[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

KITTOTET

Xe buýt
Bơi đều có hơn chạy bộ không các cụ?

tranmanhha

Xe điện
Tóm lại, ý cuối cùng của các cụ là: Làm gì cũng được, miễn là ra mồ hôi. Kể cả xúc than.

Sơn Takira

Xe tải
Tóm lại, ý cuối cùng của các cụ là: Làm gì cũng được, miễn là ra mồ hôi. Kể cả xúc than.
Tuỳ cụ ạ.

Lần xúc than gần nhất với gấu đến tận 1h45p. Em mệt nhoài mà khó quá ợ. Mồm gẫu thì như con cá ngão bẩu anh giết em à? :)),

tranmanhha

Xe điện
Tuỳ cụ ạ.

Lần xúc than gần nhất với gấu đến tận 1h45p. Em mệt nhoài mà khó quá ợ. Mồm gẫu thì như con cá ngão bẩu anh giết em à? :)),
Khâm phục.
Em mà được 1h45 phút. Em bỏ hết các công việc khác, chuyển sang chuyên môn này.

thanhan2212

Xe tải
Website
se-m.com.vn
Các cụ chạy máy hay chạy ngoài trời.

Grandtouring

Xe điện
Em chắc cùng độ tuổi với nhóm cụ chủ. Em mới đầu đi bộ, sau giảm cân kha khá rồi mới dám chạy. Sau hơn năm em giảm được 20kg, từ 95 về 74kg và duy trì được mức cân này (em cao 1m74). Ngày nào cũng kết hợp đi và chạy cho đủ chỉ tiêu 10000 steps. Em ăn nhiều rau, thịt, cá trứng, ít cơm, uống ít chứ không bỏ hẳn được. Tuy nhiên, hạn chế tối đa việc tụ tập nhậu nhẹt.

vtthang

Xe tải
Em có ông bạn cũng chạy dư bạn cụ, giờ sụn gối rồi, đi bộ còn khó :D
Nhà cháu nghĩ số người như bạn cụ là hiếm. Buổi sáng cụ cứ tham gia chạy bộ ngoài đường mà xem. Nhiều cụ 60 - 70 tuổi chạy tốt lắm hỏi ra toàn cụ chạy lâu lắm rồi

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thông báo

Em đã lấy biểu quyết mọi người, đa số đều thống nhất chạy vào tối 2,4,6 để tập luyện lấy khí thế chạy giải, rèn luyện sức khoẻ. Em quyết định sẽ chạy từ thứ 2 tuần tới là ngày 27/5. Vậy nhóm mình sẽ có 6 buổi chạy cùng nhau trước ngày tham gia giải chạy.
- Địa điểm: công viên thống nhất.
- Thời gian: 19h bắt đầu.

Em làm thông báo này để mọi người cùng sắp xếp thời gian để cả nhóm cùng tập luyện. Nếu Cụ/Mợ nào không có thời gian điều kiện tham gia cùng nhóm thì báo em nhé. Hoặc tham gia đều nhưng hôm nào đấy bận đột xuất trước giờ cả nhóm cùng chạy nhắn e xin 1 tin nhắn để em biết đường, không làm mất thời gian của tất cả mọi người. Thanks! SĐT của em: 0902655199

Sơn Takira

Xe tải
Em có ông bạn cũng chạy dư bạn cụ, giờ sụn gối rồi, đi bộ còn khó :D
1, Mình nhìn ông bạn mình không nghĩa là mình cũng bị nếu làm như ông ấy cụ nhá.

2. Sao cụ ko tự hỏi hàng nghìn hàng triệu ngưòi tầm tuổi cụ đang chạy ngoài kia mà ko có sao?

3. Sao cụ ko tự nghĩ tại sao hàng nghìn hàng vạn trường hợp mà cụ lại chỉ nhìn thấy và và cảm thông với một vài trường hợp như còm của cụ thế? :))

CuKenPis

Xe buýt
Chuẩn luôn cụ ơi. Thời buổi này k thể dục thể thao là kém văn minh, k có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội

present

Xe điện
Sáng em vẫn kết hợp chạy bộ & đi bộ cỡ 45' với tổng quãng đường tầm 6 - 7km em thấy rất OK.
Tuy nhiên phải lưu ý thêm giày chạy chuẩn nữa để giảm chấn tác động lên các khớp.

BadBoy79

Xe lăn
Thông báo

Em đã lấy biểu quyết mọi người, đa số đều thống nhất chạy vào tối 2,4,6 để tập luyện lấy khí thế chạy giải, rèn luyện sức khoẻ. Em quyết định sẽ chạy từ thứ 2 tuần tới là ngày 27/5. Vậy nhóm mình sẽ có 6 buổi chạy cùng nhau trước ngày tham gia giải chạy.

Em làm thông báo này để mọi người cùng sắp xếp thời gian để cả nhóm cùng tập luyện. Nếu Cụ/Mợ nào không có thời gian điều kiện tham gia cùng nhóm thì báo em nhé. Hoặc tham gia đều nhưng hôm nào đấy bận đột xuất trước giờ cả nhóm cùng chạy nhắn e xin 1 tin nhắn để em biết đường, không làm mất thời gian của tất cả mọi người. Thanks! SĐT của em: 0902655199
Mợ Moon ơi, công viên thống nhất có mấy cổng ạ, mợ cụ thể ở cổng nào không mọi người lạc nhau :) (cổng Lê Duẩn, cổng Trần Khát Trân, cổng Trần Nhân Tông gần rạp xiếc).

Namtroc

Xe điện
Thông báo

Em hóng mắm chắt thôi :)
Tập em chịu

alibaba40bandit

[Tịch thu bằng lái]
Đi bộ hơn 6km mà mất tới tiếng rưỡi là quá chậm, bò chứ không phải đi.

Bác nào béo quá chưa thể chạy bộ thì trước mắt đi bộ nhanh, tốc độ tầm 6 km/h, cũng có hiệu quả tốt. Chứ đi bộ chậm rồi buôn chuyện giải khuây thì chả có tác dụng mấy về cơ thể cả, phí thời gian, có chăng là có tí lợi ích về tinh thần do được buôn chuyện :))
Sau đó nâng dần lên chạy bộ tốc độ 7 - 10 km/h tùy thể trạng.

Các bác ở đây đa số độ tuổi 30 - 50 thì cứ duy trì nhịp tim 130 - 150 trong suốt quá trình chạy, 300 mét cuối thì tăng tốc đẩy nhịp tim lên > 160.
Nên chạy xen kẽ cách ngày có lợi nhất, đừng có ngày nào cũng hùng hục chạy (trừ khi là dân chuyên, hoặc chuẩn bị tham gia giải chạy nào đó), thì không lo hại đầu gối gì cả.
Ý cụ là ngày chạy ngày đi bộ ? Hay chạy 5 phút đi 2 phút và lặp lại vài lần trong 1 buổi.

Em vẫn đg đi bộ tầm 40' / 5km

Em thì đông cũng như hè, ngày nào cũng chạy 3km và có một nguyên tắc bất di bất dịch là phải mặc đủ ấm, đủ nóng bức để ra mồ hôi. Em thấy nhiều người chạy mà cởi trần trùng trục người ko thấy giọt mồ hôi nào thì tác dụng giảm đến 8 phần 10. Chạy bộ nên cân theo thể trạng, theo lứa tuổi chứ ko phải càng chạy nhiều là càng tốt đâu. E cứ chạy tầm 20 phút ra đẫm mồ hôi, sau đó vào công viên tập xà đơn xà kép, xoay lưng nọ kia tầm 1 tiếng là thấy người rất ổn, nhẹ nhõm hẳn. Cả ngày ngồi văn phòng ko ra được giọt mồ hôi nào mà đi tập cũng ko đổ mồ hôi thì đừng mong giảm bệnh tật.

tuandaokaizen1

Xe hơi
Quan trọng là tần suất và duy trì trong thời gian bao lâu thôi!

bocuteo

Xe tải
Em thì đông cũng như hè, ngày nào cũng chạy 3km và có một nguyên tắc bất di bất dịch là phải mặc đủ ấm, đủ nóng bức để ra mồ hôi. Em thấy nhiều người chạy mà cởi trần trùng trục người ko thấy giọt mồ hôi nào thì tác dụng giảm đến 8 phần 10. Chạy bộ nên cân theo thể trạng, theo lứa tuổi chứ ko phải càng chạy nhiều là càng tốt đâu. E cứ chạy tầm 20 phút ra đẫm mồ hôi, sau đó vào công viên tập xà đơn xà kép, xoay lưng nọ kia tầm 1 tiếng là thấy người rất ổn, nhẹ nhõm hẳn. Cả ngày ngồi văn phòng ko ra được giọt mồ hôi nào mà đi tập cũng ko đổ mồ hôi thì đừng mong giảm bệnh tật.
Em cho rằng cơ thể nóng quá cũng làm tổn hại đến các cơ quan bên trong nếu không thoát nhiệt 1 cách tự nhiên và kịp thời.

Giống như máy móc mà quá nhiệt thì tuổi thọ sẽ giảm.

jazzzzz

Xe lăn
Đi bộ thì làm sao đủ nhiệt mà đốt calo hả cụ. Kể cả chạy bộ cũng phải đúng kiểu
Kể cả cụ đạm chân tại chỗ cũng đốt calo, vấn đề là bao lâu và như thế nào.
Đi nhanh tập trung hay đi kiểu tản bộ.

minhtallica

Xe buýt
Thực ra chạy không giảm cân được nhiều. Nếu chỉ với mục đích giảm cân thì còn nhiều hình thức tập khác có hiệu quả hơn chạy, ví dụ tập cardio. Ví dụ như trường hợp của em: cao 165cm, cân nặng 72kg. Em bị quá cân (!) từ khoảng 15 năm trước nhưng cho tới giờ, cân nặng của em không tăng mà cũng không giảm. Trước đây, em hay chạy buổi sáng cùng con tầm 5km trong 30 phút, cân không giảm! Sau đó chơi tennis tuần 2 buổi, mỗi buổi tầm 3 tiếng kèm với chạy buổi sáng, cũng chả giảm đi tý nào. Chỉ được cái không tăng trọng!

Bây giờ bỏ chạy vì có một mình, chạy buồn chết!!! Chỉ còn chơi tennis. Nhưng kinh nghiệm cho thấy chạy với trọng lượng cơ thể bị quá cân sẽ có hại cho đầu gối vì quá tải. Mức độ quá tải phụ thuộc vào cơ thể từng người. Như em hôm nào chơi tennis đánh đơn độ 2 set về nhà kiểu gì cũng đau đầu gối mất một lúc!