[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Dream 100

Xe ngựa
Hôm nhà cháu tình cờ xem tivi có bài lăng xê quán phở này, bố Thìn chém "nhờ có năm tháng học ở ĐH Mỹ Thuật, tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm của mình. Để đưa màu nước dùng theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào" :D
Keke! Cám ơn cụ
Cụ Thìn chém như thế thì các ofers buông bàn phím luôn😀

hp78

Xe điện
Phở Thìn, phở bát đàn phải 15 năm trở lại e ko ăn vì ko thấy ngon nữa, có thể chất lượng ko bằng xưa hoặc khẩu vị mình thay đổi,riêng việc đứng xếp hàng chờ bưng bát phở rồi tìm chỗ ngồi nhất là lúc đông là oải rồi. Phở Lê văn hưu thì tiện đường thỉnh thoảng e còn chén
Phở bát đàn em ăn 1 bát thì không đủ đô, vì bát phở nhỏ, hơn nữa quán đông nên khách hay phải đứng đợi. Nhiều khi vừa ăn xong, phải nhấc mít lên ngay để nhường chỗ cho người khác, ăn bát phở mà thấy khổ quá:D

tank_fun

Xe tăng
Em thích mỗi phở Tứ Hải ngõ Văn Chương

dz0r0

Xe điện
Hôm nhà cháu tình cờ xem tivi có bài lăng xê quán phở này, bố Thìn chém "nhờ có năm tháng học ở ĐH Mỹ Thuật, tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm của mình. Để đưa màu nước dùng theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào" :D
Em cũng có xem đoạn đó :D
Cá nhân em thích nước trong, thanh vị. Do đó em ăn phở thìn thấy không hợp.

BMW X5

Xe buýt
Ngã tư Cầu Giấy thời xưa có quán phở Bao khá đông khách nhưng nở đường lần đầu là đã đi rồi.
Phở Bao giờ chuyển về Hạ Yên từ Trần Kim Xuyến cụ rẽ phải, đi hết cái đoạn có mương là thấy quán nằm bên tay trái. Vẫn khá đông khách, nhưng em ăn giờ thấy không hợp vị nữa.

giacmoxe4

Xe điện
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.
Đúng vậy Cụ ơi, phải là những người đã trải qua thời bao cấp nghèo đói ở HN mới hiểu được điều này. Nhà cháu ở khu chợ Hôm, những năm 80 của thế kỷ trước, ăn bo bo với gạo mậu dịch, khi nào ốm mới được ăn bát phở Thìn nên nhớ mãi. Bây giờ đời sống đầy đủ rồi nên không thấy ngon nữa là tất nhiên, lâu lắm rồi nhà cháu cũng không ăn phở Thìn nữa vì nó quá béo. hihj

Chỉnh sửa cuối:

GamCaoMayLanh

Xe container
Khả năng cụ nhầm sang Phở Thìn Bờ Hồ cạnh hàng phở Biên rồi ? Cả 2 quán phở này (cách nhau độ 20-30m) cùng nằm trên phố Lê V Hưu, còn quán phở Thìn Lò Đúc ở đoạn trên cách ngã 5 cả 6-70m thuộc dãy nhà số lẻ. Thực ra quán phở Thìn Bờ Hồ ở Lê v Hưu cạnh phở Biên là con trai thứ của ông Thìn Bờ Hồ. Từ khi Phở Thìn BH đăng ký thương hiệu độc quyền thì chỉ duy nhất 1 địa chỉ ở 61 ĐT Hoàng thôi. Chẳng qua chú ruột lấy tên như vậy, thèng cháu ko dám kiện, chứ ông chú mà nằm xuống là nó bắt thay đổi biển ngay. Mua thương hiệu với công thức pha chế của Phở Thìn BH này thấy bảo rổ giá cũng chát ra phết.

Thớt chủ chê phở Thìn - Lò Đúc mờ.:D

hp78

Xe điện
Phở Bao giờ chuyển về Hạ Yên từ Trần Kim Xuyến cụ rẽ phải, đi hết cái đoạn có mương là thấy quán nằm bên tay trái. Vẫn khá đông khách, nhưng em ăn giờ thấy không hợp vị nữa.
Theo em thói quen có ảnh hưởng đến vị giác ạ, như quán mỳ vằn thắn Hàng Chiếu bán ở vỉa hè, sau này chuyển ra Trần Nhật Duật bán ở trong nhà em thấy khác hẳn.

poiuy

Xe cút kít
Ô, em đi qua đây suốt mà ko để ý.

tunglam28062009

Xe tăng
Gần đây Thìn làm truyền thông cực mạnh. Chắc muốn từ nay đến cuối năm sau sao cho bán được giá 100k/1bát.
Khả năng chắc đúng. 1 năm nữa e nghĩ lên 100k thật chứ chẳng đùa. Ko hiểu sao a e bạn bè e đều ko thích vị phở thìn lò đúc.
Phở bát đàn em ăn 1 bát thì không đủ đô, vì bát phở nhỏ, hơn nữa quán đông nên khách hay phải đứng đợi. Nhiều khi vừa ăn xong, phải nhấc mít lên ngay để nhường chỗ cho người khác, ăn bát phở mà thấy khổ quá:D
Ăn uống như thời bao cấp kiểu phở bát đàn e ko thẩm nổi. Thời cấp 3,sv iu mấy bạn trên phố hay ngồi ăn.

wishman2

Xe tải
Ăn cũng được , nhưng mà giá tăng phi mã !

minh_viet.78

Xe buýt
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.
Chuẩn cụ ạ cụ biên vậy làm em nghĩ đến hồi bé chỗ em Cầu Giấy có phở bao cũng nhiều bánh nhiều nước ăn một bát no luôn.

GamCaoMayLanh

Xe container
Keke! Cám ơn cụ
Cụ Thìn chém như thế thì các ofers buông bàn phím luôn😀
Copy đoạn hay nhất rồi chế hoàn tất đề tài nhanh đi. "nhờ có năm tháng chơi Cụ Mợ, Biển tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm sịp 7 màu của mình. Để đưa màu theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào. Và kể từ đó, những ai mặc sịp 7 màu sẽ được tăng mã lực!!!".

minh_viet.78

Xe buýt
Em đọc một lèo hết cả thơt thấy mấy cụ vẫn nhớ về phở Bao chứng tỏ phở Bao cũng được phải không ạ em nhớ phở Bao hồi ấy ở đoạn giữa dốc Cầu Giấy quán mặt tiền thì nhỏ mà chiều dài thì sâu mỗi lần ăn khổ nhất là kiếm chỗ dựa xe giờ biết địa chỉ mới chủ nhật này em ra ôn lại kỷ niệm một thời

lodudu

Xe điện
Em thấy trong các quán nổi tiếng chỗ Bát Đàn ăn còn được chút, giờ nhiều quán, tiện đâu ăn đấy, chất lượng giờ ko chênh nhiều

superPDP

Xe điện
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
GỐc nào khen đâu, toàn hiệu ứng truyền thông thôi

tranvanlong

Xe điện
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Em và gấu sinh ra và lớn lên ở Hà Nội năm mươi năm. Gần đây cũng đến quán phở Thìn ở Lò Đúc ăn thử cho nó bằng chị, bằng em. Bát phở đúng như cụ chia sẻ. Nhà em ăn một lần cho biết, không quay lại lần thứ hai.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Gu ẩm thực mỗi người e ăn đúng 1 lần rồi e té không bao giờ quay lại
E ăn 1 lần hồi sv rồi cũng bái bai . Hồi sv e hay ăn phở Vượng chỗ Huỳnh Thúc Kháng . Sau đó chất lượng giảm sút em chuyển qua ăn phở trên Quang Trung , đối diện đại sứ quán Lào thì phải

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Dịch ngại lên Phố, chứ e vẫn chấm bát đàn là nhất, Thìn lò đúc ăn được, vì có chất riêng của nó. Thìn bờ hồ nhạt quá, ăn 2 lần vẫn ko thể thích vì ko có j đặc trưng!