[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em 7x đời giữa và sinh ở phố Pháp Hn ạ
Em 7x và tất cả anh em cùng lứa bang cò ỉa đã thôi không ăn ở đây gần chục năm rồi. Từ ngày thái thịt bằng máy và thịt lăn sẵn từ đêm cho vào rổ. Chịu, không muốn ăn nữa.

coolpix8700

Xe ngựa
Em 7x đời giữa và sinh ở phố Pháp Hn ạ
Em không thích ăn phở, nên ít ra mấy cái nhà hàng này.
Nhưng em cũng công nhận cái quán ở đầu Lò Đúc lúc nào cũng đông và chiếm đa số không phải là các nhóm thanh niên.
Em không ăn thì cũng không có nghĩa nhiều người khác cũng phải thấy không ngon!

SesameStreet

Xe điện
Em thấy là ăn cũng được.
Thịt dai ngoách, được cái ăn hết rồi húp cái nước dùng của nó cũng ngon.
Nhưng mà 70 nghìn thì quá chát.

.Xukthal

Xe container
Phở hà nội mà không có dấm tỏi là không thể chấp nhận được rồi! Còn quảng cáo chỉ là ảo thôi cụ ạ.....! Làm gì thì cũng phải có trách nhiệm thì mới tốt được cụ ạ. Chứ bây giờ họ chỉ nhìn vào kết quả công việc không ai nghe bạn nói đâu....
Có mà em ko ăn nên ko chụp :D
Mà dấm tỏi là sau này chế thêm chứ chuẩn Phở HN xưa chỉ có dấm trắng thôi, ko ăn tỏi...
Hôm nay em chụp cả lọ dấm tỏi rùi nhớ :P

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mời các cụ thưởng thức phở gia truyền 3 thế hệ, ngon nhất Hà Nội... :P
Chấp hết các thể loại Thìn, Tỵ, Ngọ, Mùi luôn :))

Chỉnh sửa cuối:

shreak

Xe hơi
Quán phở mới mở ngõ 116 Nhân Hòa, gần công ty em, bò mềm, nước phở thơm, không mì chính. 35k bát như ảnh, chả cần đi đâu xa ;))

Boydepzai190579

Xe tăng
Dạo này thìn vắng rồi,dân quanh đấy toàn ăn tái lăn nhà Mão gần đấy,lăn trực tiếp thịt mềm,thơm mà giá có 35k,gọi bát 50k thì no quá trưa luôn,mà tay Thìn đấy vừa kiếm đc rất nhiều tiền qua việc bán thương hiệu.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chắc toàn thuê truyền thông lăng xê ! Nếu lấy thang điểm 10 làm chuẩn thì phở tái lăn đầy hành lắm mỡ này nhà cháu cho 3,5 điểm. :D
Ngày xưa có tý mỡ rang cơm cũng đã là bóng môi, trôi miệng, thì phở Thìn thơm mùi bò xào tỏi thì đúng là cao văn lương, Mỹ văn vị, chứ bây giờ đến như ăn phở còn thích nước trong thì phở Thìn vừa đầy dầu mỡ lại xào lăn thêm mùi dầu mỡ khét khét thì khó xơi lắm anh ạ

kuhon

Xe tải
Theo quyển sách Hà Nội Xưa có viết 1 đoạn về phở thìn. Nó ko có gì đặc biệt về phở mà đặc biệt về ông bán phở vì lúc mỹ ném bom các hang quán khác nghỉ hết nhưng cái quán phở thìn nó vẫn mở, ko nghỉ ngày nào.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Cá nhân cháu cho rằng 2 loại nước trong xưa và nước đục phở Thìn ăn đều hay các cụ ạ. Đối thủ của phở Thìn thực ra lại là phở áp chảo Bát đàn cơ các cụ ạ. Hàng này cạnh hàng phở Bao cấp xếp hàng

Azeglio

Xe điện
Em dễ tính, toàn ra quán ông anh chơi cùng ăn phở. Ăn hợp miệng. Mỗi tội không được gọi món, ngồi ghế, bố ý gườm gườm nhìn rồi bê ra cho bát phở như bát bò trần.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em lên Hà nội cũng được gần hai chục niên rồi nhưng nay mới có dịp được ăn cái bát phở Thìn (phố Lò Đúc) mà các cụ Hà Nội gốc vẫn hay tấm tắc khen lấy khen để ấy, ăn xong làm em nghi ngờ cái sự thanh lịch của các cụ Hà Nội lắm rồi đấy. Theo em thì đây phải là mỳ thịt bò nhiều mỡ, em thấy nó chả có cái phong vị hương vị của phở gì cả, em thấy nó chỉ như bát mỳ thịt bò em nấu vội buổi sáng có chăng là nhiều mỡ hơn mà thôi, mà đúng là cái sợi phở ở quán đấy nom giống mỳ (mỳ, mỳ gạo) hơn là sợi phở.
Các cụ bớt khen cái quán này đi nhé kẻo dân xứ khác người ta cười cho, cứ tưởng tinh tế thế nào. À mà giá 75k /1bát.
Cũng tùy khẩu vị, như em nó gắn với em từ bé tý tẹo, là kỷ niệm, hồi xưa khi đói được bát phở tái lăn thơm lừng thế ai chả mê, như con nhỏ nhà em cũng ko thích phở ở đó nhưng thích trứng trần ở đó, nói chung tùy thôi.

zotdac

Xe hơi
Theo quyển sách Hà Nội Xưa có viết 1 đoạn về phở thìn. Nó ko có gì đặc biệt về phở mà đặc biệt về ông bán phở vì lúc mỹ ném bom các hang quán khác nghỉ hết nhưng cái quán phở thìn nó vẫn mở, ko nghỉ ngày nào.
Đấy là nói về ông Thìn - Phở nước truyền thống ở Đinh Tiên Hoàng, đoạn gần cầu Thê Húc.
Còn ô. Thìn Lò Đúc thì đầu thập kỷ 80 mới nặn ra cái phở tái lăn, để cạnh tranh vs hàng gần đó.

Cỡ 16 năm trước, em hay ăn Phở Thảo ở Hàng Chuối, cũng gần ngã 5 Lê Văn Hưu - Lò Đúc.
Em thường đến trước 6h sáng, khi mới có vài khách, để gọi bát cho thật đúng ý.
Sau này, vị nước phở có hơi khác, như kiểu cân đối khẩu vị vùng miền. Nên em thưa dần.
Cụ nào gần đây có ăn Phở Thảo thì cho tí nhận xét.

kuhon

Xe tải
Đấy là nói về ông Thìn - Phở nước truyền thống ở Đinh Tiên Hoàng, đoạn gần cầu Thê Húc.
Còn ô. Thìn Lò Đúc thì đầu thập kỷ 80 mới nặn ra cái phở tái lăn, để cạnh tranh vs hàng gần đó.

Cỡ 16 năm trước, em hay ăn Phở Thảo ở Hàng Chuối, cũng gần ngã 5 Lê Văn Hưu - Lò Đúc.
Em thường đến trước 6h sáng, khi mới có vài khách, để gọi bát cho thật đúng ý.
Sau này, vị nước phở có hơi khác, như kiểu cân đối khẩu vị vùng miền. Nên em thưa dần.
Cụ nào gần đây có ăn Phở Thảo thì cho tí nhận xét.
Cám ơn bác cung cấp thông tin, ko e lại nhầm, khổ cho ông thìn.

longmd

Xe tải
Dạo này thìn vắng rồi,dân quanh đấy toàn ăn tái lăn nhà Mão gần đấy,lăn trực tiếp thịt mềm,thơm mà giá có 35k,gọi bát 50k thì no quá trưa luôn,mà tay Thìn đấy vừa kiếm đc rất nhiều tiền qua việc bán thương hiệu.
Cụ cho xin địa chỉ chính xác với ạ.
Thanks cụ!

uaytau

Xe buýt
Em fan phở Biên. Cụ Biên lúc nào đứng bán cũng đội cái mũ trắng rất ấn tượng. Khi nào Biên đóng cửa thì em mới sang ăn phở Thìn. :D
Gần Biên là Thìn Bờ Hồ chắc cụ sang đấy chứ cũng chưa sang đến Thìn Lò Đúc đâu nhỉ.
Mà giờ mấy người đi ăn phở Thìn khoe HN gốc nữa đâu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Phở Biên phải cụ Biên bán cơ. Con gái sau khi bố mất bán hàng chán lắm. Bây giờ phở Biên còn mỗi sốt vang là gần giống ngày xưa.