýt
các cụ cho e hỏi trên này có ai sửa máy rửa bát ko ạ? máy nhà em bosch series 6 lỗi mạch điều khiển ạ

.Bo My

Xe container
máy rửa bát cảm ứng để ngoài sân có mái che nhưng bị mưa tạt thì có sao không ạ. Cảm ơn.

Carens2009

Xe điện
Máy mới mua thì cụ gọi chỗ bán để họ hỗ trợ cho, theo như mô tả thì thường do người lắp.
Giờ em mới thấy thớt này, em có nhu cầu mua mrb cho các cụ ở nhà. Chức năng dễ sử dụng thì mua loại nào được vậy cụ?

trinhhaips

Xe hơi
Em đang nhăm nhe mua máy rửa bát ạ. Cũng đang đọc và thấy sắp tẩu hoả cc ạ. Cc tư vấn cho em với.
Bếp em theo kiểu cũ, kích thước cao xấp xỉ 80, ngang 56-57, sâu 56-57 . Em tìm hiểu bosch thì thấy cao hơn 80 thui ạ. Có em xiaomi S1 12 bộ là vừa xinh, nhưng e thấy ít review quá ( cái này e tự ship china về thì tầm 8tr) . Để ngoài logia thì sợ bất tiện. Cụ nào tư vấn em 1 em sang, xịn, mịn, hợp lý với ạ. Tài chính tầm 20tr ạ .

lucky.win

Xe điện
Giờ em mới thấy thớt này, em có nhu cầu mua mrb cho các cụ ở nhà. Chức năng dễ sử dụng thì mua loại nào được vậy cụ?
Dùng cho 2 cụ già thì mua máy loại 8 bộ là đủ dùng rồi cụ, mua kiểu phím nhấn cơ cho các cụ dễ bấm.