[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Gatre01

Xe hơi
Thế mới thấy dân mình ăn uống dễ tính và chuộng fame ghê quá. Cái bát phở thìn lò đúc thịt thì dai gần như kẹo cao su, bánh phở thì ít, thịt cho thì quá đà như cho người lao động chân tay ăn cho đỡ đói, hành thì cho vào ăn thay rau, mà hành lá bây giờ toàn phun thuốc tăng trưởng đậm đặc vừa to vừa dài xanh mơn mởn chứ có héo hoặc nhỏ như hành xưa đâu. Khổ nỗi giờ cứ kể nhau vừa làm bát phở thìn xong cho người khác nghe thì cứ như là vừa có chiến công vẻ vang quá. Đối tác e sang cứ hỏi cho tao đi ăn phở thìn e bảo luôn mày đừng nghe với đọc tin trên mạng ăn uống có ra gì đâu. Trước e hay dẫn cho đi ăn phở gà Mai Anh Lê Văn Hưu giờ quán đó đóng cửa rồi, xưa ăn nước phở còn chuẩn, sau này làm công nghiệp ăn nước phở xong đau hết cả gáy với người, giờ quán cũng đóng cửa rồi. Mà khổ cái ăn bát phở Mai Anh xong đối tác thèm ăn bún chả bảo ku nhân viên Mai anh sang bún chả Hương Liên mang 1 suất về. Thời đó Obama chưa sang, ăn bát bún chả không có vị gì đặc sắc cả, vậy mà truyền thông rùm beng lên sau này đổ xô vào ăn quán Hương Liên đông gọi là... Thôi thì nhiều người ăn họ lấy cái tiếng chứ không cần miếng nên vẫn tồn tại những quán như vầy, trong khi từng khu phố ngõ xóm nhiều quán ăn nho nhỏ họ làm chất lượng thực sự ngon bổ rẻ thì lại chả mấy người biết.
E đồng quan điểm với cụ ở quan điểm này và bài trừ cái khoản ngộ fame.

piedaide

Xe tải
Ngon hay không là do khẩu vị nhạy cảm của người ăn nữa. Khẩu vị ko nhạy thì ăn gì nó cũng na ná nhau. Như em dốt nhạc, Đặng Thái Sơn đàn hay ai đàn em cũng ko biết. Còn Gordon Ramsay thì cũng chỉ trên TV, ko ai kết luận được, và đặc biệt món Việt chắc gì ổng đã làm phù hợp được.

Sent from Other Universe via OTOFUN
Ông ấy đã tới VN, đã thử nấu món VN, và rất tiếc, thất bại (ông ấy tự thừa nhận trên truyền thông nhé).
Nhưng như thế cũng không phủ nhận được đó là 1 tài năng hiếm có của thế giới trong nghề nấu ăn.

piedaide

Xe tải
về khoản chanh cốm tươi ngon trên, kể mà đi kèm tô phở gà thì ổn hơn.
e vẫn bảo lưu ý kiến không nên dùng chanh cho nước dùng phở bò thực sự, chỉ nên dùng thìa dấm gạo nhỏ và lát ớt tươi (không tỏi- vì ăn xong còn phải đi làm), đặc biệt dị ứng vắt chanh lúc bát phở vừa bê ra đang nghi ngút khói, cảm thấy rất phụ tấm lòng và công phu của người nấu nước phở.
vấn đề là ở chỗ SỢ dấm và tương ớt CÔNG NGHIỆP, nên phải xài chanh và ớt tươi. Xưa em cũng phản đối phở lại không dùng tương ớt (theo em mới đúng kiểu) mà dùng ớt tươi, sau khi biết cách sản xuất dấm và tương ớt kiểu HTX thì thôi, bỏ hẳn không dùng dấm và tương ớt ở quán phở.

xukthal

Xe lăn
Tương ớt em toàn tự làm lấy, mua ớt tươi vêc luộc rồi phơi héo vỏ tý cho vào MXST xay nhuyễn cho thêm tý dấm, đường vào là cực cay và đảm bảo :> ngày nghỉ rảnh rỗi đi ăn phở em toàn mang lọ Tương ớt tự làm đi ăn :P

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Em giống cụ, cứ món nào mình làm là ăn thấy ngon :)) :)) :)) :))
Hồi còn cơm niêu nước lọ bữa cứ lạng thịt bò với đôi cọng cần tỏi là đả hết nồi cơm.
Các cụ trên này thần thánh hóa cái bò xào tái lăn nhiều mỡ của thìn quá

piedaide

Xe tải
Tương ớt em toàn tự làm lấy, mua ớt tươi vêc luộc rồi phơi héo vỏ tý cho vào MXST xay nhuyễn cho thêm tý dấm, đường vào là cực cay và đảm bảo :> ngày nghỉ rảnh rỗi đi ăn phở em toàn mang lọ Tương ớt tự làm đi ăn :P
Có sợ là quá cầu kỳ không nhỉ? Bác làm luôn lọ dấm táo handmade nữa đi bác ơi. Đi đông người như cả gia đinh hay bạn bè thì bõ công mang đi chứ đi ăn bát phở 1 mình mà xách theo lọ tương ớt (và cả dấm như em đề xuất) thì với cá nhân e, là hơi quá cầu kỳ ạ

binhnq2

Xe tăng
Ông này người Bắc xịn mà Cụ, địa chỉ đây:
116C - B6 Nguyễn Quý Đức, Quận Thanh Xuân,
View attachment 7703577
Bắp khá tệ, tái nạm giòn điểm trung bình, dc cái trình bày đẹp, nước khá mặn, lại lợ, chứng tỏ mì chính và mắm khá nhiều. 60k thì quá đắt. Cũng là 60k Bát đàn tinh tế hơn nhiều, thậm chí thua phở Sinh 24 Hoàng ngân.

50 chỗ

Xe đạp
Thìn Hàm Nghi ăn cũng đc, 60k/bát tái lăn đục hành cắt chéo truyền thống :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng đúng đây ạ
Nhiều người cứ sạch với chả sẽ ở đâu đâu áy, dưng ăn phở thì làm thìa tương ớt với thì dấm

vấn đề là ở chỗ SỢ dấm và tương ớt CÔNG NGHIỆP, nên phải xài chanh và ớt tươi. Xưa em cũng phản đối phở lại không dùng tương ớt (theo em mới đúng kiểu) mà dùng ớt tươi, sau khi biết cách sản xuất dấm và tương ớt kiểu HTX thì thôi, bỏ hẳn không dùng dấm và tương ớt ở quán phở.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em thích phở, hay nói chính xác là mê phở bò
Trong 2 ông Thìn em thích tang phở Thìn Bờ Hồ hơn Lò Đúc
Nhưng thật sự thích, em lại khoái phở Sướng ở Trung Yên

dzoro

Xe điện
Em thích nước trong và thịt bò tái trần chín tới. Do đó phở Thìn với em là loại phở không ngon và chỉ ăn một lần cho biết mà thôi.

Tlbooks

Xe buýt
Họ có cả bộ gia vị (giấm, tiêu,…) để trong lọ bên cạnh cụ ạ! Khi nào rảnh cụ ghé qua ăn thử xem sao.
Khu vực này của cụ có Phở Tuấn - ngõ cạnh đài truyền hình, trên 20 năm thâm niên, do mấy anh em khá đẹp trai phục vụ, phở ăn thanh, nước dùng trong, vị chuẩn, tỷ lệ rất vừa phải.
chạy cố thêm xuống mạn Nguyễn Chí Thanh có Phở Sướng Thành Công, Phở Hiền, Phở 58 Nguyễn Khuyến đều ăn rất được

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Trước đây, uống ở căng tin nhà máy vị khác hẳn so với bên ngoài. Giờ thì không biết thế nào, vì rất nhiều nhà máy gia công cho Bia Hà nội

Hàng xóm nhà tôi xưa đã nấu bia thủ công từ gạo, ngô nhá. Thế đủ biết bia hơi HN nguồn gốc thế nào

Tlbooks

Xe buýt
Bắp khá tệ, tái nạm giòn điểm trung bình, dc cái trình bày đẹp, nước khá mặn, lại lợ, chứng tỏ mì chính và mắm khá nhiều. 60k thì quá đắt. Cũng là 60k Bát đàn tinh tế hơn nhiều, thậm chí thua phở Sinh 24 Hoàng ngân.
quán này e ăn thấy rất thường, nước dùng quá nhiều mắm
chỗ để xe rất bất tiện
có điều khu từ Ngã Tư Sở xuống mạn Hà Đông, quá ít quán phở ăn được,
cố thêm được Phở Tùng gần Chợ Phùng Khoang, còn không lại phải về Nguyễn Văn Lộc với Phở Thìn Lò Đúc

AVANZA

Xe tăng
Các cụ trên này thần thánh hóa cái bò xào tái lăn nhiều mỡ của thìn quá
Đúng đấy kụ, mấy chục k / bát phở chứ có cái gì đặc biệt đâu mà thần thánh quá. Mỗi ng một khẩu vị. Mỗi sáng e ăn một món khác nhau cho đỡ nhàm, quán nào mà phải xếp hàng + gửi xe xa là e té nhanh.