[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ thì thế nào là tái lăn ạ? Những cụ bảo ngon và ổn chắc mới ăn ở đây được dăm năm trở lại. So với dăm năm về trước thì bây giờ tái lăn ở đây chỉ còn 50% vị ngon.
Trước đây mỗi lượt khách vào đến đâu thì mới bốc thịt vào chảo lăn bén lửa độ 4-5 bát/mẻ, nên thịt còn nóng vị ngọt, giòn và thơm. Bây giờ thịt được lăn sẵn từ bao giờ, miếng thịt lại mỏng nên thịt kém giòn, vị thịt hơi oải oải... Giờ em gọi là tái lộn chứ không lăn..
Ở HN giờ quán phở nhan nhản, phở truyền thống (chín - tái chần nước trong) thì có nhiều lựa chọn hơn xưa như quanh khu vực em ở thì có thể đổi vị: phở Tựu hay Phú Xuân Hàng Da, Phở Biên hay Thìn bờ hồ ở Lê Văn Hưu, Phở Tư lùn Hai Bà Trưng,... tùy cảm hứng mỗi sáng mà ăn thôi. Chứ quán này người này bảo ngon, người khác lại chê, phở tồn tại là thế...
Cũng là trước kia, em có thói quen cứ tối nào nhậu say say mà không kịp ăn gì nhiều, sáng ra em chạy sang làm 1 bát này thì tỉnh cả cái thằng người rồi mới đi làm vì nước béo ngậy, thịt giòn, hành húng đầy tú ụ... Từ ngày lăn sẵn thịt em thôi không ăn nữa vì vị cứ hôi hôi,thái độ thì khù khoằm, nhìn mấy cụ khách nơi xa đến không biết là phải trả trước bị thằng bưng bê nó không thèm trả lời hoặc nói cộc lốc mà mất cả ngon, thi thoảng dẫn anh em ở tỉnh lẻ về họ đòi đi ăn thì em dẫn đi cho biết.
Nghĩ ẩm thực HN mai một nhiều nhưng cũng nhiều thứ lại mọc lên. Bún chả Hương Liên đâu ngon bằng bún chả Nguyễn Công Trứ hay Mai Hắc Đế chẳng hạn.
Bánh cuốn bà Hoành ngày xưa có cái ngách nhà bé tí vài m2, cụ Hoành răng đen vấn khăn mỏ quạ tay thoăn thoắt cắt chả cho khách, nước chấm pha ngon không chê vào đâu được. Giờ con cháu bung ra thuê quanh 2 bên phố bán mà ăn thấy nhàn nhạt, đơ đơ.
Phở thì mỗi nhà mỗi vị, nhưng Thìn 13 thì em phải khẳng định từ bắt đầu xào thịt cả rổ để sẵn từ sớm, khách vào chỉ cần bốc thịt vào bát chan là thôi coi như vĩnh viến mất vị tái lăn cố đế khi xưa.

Chỉnh sửa cuối:

Lee78

Xe hơi
Nếu nói về tỉ suất quay vòng khách thì ko cửa hàng nào lại với Thìn. Quá nhanh quá ngọt.

Lạ một điều gia đình nhà chủ giàu sụ nhưng vẫn giữ nét quê của người HN xưa. Đặc biệt cái nhà rất ... “xưa” .
Em chơi với con gái của ông Thìn nàng ta cũng khéo và giỏi ngang ông Thìn

Dungha

Xe điện
Em chưa ăn phở Thìn. Nhưng em không thích ăn kiểu tái lăn. Ngấy lắm không còn hương vị phở.

Bố Be

Xe tải
Thực sự lâu lắm rồi không ăn phở Thìn . Phở ngon thực ra là do nước dùng ngọt quyết định cũng nhiều . Hàng nào đông khách thì khoảng 7-8 h sáng trở đi nước rất ngọt vì trần nhiều thịt tái , chứ tầm 5-6 h sáng nước nhạt tèo . Vì vậy phở 35 ngàn cũng có thể ngon bằng phở 50 hay 100 k một phần vì thế .

Nghen loc

Xe tăng
ko hiểu sao mấy quán phở có tiếng ở hà nội, chủ quán có điểm chung là khi nào trông cũng khinh khỉnh với khách, giống như kiểu phở tao ngon, tao có quyền, ăn nói thì cộc lốc, hiếm khi có nụ cười xã giao, điển hình là tư lùn ấu triệu, thìn 13 lò đúc, bát đàn, phở mặn gầm cầu.

Anhgia_Hanoi

Xe hơi
Theo các cụ thì thế nào là tái lăn ạ? Những cụ bảo ngon và ổn chắc mới ăn ở đây được dăm năm trở lại. So với dăm năm về trước thì bây giờ tái lăn ở đây chỉ còn 50% vị ngon.
Trước đây mỗi lượt khách vào đến đâu thì mới bốc thịt vào chảo lăn bén lửa độ 4-5 bát/mẻ, nên thịt còn nóng vị ngọt, giòn và thơm. Bây giờ thịt được lăn sẵn từ bao giờ, miếng thịt lại mỏng nên thịt kém giòn, vị thịt hơi oải oải... Giờ em gọi là tái lộn chứ không lăn..
Ở HN giờ quán phở nhan nhản, phở truyền thống (chín - tái chần nước trong) thì có nhiều lựa chọn hơn xưa như quanh khu vực em ở thì có thể đổi vị: phở Tựu hay Phú Xuân Hàng Da, Phở Biên hay Thìn bờ hồ ở Lê Văn Hưu, Phở Tư lùn Hai Bà Trưng,... tùy cảm hứng mỗi sáng mà ăn thôi. Chứ quán này người này bảo ngon, người khác lại chê, phở tồn tại là thế...
Cũng là trước kia, em có thói quen cứ tối nào nhậu say say mà không kịp ăn gì nhiều, sáng ra em chạy sang làm 1 bát này thì tỉnh cả cái thằng người rồi mới đi làm vì nước béo ngậy, thịt giòn, hành húng đầy tú ụ... Từ ngày lăn sẵn thịt em thôi không ăn nữa vì vị cứ hôi hôi,thái độ thì khù khoằm, nhìn mấy cụ khách nơi xa đến không biết là phải trả trước bị thằng bưng bê nó không thèm trả lời hoặc nói cộc lốc mà mất cả ngon, thi thoảng dẫn anh em ở tỉnh lẻ về họ đòi đi ăn thì em dẫn đi cho biết.
Nghĩ ẩm thực HN mai một nhiều nhưng cũng nhiều thứ lại mọc lên. Bún chả Hương Liên đâu ngon bằng bún chả Nguyễn Công Trứ hay Mai Hắc Đế chẳng hạn.
Bánh cuốn bà Hoành ngày xưa có cái ngách nhà bé tí vài m2, cụ Hoành răng đen vấn khăn mỏ quạ tay thoăn thoắt cắt chả cho khách, nước chấm pha ngon không chê vào đâu được. Giờ con cháu bung ra thuê quanh 2 bên phố bán mà ăn thấy nhàn nhạt, đơ đơ.
Phở thì mỗi nhà mỗi vị, nhưng Thìn 13 thì em phải khẳng định từ bắt đầu xào thịt cả rổ để sẵn từ sớm, khách vào chỉ cần bốc thịt vào bát chan là thôi coi như vĩnh viến mất vị tái lăn cố đế khi xưa.
Cụ chuẩn. Đúng là từ ngày hàng chợ thịt xào trước kém hẳn vị, tuy nhiên em vẫn cứ chen tái lăn ở đây khi thèm. Kỷ niệm buồn cười nhất là bị cụ Thìn lùn mắng mua bằng.

30A528.68

Xe hơi
E thấy ăn phở Thìn ngon nhưng hơi ngấy.

Wakeup

Xe điện
Cá nhân tôi cho rằng, phở Thìn tái lăn Lò Đúc ngon nhất trong các hàng tái lăn HN tôi từng ăn gần 50 năm qua.
Ngày xưa, còn bà chủ bị crazy đứng cửa hét hò, chỉ đạo ( nghe bảo do đợt đổi tiền 86, bị mất nhiều lắm tiếc quá). Do trước ở ngõ Phan Chu Trinh nên thường xuyên ăn.
Có thể nói chất lượng phở không giảm, nước trong hơn và móng tay bưng bê đen hơn. Thái độ phục vụ pro hơn.
Ghét nhất phố đđể xe ô tô rất khó.
Em thấy bà chủ có vấn đề từ trước đây nữa cơ.
Em học ở Lê Ngọc Hân những năm 81-82 đã thấy bà cụ hay ra đầu phố LD chửi rồi

Được gửi từ iOtofun - Otofun

zaisev

Xe tăng
Nhiều cụ chê. Nhưng ko biết các cụ ăn phở gì? Em thấy ăn được. Vị khác biệt. Còn mấy cái giấy dưới chân bàn là do í thức kẻ ăn. Tỉnh về HN vẫn ghé làm bát ở đây cho bõ công lên HN. Em thấy ngoài đây ra, Bát Đàn-Ấu Triệu-Mặn Gầm Cầu mà các cụ còn chê thì xin các cụ nổ địa chỉ để ae biết gu

Điều hòa gió lạnh 365

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chưa ăn . nhưng nhiều lần đi qua tôn đức thắng thấy mọi người xếp hàng

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Kể cả doanh số...Phở Thìn nó bán cả ngày cũng đông lắm,lúc nào cũng đông...Định thì được buổi sáng thôi.
Tiếc quá phở định dịch vọng hậu mặt bằng đẹp đã bị lấy lại

VCHDHN

Xe container
Nhiều cụ chê. Nhưng ko biết các cụ ăn phở gì? Em thấy ăn được. Vị khác biệt. Còn mấy cái giấy dưới chân bàn là do í thức kẻ ăn. Tỉnh về HN vẫn ghé làm bát ở đây cho bõ công lên HN. Em thấy ngoài đây ra, Bát Đàn-Ấu Triệu-Mặn Gầm Cầu mà các cụ còn chê thì xin các cụ nổ địa chỉ để ae biết gu
Mỗi người mỗi mồm😊. Cá nhân em oánh giá những người chê chỗ nọ chỗ kia là đếch biết chỗ nào ngon ngoài chỗ ăn quen😂

dpl

Xe lăn
Có chi nhánh đầu tiên ko phải ở VN mà miết Tokyo. Cũng rất đông khách. Kiểu này dễ có sao Michelin lắm.

Khá đơn giản với chỉ một kiểu chế biến tái lăn. Giá 60k/bát tại Lò Đúc 170k tại Nhật.

Hà Nội bán nguyên ngày, được 1000 bát ko các cụ nhể? Doanh thu 60 củ, ngày lãi nhẹ 30-40tr.

Bên đó chắc ngon chứ ở HN thì chán lắm rồi. Chán từ phong cách phục vụ lẫn chất lượng phở
Và đã tăng 70k

santhanhcong

Xe tải
Website
thanhcongauto.vn
Cạnh cc hyundai tô hiệu hd nhà em cũng có 1 quán phở thìn Chả hiểu tam sao thất bản kiển gì mà ăn rất chán, quán vắng tanh dù cũng đã mở lâu.

bimbim5656

Xe container
Khen, chê là vc của thiên hạ. N k ngon thì đào đâu ra lắm khách thế. Khách dl check in k nói n tỉ lệ khách quen khá nhiều. E cg thích ăn Thìn13 dù hơi đắt và k đến mức cuồng. N phải khẳng định chưa quán phở tái lăn nào qua đc.

dvhung243

Xe điện
Không xét ngon hay không ngon , quán sạch hay bẩn , thái đôi phục vụ ...

Em thấy phở Thìn có hai cái đặc biệt

Quán vẫn nấu bằng than , cụ thể than đá , kể cũng lạ , giờ đầu tư cái bếp điện hay gas quá đơn giản , đơn giản các bác ấy thích thế

Hành thái cho vào bát phở luôn thái chéo rất đẹp , rất tinh tế . Nhiều lúc nhìn hành các quán khác cứ thái " vuông chằn chặn " , em thích thái kiểu này hơn , ăn cảm giác ngon hơn

cadan

Xe container
Khen, chê là vc của thiên hạ. N k ngon thì đào đâu ra lắm khách thế. Khách dl check in k nói n tỉ lệ khách quen khá nhiều. E cg thích ăn Thìn13 dù hơi đắt và k đến mức cuồng. N phải khẳng định chưa quán phở tái lăn nào qua đc.
Em cũng giống cụ

Tái lăn thì cứ Thìn Lò Đuc mà giã thôi

Không xét ngon hay không ngon , quán sạch hay bẩn , thái đôi phục vụ ...

Em thấy phở Thìn có hai cái đặc biệt

Quán vẫn nấu bằng than , cụ thể than đá , kể cũng lạ , giờ đầu tư cái bếp điện hay gas quá đơn giản , đơn giản các bác ấy thích thế

Hành thái cho vào bát phở luôn thái chéo rất đẹp , rất tinh tế . Nhiều lúc nhìn hành các quán khác cứ thái " vuông chằn chặn " , em thích thái kiểu này hơn , ăn cảm giác ngon hơn
E đồng ý với cụ

Ăn phở vốn là một dạng quà Hà Nội. Ăn nhanh còn hơn fást food ở Tây. Cả chế biến lẫn ăn xong giỏi lắm 10-15p. Nên quan trọng nhất vẫn là món ăn. Còn thái độ hay không gian này kia để hài lòng thì ít khi ta tìm tới quán phở.

Chỉnh sửa cuối:

buikhacthinh

Xe tăng
ko hiểu sao mấy quán phở có tiếng ở hà nội, chủ quán có điểm chung là khi nào trông cũng khinh khỉnh với khách, giống như kiểu phở tao ngon, tao có quyền, ăn nói thì cộc lốc, hiếm khi có nụ cười xã giao, điển hình là tư lùn ấu triệu, thìn 13 lò đúc, bát đàn, phở mặn gầm cầu.
Cụ vào SG sẽ thấy thái độ phục vụ khác hẳn.
Dù quán có đông họ cũng phục vụ niềm nở tận tình.

Hữu Ước

Xe tải
Em thấy ngon, phục phụ thân thiện mà nhỉ

huneu

Xe tải
E thấy ăn cũng được