[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Supercub_90

Xe điện
Tại hôm qua xem lại cái phim "Vị đắng tình yêu" lại liên tưởng đến cái tên và dẫn dắt đến cái hình kia thôi =))
Thôi thôi lão ơi, ở cái cõi ô ép này, có một tay dở hay văn vở thích ăn phở là đủ lắm rồi. Lão còn bày đặt chơi chữ làm gì. Mình cần lao, cứ xuk thẳng cho vuông. :)) :)) :)) :)) :)) :))

giradeo

Xe tải
Này, có tránh thì cũng nên chịu khó ngồi học lại cái này, rồi tránh cũng chửa muộn: " "Bàng xao trắc kích" (旁敲側擊: đánh bên hông, nói cạnh nói khoé, nói bóng nói gió ), trắc chứ không phải trác nhé! [-X :P

Tiễn vong! :-h:-h:-h
Vâng, cảm ơn anh đã góp ý.

giradeo

Xe tải
Chắc cụ mới vào và ít tiếp xúc ;;) bọn em ở đây lâu năm người nghiêm túc thì cho vào black list người ưa hài hước thì ko thế mà để đọc lúc cần thư dãn ...giống như vua cần có 1 thằng hề mua vui bên cạnh và hắn đc phép nói những lời trái ngang =))
Nếu cụ buồn hãy lội ngược đọc thơ và câu đối, đảm bảo cụ sẽ cười rụng cả quai hàm như bị cam tẩu mã =))
Em biết ông dở đấy lâu rồi.
Nhưng mà các cụ vẫn nói "Dốt đặc còn hơn hay chữ lỏng". Múa may tưởng không ai biết 😜 thì em ngứa cựa thôi.
Chỉ thực sự quan ngại đám học trò (nếu có thật).

xukthal

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

giradeo

Xe tải
Những còm kiểu như dưới đây và thêm cái còm chê thực khách là "lũ ngu khi vắt chanh vào bát phở nóng" (hôm qua em vừa đọc đc hôm nay ko thấy chắc thấy chối tỷ đã sửa rồi) ...và với kiểu ngoa ngôn xảo ngữ, hay phát ngôn tục tĩu kiểu rẻ tiền lại còn chê ng khác "văng tục" với "ko xứng người Tràng an" này nọ thì em đánh giá bố này cũng đc cho học nhiều thứ mỗi tội đang học thì cô giáo bỏ dạy đi lấy chồng hoặc thầy giáo lăn ra ngoẻo =)) Biết nhiều nhưng biết theo kiểu hóng hớt của bà hàng nước, thợ đánh giày, phục vụ phòng hát ...v.v..thôi :)):)):))
Ý cụ cũng gần cảm nhận của em, gđ cũng dạy nhiều đấy nhưng chắc đánh mất hết rồi.

xukthal

Xe lăn
Ý cụ cũng gần cảm nhận của em, gđ cũng dạy nhiều đấy nhưng chắc đánh mất hết rồi.
Dân gian đã đúc kết = bài ca dao như sau:
- Thằng què hay đi công tác
- Thằng lác thích lái máy bay
- Ông cụt tay thì hay đào hầm
- Ông câm thích gọi điện
- Ông điếc thích nghe đài
..................
- Ông ngọng thì thích diễn thuyết

- Thằng điên thì hay nói chữ =))

VuNgoanMuc

Xe điện
Bố này là thợ lên dây đàn Dương cầm thôi, chả nhẽ giáo sư ngạch căng dây mà cũng có học trò? :-j :-j
Tranh luận vui vẻ thôi cụ, không nên lấy nghề nghiệp của bác ấy ra bỉ bôi, em cũng biết một ông chơi nhạc ngoài đời, chơi hay tài năng nhưng nói chuyện thì thôi rồi, cơ bản tính ông ấy như thế anh em ai thông cảm được thì thông cảm, nghe tai này ra tai kia là xong.

xukthal

Xe lăn
Tranh luận vui vẻ thôi cụ, không nên lấy nghề nghiệp của bác ấy ra bỉ bôi, em cũng biết một ông chơi nhạc ngoài đời, chơi hay tài năng nhưng nói chuyện thì thôi rồi, cơ bản tính ông ấy như thế anh em ai thông cảm được thì thông cảm, nghe tai này ra tai kia là xong.
Khổ cái là bác ý toàn bỉ bôi cả làng ngu cơ ..mỗi bác ý khôn =)) Chê NS ĐTS trình kém thì ^:)^^:)^^:)^

redcode

Xe điện
HN em thấy có hai món bình dân nhưng bí hiểm, chất lượng loạn cào cào,ko biết ở đâu là chuẩn, nhiều giai thoại. Đó là bia hơi Hà nội và phở..

VuNgoanMuc

Xe điện
Khổ cái là bác ý toàn bỉ bôi cả làng ngu cơ ..mỗi bác ý khôn =)) Chê NS ĐTS trình kém thì ^:)^^:)^^:)^
Em nói thật là ít khi em đọc cụ ấy viết gì, vì cơ bản bố cục bài viết và nội dung giống nhau nên nhìn post của cụ ấy em đoán chắc lại đang chọc ai đây :D

1.25 ton

Xe điện
Thời bao cấp, phở bò quê em Nam ĐỊnh, không có hành hoa các cụ ạ, chỉ rắc vài cọng rau mùi vừa đẹp vừa thơm, thêm chút hành tây hoặc dọc hành chẻ. Phở Thìn cả 2 thương hiệu Bờ Hồ và Lò Đúc em thấy táng cả nắm hành hoa vào bát trông như bát canh rau ấy, chả đẹp tý nào, mà hành hoa cho nhiều, ăn không nhanh nó nhũn ra , không thơm và ngon nữa.
Phở rắc rau mùi, hành tây, doc hành.

Phở hành.

PCX2018

Xe buýt
HN em thấy có hai món bình dân nhưng bí hiểm, chất lượng loạn cào cào,ko biết ở đâu là chuẩn, nhiều giai thoại. Đó là bia hơi Hà nội và phở..
Ấy, cái phở thì nghìn cửa hàng, vạn người nấu nên vị khác nhau rõ rệt là điều không phải bàn. Còn cái bia hơi em cũng thấy lạ cụ ạ . chỉ có 1 vài hãng bia làm bán cho cả ngàn quán. Mà chỉ 1 vài quán là bia ngon ( theo các cụ đánh giá) , thế là cái cớ làm sao cụ nhỉ?

duongqua

Xe container
Thế mới thấy dân mình ăn uống dễ tính và chuộng fame ghê quá. Cái bát phở thìn lò đúc thịt thì dai gần như kẹo cao su, bánh phở thì ít, thịt cho thì quá đà như cho người lao động chân tay ăn cho đỡ đói, hành thì cho vào ăn thay rau, mà hành lá bây giờ toàn phun thuốc tăng trưởng đậm đặc vừa to vừa dài xanh mơn mởn chứ có héo hoặc nhỏ như hành xưa đâu. Khổ nỗi giờ cứ kể nhau vừa làm bát phở thìn xong cho người khác nghe thì cứ như là vừa có chiến công vẻ vang quá. Đối tác e sang cứ hỏi cho tao đi ăn phở thìn e bảo luôn mày đừng nghe với đọc tin trên mạng ăn uống có ra gì đâu. Trước e hay dẫn cho đi ăn phở gà Mai Anh Lê Văn Hưu giờ quán đó đóng cửa rồi, xưa ăn nước phở còn chuẩn, sau này làm công nghiệp ăn nước phở xong đau hết cả gáy với người, giờ quán cũng đóng cửa rồi. Mà khổ cái ăn bát phở Mai Anh xong đối tác thèm ăn bún chả bảo ku nhân viên Mai anh sang bún chả Hương Liên mang 1 suất về. Thời đó Obama chưa sang, ăn bát bún chả không có vị gì đặc sắc cả, vậy mà truyền thông rùm beng lên sau này đổ xô vào ăn quán Hương Liên đông gọi là... Thôi thì nhiều người ăn họ lấy cái tiếng chứ không cần miếng nên vẫn tồn tại những quán như vầy, trong khi từng khu phố ngõ xóm nhiều quán ăn nho nhỏ họ làm chất lượng thực sự ngon bổ rẻ thì lại chả mấy người biết.

XSim

Xe container
Các cụ cứ chê chứ cả HN này em vẫn thích phở Thìn Lò Đúc nhất. Tât cả các quán khác ăn có quán được có quán dở nhưng không để lại ấn tượng mạnh đến mức phải đi xa cả chục km để ăn như phở Thìn.

redcode

Xe điện
Thế mới thấy dân mình ăn uống dễ tính và chuộng fame ghê quá. Cái bát phở thìn lò đúc thịt thì dai gần như kẹo cao su, bánh phở thì ít, thịt cho thì quá đà như cho người lao động chân tay ăn cho đỡ đói, hành thì cho vào ăn thay rau, mà hành lá bây giờ toàn phun thuốc tăng trưởng đậm đặc vừa to vừa dài xanh mơn mởn chứ có héo hoặc nhỏ như hành xưa đâu. Khổ nỗi giờ cứ kể nhau vừa làm bát phở thìn xong cho người khác nghe thì cứ như là vừa có chiến công vẻ vang quá. Đối tác e sang cứ hỏi cho tao đi ăn phở thìn e bảo luôn mày đừng nghe với đọc tin trên mạng ăn uống có ra gì đâu. Trước e hay dẫn cho đi ăn phở gà Mai Anh Lê Văn Hưu giờ quán đó đóng cửa rồi, xưa ăn nước phở còn chuẩn, sau này làm công nghiệp ăn nước phở xong đau hết cả gáy với người, giờ quán cũng đóng cửa rồi. Mà khổ cái ăn bát phở Mai Anh xong đối tác thèm ăn bún chả bảo ku nhân viên Mai anh sang bún chả Hương Liên mang 1 suất về. Thời đó Obama chưa sang, ăn bát bún chả không có vị gì đặc sắc cả, vậy mà truyền thông rùm beng lên sau này đổ xô vào ăn quán Hương Liên đông gọi là... Thôi thì nhiều người ăn họ lấy cái tiếng chứ không cần miếng nên vẫn tồn tại những quán như vầy, trong khi từng khu phố ngõ xóm nhiều quán ăn nho nhỏ họ làm chất lượng thực sự ngon bổ rẻ thì lại chả mấy người biết.
Nhất là mấy quán bún chả, phở.. quảng cáo ghi trong cẩm nang du lịch tụi Tây lông. Mấy quán này ăn kiểu công nghiệp, ko hề ngon. Phở thìn LDuc em ăn một lần dịp đi chơi lên mạn đó, tiện ghé vào ăn. Khẩu vị em ko hợp, ăn thấy nó ngồn ngộn chứ không thanh tao nhẹ nhàng như sách báo nói. Trước có tgian làm trên phố em hay ăn ở quán phở Hàng đồng, chỗ ngã tư Hàng Vải.

Apache01

Xe tải
Phở Thìn Lò Đúc hiện giờ là bao tiền một bát tái lăn hả các cụ?

binhnq2

Xe tăng

Big Bang

Xe điện
E nay qua mà đúng lúc nó nghỉ, thấy ng làm giọng Nam, e đồ là hương vị bay đi ít nhiều và xông nghiệp hóa tý rồi.
Ông này người Bắc xịn mà Cụ, địa chỉ đây:
116C - B6 Nguyễn Quý Đức, Quận Thanh Xuân,

Big Bang

Xe điện
Dân sành bia hơi HN thường nói:
1. Bia hơi nhà máy phải pha với bia tư nhân Đ.béo theo 1 tỷ lệ gia truyền nào đó mới ngon.
2. Bia hơi nhà máy ngay trong căn-tin đã ko nguyên chất 100% rồi 😁
Trước đây, uống ở căng tin nhà máy vị khác hẳn so với bên ngoài. Giờ thì không biết thế nào, vì rất nhiều nhà máy gia công cho Bia Hà nội