[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Bính Thân

Xe hơi
Cụ khỏe thật cháu 3km phọt không ra hơi

OmegaO9

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

OmegaO9

Xe container
Em thấy mức chênh lệch giữa Garmin với các app để chạy như Strava, Runkeeper, Adidas, Nike,.... ntn vậy bác?
Em thấy quãng đường Garmin đo toàn thấp hơn các app trên điện thoại.
Mà giữa các app cũng có chênh lệch nhau nữa.
Không hiểu app nào đo chuẩn nhất.
Đều có sự chênh lệch nhất định cụ ạ. Bởi vì cách sử dụng hệ GPS là khác nhau với từng cá nhân hoặc hãng chọn (Ví dụ: Các cụ hay sử dụng kết hợp 2 hệ GPS để khoá như: Gps + Glonass hay Gps + Galileo hay Beidou, Gps trên đồng hồ, còn trên điện thoại là mặc định) và Gps lại phụ thuộc và địa hình cũng như là có sai số ở vài chục mét. Điều này đơn giản vì hệ Gps miễn phí nên độ chính xác sẽ không thể ở vài mét như có trả phí được.
Ngay cả khi sử dụng một thiết bị có độ chính xác rất tuyệt vời, thì cũng cần phải vào sân vận động để tinh chỉnh so với đường track thì mới ra con số tin tưởng được (chưa kể các yếu tố sử dụng).
Tóm lại: Các app từ điện thoại như Strava, Runkeeper hay Adidas running đều được đánh giá cao khi đo khoảng cách, với điều kiện địa hình thông thoáng và sai số gần như không đáng kể. Cá nhân em cũng test rất nhiều lần, cộng thêm hàng tuần chúng em đều có bài 30km chạy dài. Xuất phát cùng nhau, chạy đồng tốc, và báo vòng cũng như mỗi km đều có âm thanh, nên dễ dàng so sánh.

doanphucgt

Xe điện
Ui, thế là cụ cũng sang Starlake giao lưu rồi ạ. Em đang tập sub3 thôi cụ. Race em đang được công nhận cho FM là 3h22 ạ :)
hehe người 1 nhà cụ ơi :D có điều em le ve long run chủ nhật thôi, tuổi gì mà long run thứ 7 cùng team thần gió. hehe

herotran8

Xe tăng
Em thấy mức chênh lệch giữa Garmin với các app để chạy như Strava, Runkeeper, Adidas, Nike,.... ntn vậy bác?
Em thấy quãng đường Garmin đo toàn thấp hơn các app trên điện thoại.
Mà giữa các app cũng có chênh lệch nhau nữa.
Không hiểu app nào đo chuẩn nhất.
Nếu cụ có điều kiện thì mua Garmin hoặc Coros là chuẩn bài còn không thì dùng app trên điện thoại. Garmin và Coros chuyên cho thể thao nên nó cũng chính xác hơn app cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Hoa_anh_đào

Xe tải
Cụ tập mất nước nhiều má hóp là đuong nhiên

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em duy trì món này 20 năm rồi. Cứ Gym trước, chốt hạ là 3 đến 5km để cardio. Nố chung có tuổi ko nên chạy nhiều, tầm 5km đổ lại thôi. Em vẫn duy trì đều.

tienaka

Xe điện
Chào các cụ, dạo này em chạy bộ đều như vắt chanh, ngày nào chạy thấp nhất cũng 10km ~ 15km đo strava. Mà em thấy chân, bụng vẫn vậy chỉ cứng hơn chứ không giảm (bụng giảm nhẹ, bắp đùi to ra). Mỗi 2 cái má là nó tóp lại nhìn buồn cười vãi. Cụ nào chạy bộ có thấy tình trạng bị hóp 2 má lại em không. Cơ mà em thấy má tóp vào nhìn nó cũng đẹp trai ra chứ không kiểu bệu bệu các cụ ạ
Làm gì cũng thế thôi cụ. Khi cụ giảm thì nó giảm mặt mũi tay chân trước bụng sau cùng. Khi tăng thì ngược lại :)

SaoPhaiVoi

Xe buýt
nhìn chung sức khỏe cải thiện rõ rệt, hồi mới chạy toàn pace 8, giờ chạy pace 6 đều đi làm ko bị uể oải, ăn ngủ ngon hơn. rượu bia luôn đứng top các cụ nhé, vợ thì cũng khuyến khích chạy bộ ;)) đây là buổi chạy hôm qua của em chạy về thẳng quán bia xem bóng đá luôn :D chỉ buồn cười cái bị má tóp, đúng là tóp má điền kinh các cụ nhỉ
Cụ chạy pace 6 nhưng nhịp tim nhiu đã

King_crimson

Xe tải
Em thực sự ngưỡng mộ 2 cụ trên này chạy 42.2km dưới 3 giờ, đã thế body còn ngon hơn dân tập gym

OmegaO9

Xe container
Làm gì cũng thế thôi cụ. Khi cụ giảm thì nó giảm mặt mũi tay chân trước bụng sau cùng. Khi tăng thì ngược lại :)
Không hẳn đâu cụ. Giảm bụng cái mấu chốt là phải bịt mồm lại, chiếm đến 80% do ăn uống đấy ạ.

Chào các cụ, dạo này em chạy bộ đều như vắt chanh, ngày nào chạy thấp nhất cũng 10km ~ 15km đo strava. Mà em thấy chân, bụng vẫn vậy chỉ cứng hơn chứ không giảm (bụng giảm nhẹ, bắp đùi to ra). Mỗi 2 cái má là nó tóp lại nhìn buồn cười vãi. Cụ nào chạy bộ có thấy tình trạng bị hóp 2 má lại em không. Cơ mà em thấy má tóp vào nhìn nó cũng đẹp trai ra chứ không kiểu bệu bệu các cụ ạ
Trước e thời đi học còn phải chạy vũ trang xong ép thời gian cơ cụ ạ.tóp hết

red_dragon88

Xe buýt
Theo em các cụ ngoài 3x trở đi nếu ko đặt mục tiêu thi đấu tranh giải hay nghề nghiệp ko liên quan đến điền kinh thì ko nên chạy quá dài.
Đối với dân văn phòng, tuần giành ra 3 đến 4 buổi chạy bộ, khoảng cách từ 3-5km là vừa sức.
Xen giữa các ngày kết hợp các bài hít đất, tạ, xà với mức vừa phải là đẹp, đừng quá nặng.
Em thấy mấy người em quen, chạy hăng lắm, toàn up khoảng cách chạy 1 ngày bét nhất hơn chục cây số. Nhưng ko hiểu sao bụng vẫn có mỡ, không phẳng, người cảm giác ko chắc lắm, có người bị vỡ sụn, có người phải đi mổ sỏi. Thần thái thì em thấy vẫn thế, người gầy, nhưng ko có sức sống mấy. Em cảm thấy các cụ ấy đang gồng quá mức.

cocsku

Xe cút kít
Theo em các cụ ngoài 3x trở đi nếu ko đặt mục tiêu thi đấu tranh giải hay nghề nghiệp ko liên quan đến điền kinh thì ko nên chạy quá dài.
Đối với dân văn phòng, tuần giành ra 3 đến 4 buổi chạy bộ, khoảng cách từ 3-5km là vừa sức.
Xen giữa các ngày kết hợp các bài hít đất, tạ, xà với mức vừa phải là đẹp, đừng quá nặng.
Em thấy mấy người em quen, chạy hăng lắm, toàn up khoảng cách chạy 1 ngày bét nhất hơn chục cây số. Nhưng ko hiểu sao bụng vẫn có mỡ, không phẳng, người cảm giác ko chắc lắm, có người bị vỡ sụn, có người phải đi mổ sỏi. Thần thái thì em thấy vẫn thế, người gầy, nhưng ko có sức sống mấy. Em cảm thấy các cụ ấy đang gồng quá mức.
Em chạy thử thấy 3km/ngày thì ít quá, người vẫn béo như thường. Chắc phải chọn mốc cao hơn. Nhưng 10km thì ko chạy nổi.

minh_viet.78

Xe buýt
Em thực sự ngưỡng mộ các cụ chạy được trên 10km em cố lắm cũng chỉ được đúng 6km không sao nâng lên được nữa còn thường em chỉ được 5 cây thôi ạ

pooka

Xe container
Em chạy thử thấy 3km/ngày thì ít quá, người vẫn béo như thường. Chắc phải chọn mốc cao hơn. Nhưng 10km thì ko chạy nổi.
Theo em thì từ 40-55 tuổi nên chạy 10km mỗi buổi, một tuần chạy 3-4 buổi, các ngày còn lại thì đi bộ hoặc tập thứ khác nhẹ nhàng xen kẽ.
Chạy dưới 10km thì giảm cân không đáng kể hoặc không giảm.
Mà để giảm cân thì không quan trọng chạy nhanh, em chạy 10km trong 70-80 phút, vẫn giảm mỗi tháng 2-3 kg, giảm chậm mà chắc, người khỏe bụng nhỏ.

red_dragon88

Xe buýt
Tùy sức thôi cụ, cụ có thể chạy 5km, căn bản là tuần nào cụ cũng duy trì đc. Ngoài ra còn kết hợp chế độ ăn nữa. Xen giữa các ngày ko tập chạy cụ có thể tập các bài hít đất, tạ, xà đơn.

scud122

Xe tăng
Giảm mỡ bụng luôn là khó nhất, muốn giảm mỡ bụng thì chạy chậm, dùng ưa khí, không dùng gel, chạy kéo dài thời gian ra, chỉ tiếp điện giải chống mất nước trong quá trình chạy......tác dụng lấy năng lượng từ mỡ dụ trữ, còn chạy nhanh dùng kỵ khí thì sẽ lấy năng lượng từ cơ. Theo e đọc ở đau đó thì đại ý như vậy.