[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

OmegaO9

Xe container
Giảm mỡ bụng luôn là khó nhất, muốn giảm mỡ bụng thì chạy chậm, dùng ưa khí, không dùng gel, chạy kéo dài thời gian ra, chỉ tiếp điện giải chống mất nước trong quá trình chạy......tác dụng lấy năng lượng từ mỡ dụ trữ, còn chạy nhanh dùng kỵ khí thì sẽ lấy năng lượng từ cơ. Theo e đọc ở đau đó thì đại ý như vậy.
Đúng đấy cụ. Chạy hiếu khí thường là theo phương pháp MAF, tức dạy cho cơ thể cách chuyển hoá và lấy năng lượng từ mỡ thay vì từ cơ như thông thường. Nếu dự trữ ta có 3000 calo, thì từ mỡ gấp 11 lần như vậy. Phương pháp này cần khoảng 4-6 tháng để tập. Tuy nhiên mấu chốt vẫn là phải giảm tinh bột và tăng rau lên thôi cụ ạ. Em có rất nhiều ví dụ về các bạn đồng run, ultra, tri và ngay cả bản thân cũng phải giảm cực kỳ nhiều tinh bột (hoặc là sau bữa nhậu lại tập hùng hục) để cân đối đầu vào ra thì mới mong giữ được cái bụng săn.
Còn chỉ có chăm chăm vào chạy thì khó giảm cân lắm, kể cả có chơi đến cường độ 120km/tuần. Bởi càng tập nhiều thì cơ thể nó càng đòi hỏi nạp vào lắm.

cocsku

Xe cút kít
Đúng đấy cụ. Chạy hiếu khí thường là theo phương pháp MAF, tức dạy cho cơ thể cách chuyển hoá và lấy năng lượng từ mỡ thay vì từ cơ như thông thường. Nếu dự trữ ta có 3000 calo, thì từ mỡ gấp 11 lần như vậy. Phương pháp này cần khoảng 4-6 tháng để tập. Tuy nhiên mấu chốt vẫn là phải giảm tinh bột và tăng rau lên thôi cụ ạ. Em có rất nhiều ví dụ về các bạn đồng run, ultra, tri và ngay cả bản thân cũng phải giảm cực kỳ nhiều tinh bột (hoặc là sau bữa nhậu lại tập hùng hục) để cân đối đầu vào ra thì mới mong giữ được cái bụng săn.
Còn chỉ có chăm chăm vào chạy thì khó giảm cân lắm, kể cả có chơi đến cường độ 120km/tuần. Bởi càng tập nhiều thì cơ thể nó càng đòi hỏi nạp vào lắm.
Cách "dạy cơ thể" của cụ có phải bí kíp không? Chia sẻ với mọi người chút!

Demchinhhang.net

Xe container
Què chân bóng đá, tóp má điền kinh.

Nhưng mặt xương xương nó xấu lắm cụ. :D. Tròn quá thì ú na ú nần nhưng hóp thì nhìn lại không đẹp.
Đẹp hay không phải nhìn tổng thể cụ nhé. Không ai nhìn mỗi cái mặt. Người ta sẽ lướt mắt nhìn toàn thân xem tỉ lệ thế nào. Nếu không tập tành mà chỉ ăn nhậu thì đa số là thể hình xấu vì người Đông Nam Á không may mắn có đặc điểm nhân trắc học tốt như Tây trắng hoặc châu Phi. Đầu to vai nhỏ chân ngắn đùi que tăm bụng lại còn bự nữa thì chán lắm. Chết bất thình lình khi tập thể dục là mục đích sống của em vì em sợ cảnh đột quỵ do thừa cân, ỉa dầm đái dề sống lay lắt khổ cho mình và con cháu.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Chạy nhiều làm giảm mỡ dưới da. Da dẻ cũng khô đi, tóc cũng không bóng mượt như xưa nữa.

xe mink

Xe tải
Nói thì bảo đụng chạm, chứ nhiều đ.c ngáo chạy lắm, em cũng được biết vài trường hợp đột quỵ vì mòn này rồi

Hanh Ha

Xe tăng
Em cũng thích chạy nhưng đợt này bỏ món này do chạy thấy đau khớp gối. Giờ chuyển sang đi xe đạp

OneMoreNight

Xe tải
Què chân Bóng đá
Hóp má Điền kinh
Chết bất thình lình- thể dục buổi sáng
...
Xưa em thấy có câu này ;))

red_dragon88

Xe buýt
Các cụ thử tập HIT đi, em thấy rất hiệu quả. Có thể tập tại chỗ không cần ra ngoài hoặc chỉ một không gian vừa phải, tiết kiệm thời gian, phù hợp với mùa dịch. Em đã thử tập và thấy thể trạng khỏe lên nhiều :
- Cơ lưng, cơ vai, cơ mông, cơ đùi săn chắc lên trông thấy; khả năng hô hấp cải thiện; phom dáng chắc chắn.
- Bụng vẫn có mỡ nhưng không bị phệ, em dân văn phòng ngồi nhiều nên chấp nhận bụng tích chút mỡ cũng không vấn đề gì, em cũng không kiêng cữ gì chỉ không ăn uống quá độ.
Một buổi tự tập HIT của em thường gồm những bài sau:
- Khởi động xoay các khớp và giãn cơ : 10p
- Đánh gió theo kiểu boxing ( vì trước đây em có tham gia một lớp phong trào boxing) : 1-3 p
- Chuyển bật nhảy tại chỗ : đếm đến 50 hoặc 100 tùy sức
- Chuyển hít đất : 15-20 lần tùy sức khỏe, không cần hít nhiều
- Chuyển chạy nâng cao gối: đếm đến 50 hoặc 70
- Chuyển bài tập phối hợp: đứng thẳng --> ngồi xuống đổi sang tư thế hít đất, hít 1 rep --> đứng lên về tư thế ban đầu. Lặp đi lặp lại tối thiểu 10 lần.
- Tập với tạ tay, loại nhẹ từ 3-5kg, không cần quá nặng
Xen giữa các bài tập nghỉ khoảng 30s đến 1p tùy thể trạng. Sau khi tập hết series trên, có thể nghỉ khoảng 3p và bắt đầu lại từ đầu. Một buổi tập có thể thực hiện khoảng 3 vòng như vậy là đủ khỏe.

BMWS

Đi bộ
Em thực sự ngưỡng mộ các cụ chạy được trên 10km em cố lắm cũng chỉ được đúng 6km không sao nâng lên được nữa còn thường em chỉ được 5 cây thôi ạ
Tôi trước khi chạy cách đây 1 năm cũng như cụ, nhưng chạy dần quen chân thấy sau ngưỡng 6-7km thì cứ đều đều mãi cũng được. Nhưng là trung niên rồi nên tôi không cố, lượng sức mình cứ chạy độ 5,6 km thôi. Hôm nào hứng lên và có thời gian thì cố 10 km. Thực ra chạy là cho mình nên nếu không so đo pace với quãng đường với người khác thì cụ sẽ thấy enjoy việc chạy hơn. Nếu cứ chạy để up facebook thì haha, phần nhiều là gồng quá, nhất là với dân văn phòng

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tôi trước khi chạy cách đây 1 năm cũng như cụ, nhưng chạy dần quen chân thấy sau ngưỡng 6-7km thì cứ đều đều mãi cũng được. Nhưng là trung niên rồi nên tôi không cố, lượng sức mình cứ chạy độ 5,6 km thôi. Hôm nào hứng lên và có thời gian thì cố 10 km. Thực ra chạy là cho mình nên nếu không so đo pace với quãng đường với người khác thì cụ sẽ thấy enjoy việc chạy hơn. Nếu cứ chạy để up facebook thì haha, phần nhiều là gồng quá, nhất là với dân văn phòng
Chuổn cụ. Cháu tập 1 tiếng thì 25' nhảy dây và tập tâng cầu, còn lại chạy pace 7'30

namcutthoi

Xe buýt
Từ đợt CVTN có đồng chí bảo vệ được Cô hỏi thăm là em bớt chạy hẳn. Cả tuần chỉ ra cùng ae 1 buổi nhẹ nhàng tầm 10km. Chạy đeo khẩu trang nên tầm pace 5:30 là tim nó phải lên cỡ 160bpm. Hôm qua CV đóng cửa vì quận Hai Bà lên vùng cam. Thôi lại tập ở nhà cho má nó đỡ tóp 😂

OmegaO9

Xe container
Cách "dạy cơ thể" của cụ có phải bí kíp không? Chia sẻ với mọi người chút!
Cái đó ai cũng có thể tập cụ ạ. Vấn đề là cơ thể cần thời gian để quen với việc chuyển hoá ATP đó, nên người chạy cần phải kiên trì hơn. Nôm na là nên tập tự kỷ với quãng đường dài, một mình, và với nhịp tim ở ngưỡng nhẹ nhàng (thường là 140 đổ lại). Món này đúng với cả người mới chạy và cả những anh em chạy dài và siêu dài, bởi chỉ có cách dùng năng lượng mỡ đó thì mới duy trì lâu được. Cái nữa là sức bền cơ thể tăng lên nhiều đấy ạ. Ví dụ ở pace 5:40 trung bình, khi chưa tập MAF thì có thể tim lên đến 150-145 trung bình, nhưng sau 6 tháng tập thì với HR 140 đó, có thể chạy ở pace 5:15-5:20.
Cá nhân em thì bia rượu nhiều nên món đó em cải thiện chậm lắm cụ ạ.

VladimirP

Xe tải
Em nghe nói là các cầu thủ bóng đá chuyên nghiệp về già (trên 40, 50...) thường bị hỏng đầu gối do chấn thương và vận động quá nhiều... Không hiểu với các vận động viên chạy chuyên nghiệp thì thế nào nhỉ, có cụ nào biết không ạ?