[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

Bastion.P

Xe container
Nó là phở tái lăn, chủ về thịt mềm nước ngọt thịt hơi béo. Lâu ăn cho nó đổi vị thì cũng ngon, chứ ăn mãi thì ngán tận cổ.

Phở 10 LQS cũng vậy, ko đặc sắc lắm, chỉ lấy điểm bù lại ở món phục vụ tốt, sạch sẽ.

Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn. Lcái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.

Juanxt

Xe tải
Em vào gọi bát tái gầu mà không có. Xấu hổ quá nên ăn chẳng thấy ngon

Azeglio

Xe điện
Em có cơ hội đi qua Phở Thìn Lò Đúc vào đúng lúc đói thì em vẫn ghé vào ăn. Hồi xưa thì hơi bị bừa bộn, giờ đỡ rồi.
Phở tái lắn mà cụ nào chê mỡ thì đành đi quán khác dùng bát phở hạt nêm thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Em fan phở Biên. Cụ Biên lúc nào đứng bán cũng đội cái mũ trắng rất ấn tượng. Khi nào Biên đóng cửa thì em mới sang ăn phở Thìn. :D
Khả năng cụ nhầm sang Phở Thìn Bờ Hồ cạnh hàng phở Biên rồi ? Cả 2 quán phở này (cách nhau độ 20-30m) cùng nằm trên phố Lê V Hưu, còn quán phở Thìn Lò Đúc ở đoạn trên cách ngã 5 cả 6-70m thuộc dãy nhà số lẻ. Thực ra quán phở Thìn Bờ Hồ ở Lê v Hưu cạnh phở Biên là con trai thứ của ông Thìn Bờ Hồ. Từ khi Phở Thìn BH đăng ký thương hiệu độc quyền thì chỉ duy nhất 1 địa chỉ ở 61 ĐT Hoàng thôi. Chẳng qua chú ruột lấy tên như vậy, thèng cháu ko dám kiện, chứ ông chú mà nằm xuống là nó bắt thay đổi biển ngay. Mua thương hiệu với công thức pha chế của Phở Thìn BH này thấy bảo rổ giá cũng chát ra phết.

Qualcomaptx

Xe tăng
75k/1 bát phở Thìn bằng 2 bát bún bò Huế O hiền trên Tô Hiệu+15k quẩy:-w

tunglam28062009

Xe tăng
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Nhà e gần đấy, h lên 75k/bát rồi cơ à, lần cuối cùng e ăn là 35k/ bát.
Ăn bt bỏ mịe ra mà đi qua lúc nào cũng đông. E hay ăn ở hbt hơn & thìn bờ hồ.

Pumzen

Xe ba gác
Em không hiểu vì sao mà nước phở Thìn rất đen, nhìn bát phở không bắt mắt😀
Hôm nhà cháu tình cờ xem tivi có bài lăng xê quán phở này, bố Thìn chém "nhờ có năm tháng học ở ĐH Mỹ Thuật, tôi kết hợp đưa hội hoạ vào sản phẩm của mình. Để đưa màu nước dùng theo đúng gu thẩm mỹ, tôi đã nghiên cứu để pha chế thổi hồn vào" :D

Azeglio

Xe điện
Khả năng cụ nhầm sang Phở Thìn Bờ Hồ cạnh hàng phở Biên rồi ? Cả 2 quán phở này (cách nhau độ 20-30m) cùng nằm trên phố Lê V Hưu, còn quán phở Thìn Lò Đúc ở đoạn trên cách ngã 5 cả 6-70m thuộc dãy nhà số lẻ. Thực ra quán phở Thìn Bờ Hồ ở Lê v Hưu cạnh phở Biên là con trai thứ của ông Thìn Bờ Hồ. Từ khi Phở Thìn BH đăng ký thương hiệu độc quyền thì chỉ duy nhất 1 địa chỉ ở 61 ĐT Hoàng thôi. Chẳng qua chú ruột lấy tên như vậy, thèng cháu ko dám kiện, chứ ông chú mà nằm xuống là nó bắt thay đổi biển ngay. Mua thương hiệu với công thức pha chế của Phở Thìn BH này thấy bảo rổ giá cũng chát ra phết.
Lâu lâu mới thấy có ông Hà Nội già vào tán chuyện về Hà Nội.

NNS

Xe ngựa
phở Thìn mà dân Hà nội sành ăn hay tấm tắc khen là phở Thìn bờ hồ cơ cụ, còn phở Thìn Lò Đúc thì theo quan điểm cá nhân em là mang phong cách phở .... thợ cày: to, mặn, mỡ, thịt còn xào lăn lên nữa, hành thì như độn vào phở, rất nhiều. trong khi vị giác của em với món phở phải thanh, nhẹ, in ít, ngọt tự nhiên, thơm mùi hành gừng nướng chứ ko sặc mùi bột ngọt, vị phở

Qualcomaptx

Xe tăng
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.
Ừa,hồi chưa có dịch thi thoản em lên bờ hồ em kem tràng tiên ngon v.Kem không màu mè sặc sỡ như ở tiệm tạp hoá mà nó có đúng 1 màu của cây kem,ăn ngon đeo thể quên đc=P~

Qualcomaptx

Xe tăng
Phở Thìn cũng thường mà. Chất lượng ngang với phở Cồ (nhái) trên đường Trần Quốc Hoàn.
Mỗ ăn phở Thìn một lần mà thấy thất vọng so với số tiền bỏ ra. Tiền ấy quán thường được phở, được quẩy cùng trứng trần.
Gần đầu Cầu Giấy lúc chưa mở rộng có quán phở ăn cũng được. Sau mở đường không biết chuyển đi đâu cách đây cũng 25 năm rồi.
Avatar với nickname của cụ vip thật đấy.nhận của em chén:D

tunglam28062009

Xe tăng
Cụ nói chuẩn. Ko hiểu sao e ăn thìn bờ hồ vẫn thấy ngon hơn lvh. Chắc tại cảm giác.

hp78

Xe điện
Sau khi lên 60K thì em không ăn ở đây nữa, giờ lên 75K thì kinh quá:D

poiuy

Xe cút kít
Phở Thìn, phở Lý Quốc Sư em ăn không thấy gì đặc sắc, không có nhu cầu quay lại.
Tuy nhiên với người khác thì có khi ăn nhiều lại thành quen hương vị và thấy ngon.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e gần đấy, h lên 75k/bát rồi cơ à, lần cuối cùng e ăn là 35k/ bát.
Ăn bt bỏ mịe ra mà đi qua lúc nào cũng đông. E hay ăn ở hbt hơn & thìn bờ hồ.
Gần đây Thìn làm truyền thông cực mạnh. Chắc muốn từ nay đến cuối năm sau sao cho bán được giá 100k/1bát.

poiuy

Xe cút kít
Phở Thìn cũng thường mà. Chất lượng ngang với phở Cồ (nhái) trên đường Trần Quốc Hoàn.
Mỗ ăn phở Thìn một lần mà thấy thất vọng so với số tiền bỏ ra. Tiền ấy quán thường được phở, được quẩy cùng trứng trần.
Gần đầu Cầu Giấy lúc chưa mở rộng có quán phở ăn cũng được. Sau mở đường không biết chuyển đi đâu cách đây cũng 25 năm rồi.
Ngã tư Cầu Giấy thời xưa có quán phở Bao khá đông khách nhưng nở đường lần đầu là đã đi rồi.

chieu_vang_hn

Xe tải
Phở Thìn, phở bát đàn phải 15 năm trở lại e ko ăn vì ko thấy ngon nữa, có thể chất lượng ko bằng xưa hoặc khẩu vị mình thay đổi,riêng việc đứng xếp hàng chờ bưng bát phở rồi tìm chỗ ngồi nhất là lúc đông là oải rồi. Phở Lê văn hưu thì tiện đường thỉnh thoảng e còn chén

Qualcomaptx

Xe tăng
Em ở trền quốc hoàn đây mà ko thấy quân phở cồ nào,có khi cụ nhầm đường Tô Hiệu bên dưới?Chỗ Tô Hiệu hính nhưng có 1 quán phở lò đúc hay là gì đó như e chưa ăn bao giờ :D .Em toàn phi vào BB Huế gần đấy