[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

xherox

Xe điện
Đúng cụ à
Em may mắn là dính chấn thương nhẹ phổ biến dễ phục hồi.

Sau đợt đó thì luôn để ý từng chút một, tạo kế hoạch nhìn trước ngó sau chứ không kiểu ào ào như trước nữa.

Thể thao luôn tiềm ẩn rủi ro nên phải đề phòng trước thôi cụ à
Bạn bè em cũng bị nhiều lắm, người chấn thương đầu gối giống em, người thì rách sụn, đứt dây chằng, rách cơ do chơi đủ các môn, nào chạy, tennis, cầu lông, cứ chủ quan rồi sẽ toang. he he

Ryan848

Xe container
Em đu thớt này cũng hơi bị nhiều, các cụ mợ thể thao để ý sk, đừng đu theo số đông làm gì; sức khỏe hay chấn thương chỉ dành cho riêng mình thôi nên hãy lắng nghe cơ thể ạ.

Hự.

Xe điện
Nhiều người hay nói là "lắng nghe cơ thể mình". Vấn đề ko phải lúc nào cơ thể nó cũng báo hiệu đầy đủ và rõ ràng vấn đề, mình cũng chưa có kiến thức, kinh nghiệm để hiểu tín hiệu đó. Từ đó dẫn đến chấn thương dù có lắng nghe đến mấy đi nữa.

Nên theo em, tập nhẹ, vui vui thì ko nói, còn tập nghiêm túc thì cần tìm hiểu, tăng cường kiến thức về dinh dưỡng, chấn thương thể thao, tham khảo bác sĩ thể thao về khối lượng tập luyện, khi có vấn đề thì đi khám bệnh viện thể thao từ sớm chứ ko chủ quan hoặc tự chữa.

Ryan848

Xe container

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em góp vui, chắc mọi người ai đều đã từng :))
Phát FM đầu đời em còn thổi sáo bằng mít cơ :))

OmegaO9

Xe container
Người OF
Chắc chắn có lý do mà chúng ta ít biết/
VĐV Nguyễn Văn Longrất hiền lành, nhưng đã từng gặp khó khăn về kinh tế, không biết bây h thế nào
Cũng dễ đoán!
Cá nhân em rất thiện cảm với Long. Rất điềm đạm, khiêm tốn và nhiệt tình, có khả năng diễn đạt tốt. Với khả năng của cậu ấy và sự phát triển của phong trào chạy bộ hiện nay, cậu ấy có thể sống khoẻ với nghề này.

xherox

Xe điện
Nhiều người hay nói là "lắng nghe cơ thể mình". Vấn đề ko phải lúc nào cơ thể nó cũng báo hiệu đầy đủ và rõ ràng vấn đề, mình cũng chưa có kiến thức, kinh nghiệm để hiểu tín hiệu đó. Từ đó dẫn đến chấn thương dù có lắng nghe đến mấy đi nữa.

Nên theo em, tập nhẹ, vui vui thì ko nói, còn tập nghiêm túc thì cần tìm hiểu, tăng cường kiến thức về dinh dưỡng, chấn thương thể thao, tham khảo bác sĩ thể thao về khối lượng tập luyện, khi có vấn đề thì đi khám bệnh viện thể thao từ sớm chứ ko chủ quan hoặc tự chữa.
Chính xác cụ nhỉ, khổ cái là nguồn thông tin ko được tiếp cận nhiều nên toàn tự phát là chính, dẫn đến hậu quả là phổ biến và khó tránh khỏi.

• Vodka
Reactions: rfs

xitrum145

Xe tải
Nhiều còm quá em lội vào hơi muôn nên muốn biết là cụ chủ sau 6 tháng có thỏa nguyện được FM không?
Em mới tập chạy được 3 tháng, gần đây bị đau đầu (kiểu như váng đầu sau khi uống rượu), bị cỡ 2 tuần rồi. Cứ chạy nhẹ nhàng hoặc uống 2-3 chén rượu thì thấy đỡ. CCCM chạy nhiều hoặc có chuyên môn chỉ giúp em có phải là do chạy trúng gió, bị tăng huyết áp đột ngột=>vỡ mạch, hay có vấn đề gì với chạy bộ gây ra cho máy móc không?
Em cảm ơn

• Vodka

QDV2012

Xe tăng
Nhiều còm quá em lội vào hơi muôn nên muốn biết là cụ chủ sau 6 tháng có thỏa nguyện được FM không?
Em mới tập chạy được 3 tháng, gần đây bị đau đầu (kiểu như váng đầu sau khi uống rượu), bị cỡ 2 tuần rồi. Cứ chạy nhẹ nhàng hoặc uống 2-3 chén rượu thì thấy đỡ. CCCM chạy nhiều hoặc có chuyên môn chỉ giúp em có phải là do chạy trúng gió, bị tăng huyết áp đột ngột=>vỡ mạch, hay có vấn đề gì với chạy bộ gây ra cho máy móc không?
Em cảm ơn
Em chẳng thấy 2 vấn đề chẳng liên quan gì đến nhau đâu cụ ơi :D

Tái phát nhiều thì đi chụp chiếu ở bệnh viên thôi, tăng huyết áp vỡ mạch e thấy hay đi kèm mỡ máu, thừa cân béo phí, ít vận động. Chứ thể dục thể thao tập luyện ăn uống điều độ thì chỉ có tốt cho tim mạch với huyết áp thôi chứ chẳng thấy hại gì.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em cảm ơn
Vấn đề này không nên khám online, chụp chiếu chứ cụ.
Còn việc vận động bất kể món gì, nó cũng sẽ đẩy nhịp tim HR tăng => máu và ô xi được luân chuyển nhiều hơn đến các bộ phận, tuần hoàn máu não đương nhiên được cải thiện một cách tự nhiên.
Nếu như cụ bị váng đầu sau khi chạy, thì cụ thử điều chỉnh lại nhịp tập xem sao. Ví dụ như trước bài chạy thì khởi động kỹ, sau đó đi bộ thêm 10' rồi mới bắt đầu chạy nhẹ nhàng.

hauyenhd

Xe container
E hóng các cụ thôi hôm qua thấy chân cẳng đỡ cũng chạy thử tí nhưng vẫn k được đành giã từ môn này thôi.

• Vodka

Ryan848

Xe container
Em cảm ơn
Em nghĩ có thể là hiện tượng thiếu máu não, nhưng để chắc chắn thì như cụ dưới tư vấn, nên khám chứ hỏi trên mạng ko giải quyết dc.
Vấn đề này không nên khám online, chụp chiếu chứ cụ.
Còn việc vận động bất kể món gì, nó cũng sẽ đẩy nhịp tim HR tăng => máu và ô xi được luân chuyển nhiều hơn đến các bộ phận, tuần hoàn máu não đương nhiên được cải thiện một cách tự nhiên.
Nếu như cụ bị váng đầu sau khi chạy, thì cụ thử điều chỉnh lại nhịp tập xem sao. Ví dụ như trước bài chạy thì khởi động kỹ, sau đó đi bộ thêm 10' rồi mới bắt đầu chạy nhẹ nhàng.

hungmic

Xe điện
Chúc mừng năm mới các Cụ các Mợ!

Mục tiêu năm nay của em là tham gia đi bộ marathon 40km, từ nay đến ngày xuất phát là 6 tháng. Lúc mới đăng ký, em háo hức phấn khởi lắm, nhưng lúc google thì thấy bảo khó thực hiện, và nhiều khả năng là sẽ tự gây ra chấn thương cho bản thân. Do vậy, em muốn hỏi có cụ mợ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em với, từ việc có khả thi ko, đến kế hoạch luyện tập, và tư vấn giày đi bộ ạ.

Tình trạng sức khỏe của em hiện nay là ko khỏe ko yếu. Mỗi ngày em chỉ đi bộ khoảng 2,3 cây, mỗi tuần đều đi bơi, yoga, cầu lông, nhưng ko quy củ lắm. Em cám ơn cccm!
Quan trọng là cụ có mục tiêu và kiên trì, môn này phải tăng dần dần mới được cụ :)

• Vodka

xitrum145

Xe tải
Em nghĩ có thể là hiện tượng thiếu máu não, nhưng để chắc chắn thì như cụ dưới tư vấn, nên khám chứ hỏi trên mạng ko giải quyết dc.
Dạ, chắc cũng không phổ biến hoặc ít người có hiện tượng này.
Em cảm ơn các cụ Ôm, QDV, Binh nhỳ Ryan đã tư vấn.
Đợi đi khám, chụp thêm ạ, thôi chiều cứ làm thêm 5-7km kèm khởi động kỹ coi sao

Dr Thanh Bùi

Xe container
6 tháng là quá đủ để chạy 42k rồi bác. Chả cần nghỉ việc. Chỉ cần dậy sớm mỗi ngày trung bình 10k, tuần 5 buổi, chạy đều đặn theo giáo án là quất được hết. Em suy ra từ bản thân em thôi. Sau 4 tháng chạy đàng hoàng theo plan em hoàn thành 42km trong 3h30'.
Cụ cho em xin cái plan của cụ được ko , e chạy thấy lâu lên trình . Đợt này hiến máu xong 2 tuần rồi mà cảm thấy còn đi xuống .

• Vodka

bomong

Xe điện
6 tháng là quá đủ để chạy 42k rồi bác. Chả cần nghỉ việc. Chỉ cần dậy sớm mỗi ngày trung bình 10k, tuần 5 buổi, chạy đều đặn theo giáo án là quất được hết. Em suy ra từ bản thân em thôi. Sau 4 tháng chạy đàng hoàng theo plan em hoàn thành 42km trong 3h30'.
Cụ là siêu rồi/
Người bình thường luyện đều sau 5-6 tháng, mỗi tuần 30km tăng dần lên 40-50km thôi, chạy FM từ 4h30-5h ngon lành//

Tập nhiều hơn dễ chấn thương lắm//

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Chắc là cụ còn trẻ chứ như em nay U60 rồi, chạy khoảng 200km/1 tháng nhưng chưa dám chạy 42 bao giờ.