[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

f1_hn

Xe container
Từ lâu rồi e thấy các quán phở từ Nam chí Bắc nấu ăn dở như hạch, ko bằng 1 góc phở vợ e nấu.

Ko lẽ e lập chuỗi "Phở bà xã" ngon bổ rẻ cho mấy quán thích chặt chém lác mắt ra.
Ở nhà nấu chất hơn cụ...có thể vị ko bằng nhưng chất e tin là hơn ngoài hàng :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Từ lâu rồi e thấy các quán phở từ Nam chí Bắc nấu ăn dở như hạch, ko bằng 1 góc phở vợ e nấu.

Ko lẽ e lập chuỗi "Phở bà xã" ngon bổ rẻ cho mấy quán thích chặt chém lác mắt ra.
Hehe. Cụ chưa hỏi giá phở gấu nhà thôi. 150k 1 bát. Thường thường thì cũng 80k 1 bát mà ăn cũng chưa bằng hàng đâu. A ma Tơ chỉ có thua Pờ Rồ nhóe! Hihihi

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở Hanoi thiên đường ẩm thực, Các cụ nên dùng dịch vụ nhé đừng bắt các mợ copy của pờ rồ mà om nhà. Đấy là các cụ chưa phải lau dọn đấy!

Rockport Avior

Xe tăng
Ngon dở tùy miệng! Cãi nhau đến sáng chả xong!
Nhưng cơ bản, cháu đánh giá quán này về hình thức vệ sinh là rất bẩn!
Nên hầu như không bao h đến, trừ trường hợp có bạn bè rủ qua hay vì có bạn bè ở tỉnh về đòi đưa tới đó!

Bastion.P

Xe container
Ko cụ, e cũng có hỏi thăm chứ, loanh quanh 45k/bát tái chín đầy ú ụ, nước xương ninh ngọt thanh cẩn thận, e ăn 1 bát là đủ no lưng lửng bụng.

Đấy là nhà nấu ít có 6-7 bát, mua nguyên liệu chọn ở chợ gần nhà. Nếu làm nhiều 6-700 bát, mua thịt loại trung bình khá, lại mua nhiều tại gốc thì 30k là hoàn toàn có thể ;;)

Hehe. Cụ chưa hỏi giá phở gấu nhà thôi. 150k 1 bát. Thường thường thì cũng 80k 1 bát mà ăn cũng chưa bằng hàng đâu. A ma Tơ chỉ có thua Pờ Rồ nhóe! Hihihi

XSim

Xe container
Ko cụ, e cũng có hỏi thăm chứ, loanh quanh 45k/bát tái chín đầy ú ụ, nước xương ninh ngọt thanh cẩn thận, e ăn 1 bát là đủ no lưng lửng bụng.

Đấy là nhà nấu ít có 6-7 bát, mua nguyên liệu chọn ở chợ gần nhà. Nếu làm nhiều 6-700 bát, mua thịt loại trung bình khá, lại mua nhiều tại gốc thì 30k là hoàn toàn có thể ;;)
Làm hàng ăn chi phí nguyên liệu tầm 50% thôi, nên bát ú ụ của cụ ngoài hàng bán 60k đó.

MotoG

Xe tăng
Em thấy "may mắn" vì đã ăn trước khi nâng giá 90K. Giờ chắc trong bát phở có thịt Rồng rồi. Bye bye ko bao giờ gặp lại.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
các cụ mợ tẩn phở gà Yên Ninh chưa. 100k 1 bát từ hàng chục năm trước. Cháu ăn Phở gà Lâm quen dồi nêbnêbn chưa ăn phở gà đắt ve lù này

Bang lang

Xe điện
Các cụ toàn những người sau thời bao cấp thì hiểu thế nào được Phở Thìn.
Phở Thìn hồi xưa nhiều thịt, béo ngậy - thời bao cấp thế là đỉnh của ngon rồi. Cũng như kem Tràng Tiền, nếu đi ăn mấy thứ này bằng vị giác khứu giác hiện nay thì không ngon. Muốn ngon phải ăn bằng ký ức, mỗi một miếng cắn là kỷ niệm lại ứa ra ngập đầy trong miệng, vị ngon từ quá khứ nghèo đói dội về. Một đứa trẻ cả tuổi thơ gắn với cơm nấu bằng gạo mậu dịch đỏ quạch lẫn mùi hôi mốc lấm tấm mọt đen và ăn kèm lạc rang, thịt cá là thứ xa xỉ. Ngày bố đi công tác về cả nhà kéo ra phở Thìn làm mỗi người 1 bát to đầy tú ụ thịt bò chan nước béo ngậy giữa mùa đông lạnh, đó mới là thứ làm nên Phở Thìn.
Đúng cụ ạ! Hồi còn nhỏ, thỉnh thoảng được mẹ cho cái phiếu ăn phở Mậu dịch hoặc cháo lòng mà nhớ mãi, mang cặp lồng đi mua, ăn hết phở còn nước thì cho cơm nguội vào, em ko biết tả nó ngon kiểu nước trong hay bùi ngậy của thit bò nhưng em nhớ là nó rất thơm. Cứ 3h chiều nhà ăn nấu phở, thơm nức cả cái khu tập thể, bọn trẻ con thèm rỏ dãi và mong ngóng bố mẹ tan ca xem có phiếu nào ko. Bạn em nhiều đứa hay được ăn phở vì bố mẹ làm độc hại nên được phát. Có lúc em còn hỏi sao mẹ em ko làm chỗ độc hại để có phiếu ăn. Thỉnh thoảng lên mhaf ông nội gần chỗ vườn hoa tập kèn, ông dẫn đi ăn phở của một ông người tàu, quẩy ở đó rất to và ngon. Khi lên cấp 2, đúng tuổi ăn tuổi lớn, mỗi lần đi bơi ơ Quảng Bá, ông lại cho ăn ở quán Phở đầu Yên Phụ. Em ăn xong 1 bát mà vẫn con thèm vì cái gì cũng ít. Ông hỏi, có ăn nữa ko? em xấu hổ bảo ko đủ rồi nhưng thằng em họ dũng cảm hơn bảo ăn nữa, thế là em cũng xơi được tiếp 2 bát . Bây giờ em thỉnh thoảng vẫn phở gánh hàng trống nhưng vẫn ko thấy ngon bằng phở hồi xưa, phở Mậu dich.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cháu cũng tín đồ phở mậu dịch đây nhưng các cụ mợ cũng đừng để hoài niệm lấn át cảm giác. Theo cháu các cụ hãy ăn bằng thực tại và ăn ở nhiều hàng từ rẻ đến đắt để so sánh và đánh giá cho chuẩn ạ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hanoi cách đây 20 năm có hàng phở bò Phạm ngọc Thạch có 2 cô bán hàng trẻ ăn rất ổn. Quán này to và đông khách đối diện phòng cưới Kim Liên bây giờ. Cháu nhìn cô em mê tít. Cơ mờ không biết bây giờ quán này chuyển đi đâu...

Vvtvvt

Xe tải
Phở Thìn với em chưa bao giờ là ngon, vào 1 lần rồi không bao giờ quay lại. Còn cái phở Bát Đàn thì cách đây hơn chục năm có vào nhưng ăn nguội và xếp hàng thấy mệt mỏi nên thôi.

sau này em mở quán phở mang tên em các cụ ủng hộ em nhé.
Cụ làm cho em nảy sinh ý định kinh doanh mở nhà hàng cháo lòng tiết canh tại cổng viện Huyết học và truyền máu TW. Các Cụ qua ủng hộ em nữa nhé

kiailovey

Xe tải
Phở Thìn với em chưa bao giờ là ngon, vào 1 lần rồi không bao giờ quay lại. Còn cái phở Bát Đàn thì cách đây hơn chục năm có vào nhưng ăn nguội và xếp hàng thấy mệt mỏi nên thôi.

sau này em mở quán phở mang tên em các cụ ủng hộ em nhé.
Cụ nhớ đặt tên theo con giáp mới hanh thông như Phở Sửu, Phở Mùi nhé

dhela

Xe tăng
Qua Tết có khi lên 100k. Giờ này năm sau có khi 120k/1 bát. Trên mạng mã hội em thấy đang dập phở Thìn khá ghê.
Trước phản ứng có phần thái quá của cộng đồng mạng, tài khoản Facebook N.B.Đ được cho là người thân thiết của chủ tiệm phở Thìn lên tiếng: “Chỉ ăn phở thì không vô Thìn nên người vô Thìn thì không chỉ để ăn phở, cho nên đừng dạy những người vô Thìn cách tiêu tiền thưa anh chị em. Bởi vì ngay cả việc tại sao họ vô Thìn ăn phở cũng đã khác với việc các anh các chị đi ăn phở rồi. Các anh các chị đã có món phở truyền thống, Hà Nội cũng nên có một chỗ tươm tất để lan tỏa cái thứ truyền thống đấy đi xa phải không thưa anh chị em? Hãy đi ăn tô phở yêu thích của các anh các chị và để cho Thìn làm việc của Thìn nhé anh chị em”.

Vào Phở Thìn ko ăn phở thì ăn Thìn à?
Thằng đại diện Thìn nó phát biểu thế này thì còn bị đập nữa. Dám khích đểu khách hàng, khệnh khạng với đồng nghiệp =P~

Cá nhân em thì mong Thìn tăng mẹ lên hẳn 500 cho bõ công bị chửi. Đằng nào chả bán cho tây =P~

kiailovey

Xe tải
Vị chi là 5 Biden/bát. Đón khách Tây hậu Covid.
Mọi người tham khảo cách khắc chế của mình. Tôi đã thử mua 80k thịt bò loại ngon, về làm phở xào (cái này dễ làm lắm, ăn cũng ngon) được 4 bát 🍲 đầy.
Rat tiện lợi các cụ nhé. Khi nào muốn ăn chỉ cần động binh trước 10 phút thôi. Bao ngon 😋

Cap nhi tan

Xe buýt
Thu nhập tầm 50 củ/ tháng thì ngày một bát cũng ổn!

sthd

Xe lăn
em ghé mấy lần. thấy bẩn bẩn, chật chội, ông chủ ăn mặc lem nhem, nên không quay lại nữa