[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Fiat2007

Xe buýt
Chạy dài + địa hình trên cao + Thời tiết thay đổi bất lợi bất thường...nhiều nguyên nhân quá. Nhưng chết liền 21 người/ giải chạy thế này thì thật là ám ảnh :(

Laixe80

Xe tăng
Bên Tàu cũng có mấy phong trào chạy việt dã. Đối tượng tham gia chủ yếu dân văn phòng thích khoe khoang. Được cổ vũ nhiệt tình của mấy hãng bán đồ thể thao.

BTC chắc chỉ lo thu tiền bán vé và quảng cáo chứ chẳng có kinh nghiệm ứng phó gì.

Trong giới văn phòng xứ ta cũng rầm rộ lắm. Khoe nhau mấy đôi giày chạy tiền triệu. Mấy cái ảnh chụp cạnh đích hay mấy cái kỷ niệm chương.
Cụ có vẻ hơi cực đoan rồi. Cũng có chuyện phông bạt này nọ, nhưng trên diện rộng thì phong trào chạy bộ là tốt mà, với cả ở VN chỉ toàn đường đua trong thành phố là chính thôi nên cũng đâu có nguy hiểm đâu.

meotamthe

Xe cút kít
Cứ như ở VN thì nhiều thành phần a dua lắm chứ kinh nghiệm gì. Ai muốn tham gia chẳng được. Có mợ còn dắt cả con nhỏ đi cùng kia kìa.

BTC thì nó cũng làm phiên phiến thôi. Chủ yếu người chạy tự lo. Giờ tai nạn thì thiệt thân và đau khổ cho gia đình
Thực tế BTC nó không làm kỹ được vì đây vẫn là các giải mang tính chất phong trào xã hội, không phải các giải Olympic trong hệ thống thể thao, nên ràng buộc yêu cầu đầu vào không thể chặt chẽ, nên người muốn tham gia đều phải đọc kỹ hiểu kỹ rồi mới quyết định có tham gia hay không. Em nhó không nhầm cách đây 2 hay 3 năm phòng trào marathon lên cao, có trường hợp đột quỵ ngay trên đường chạy, tất cả đều là không tự lượng sức.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Bên Tàu cũng có mấy phong trào chạy việt dã. Đối tượng tham gia chủ yếu dân văn phòng thích khoe khoang. Được cổ vũ nhiệt tình của mấy hãng bán đồ thể thao.

BTC chắc chỉ lo thu tiền bán vé và quảng cáo chứ chẳng có kinh nghiệm ứng phó gì.

Trong giới văn phòng xứ ta cũng rầm rộ lắm. Khoe nhau mấy đôi giày chạy tiền triệu. Mấy cái ảnh chụp cạnh đích hay mấy cái kỷ niệm chương.
Cụ nói chuẩn éo chịu được. Tầm 3 năm đổ lại đây chạy bộ nó là mốt lây lan hay sao ấy, thấy các bố các mẹ văn phòng rầm rộ chụp track rồi checkin facebook các kiểu, sắm sửa toàn độ xịn....Giờ thấy xịt hết cả rồi.

TONGIA

Xe lừa
May là nhiều vị quay lại ở phần đầu chặng
Không thì chắc còn khốc liệt nữa

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có vẻ hơi cực đoan rồi. Cũng có chuyện phông bạt này nọ, nhưng trên diện rộng thì phong trào chạy bộ là tốt mà, với cả ở VN chỉ toàn đường đua trong thành phố là chính thôi nên cũng đâu có nguy hiểm đâu.
Chạy trong TP nó không oai cụ ei. Phải chọn mấy vùng hiểm trở xa xôi mới oai. Như ở VN là Pù Luông, Mèo vạc, Lâm đồng, Mộc châu..

Thực ra cái trò chạy bộ-trekking này bao người vẫn âm thầm theo đuổi. Nhưng gần đây được tổ chức rầm rộ thu tiền. Trong số tham gia rất nhiều tay mơ. Bình thường thì lười chảy thây nhưng nghe nói được check-in, được đeo huân chương thì cũng cố nghiển răng sắm đôi giày, cái áo để đú.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Phong trào thôi cụ, bọn em chạy hơn 20 năm rồi có bao giờ phông bạt kiểu đấy đâu. Chạy thì cứ chạy thôi chứ làm quá, làm màu để làm gì. Mà phàm cái gì phông bạt làm màu thì xịt cũng nhanh. Trên FB em có tầm vài chục vị như vậy, hầu hết dân công sở, cứ cuối tuần là lại lôi nhau đi chạy. Đươc tầm 1 năm thì xịt hết. Bọn em thì vẫn chạy đều.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn éo chịu được. Tầm 3 năm đổ lại đây chạy bộ nó là mốt lây lan hay sao ấy, thấy các bố các mẹ văn phòng rầm rộ chụp track rồi checkin facebook các kiểu, sắm sửa toàn độ xịn....Giờ thấy xịt hết cả rồi.
Nhiều người tham gia phong trào nhưng chuẩn bị và hiểu biết chưa đủ hoặc chưa chính xác nên có kha khá bị chấn thương bỏ chạy cụ ạ. Bạn em từng một dạo post FB về chạy, cuối tuần lên Hồ Tây, chạy với nhịp độ rất cao, kết quả sau 2 năm chuyển sang xe đạp, em đoán là chấn thương dây chằng, vì em cũng từng bị, chạy không đúng cách là chuyện này xảy ra ngay.

L.C.D

Xe container

Chạy sinh ra đam mê đấy cụ ạ, kiểu như có động lực để vượt qua chính mình í.
Em dân văn phòng và cũng adua chạy 2 phát rồi, tất nhiên em ko đam mê và em chỉ tham gia vì các con em - đky cho chúng nó chạy cùng hội bạn thân, em và các bố mẹ khác chơi thân nên đky chạy để hỗ trợ con nếu cần. Nhưng bọn nó chạy khỏe hơn mình, đợt chạy leo núi 10km, bọn nó về đích trc em cả tiếng :D. Còn em thì lê lết chỉ chực bỏ cuộc giữa đường, nhưng nghĩ tới việc mất mặt với các con, em phải lấy hết ý chí để bò về đích. Cảm giác vượt qua chính mình, cán đích bằng ý chí thật sự là rất tuyệt. Sau này có những việc gặp cản trở, em đều lấy tinh thần của lần chạy leo núi đó để cổ vũ chính mình, cố gắng cố gắng.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Chạy sinh ra đam mê đấy cụ ạ, kiểu như có động lực để vượt qua chính mình í.
Em dân văn phòng và cũng adua chạy 2 phát rồi, tất nhiên em ko đam mê và em chỉ tham gia vì các con em - đky cho chúng nó chạy cùng hội bạn thân, em và các bố mẹ khác chơi thân nên đky chạy để hỗ trợ con nếu cần. Nhưng bọn nó chạy khỏe hơn mình, đợt chạy leo núi 10km, bọn nó về đích trc em cả tiếng :D. Còn em thì lê lết chỉ chực bỏ cuộc giữa đường, nhưng nghĩ tới việc mất mặt với các con, em phải lấy hết ý chí để bò về đích. Cảm giác vượt qua chính mình, cán đích bằng ý chí thật sự là rất tuyệt. Sau này có những việc gặp cản trở, em đều lấy tinh thần của lần chạy leo núi đó để cổ vũ chính mình, cố gắng cố gắng.
Nếu cụ theo đuổi được đam mê thì chúc mừng cụ. =D>

Nhưng một số em biết thì sau 1 lần đi tởn luôn vì quá vất nhất là với phụ nữ. Chưa kể nó ảnh hưởng đến nhan sắc nữa.

shiluo

Xe container

Lợi ích tập thể thao mang lại nhiều hơn nhiều so với nguy cơ cụ ạ
Kể cả họ có khoe khoang thì cũng là điều tốt vì tập mang lại sức khỏe và suy nghĩ tích cực, khoe về việc rèn luyện sức khỏe, khoe về những kết quả đạt được sau khi nỗ lực không có gì xấu cả.
Vụ chết ở Tàu cũng do thiên tai, cái này khó tránh. Các cuộc leo núi trên thế giới chết còn nhiều hơn nhưng người ta không từ bỏ.
Nói chung là nên suy nghĩ tích cực

L.C.D

Xe container
Nếu cụ theo đuổi được đam mê thì chúc mừng cụ. =D>

Nhưng một số em biết thì sau 1 lần đi tởn luôn vì quá vất nhất là với phụ nữ. Chưa kể nó ảnh hưởng đến nhan sắc nữa.
Em ko đam mê mà cụ, em đi giải nào em thích thôi, với điều kiện là chạy vào dịp trời mát mẻ, ví dụ Đà Lạt tháng 3, Hạ Long tháng 11-12 gì đó, là khi trời dịu mát. Còn các giải chạy lúc nắng nôi thì em chạy qua màn ảnh nhỏ cụ ạ :P

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên nhân chính là : Chênh lệch nhiệt độ ( hôm trước trời đang rất nóng, hôm sau chuyển lạnh đột ngột xuống còn 6 độ C), chênh lệch độ cao, áp suất ( cao hơn 1000m so với mặt nước biển), quãng đường chạy dài 100km kèm mưa to và gió rất lớn. Chính gió thổi khiến cho cái lạnh càng thấu xương hơn. Đa phần xuất phát lúc trời nóng nên không mang theo quần áo dài dự phòng. Chạy được tầm vài chục cây thì gặp thời tiết kia , quay đầu không được, đích thì chưa đến nên kiệt sức vì lạnh cũng là điều dễ hiểu.

"It was very hot one day before the race, and although the weather forecast said there would be wind and moderate rain in Baiyin on Saturday, everybody believed it would be mild," Mao said. "It's dry in northwestern China."

" Một thảm họa thể thao " ở Trung Quốc khi 21/172 người tham gia đã chết trong giải chạy ở Cam Túc

Hình như toàn bộ 21 người chết rét cụ ạ.

trời chuyển lạnh mưa, gió nên mất nhiệt
Giữa mùa hè mà tự nhiên trời có tuyết và đóng băng cục bộ thì cũng ghê thật đấy
Ngay lúc đầu có chữ Cold Weather mà, thời tiết thay đổi đột ngột khó lường hậu quả.

Laixe80

Xe tăng
Chạy trong TP nó không oai cụ ei. Phải chọn mấy vùng hiểm trở xa xôi mới oai. Như ở VN là Pù Luông, Mèo vạc, Lâm đồng, Mộc châu..

Thực ra cái trò chạy bộ-trekking này bao người vẫn âm thầm theo đuổi. Nhưng gần đây được tổ chức rầm rộ thu tiền. Trong số tham gia rất nhiều tay mơ. Bình thường thì lười chảy thây nhưng nghe nói được check-in, được đeo huân chương thì cũng cố nghiển răng sắm đôi giày, cái áo để đú.
Phong trào thôi cụ, bọn em chạy hơn 20 năm rồi có bao giờ phông bạt kiểu đấy đâu. Chạy thì cứ chạy thôi chứ làm quá, làm màu để làm gì. Mà phàm cái gì phông bạt làm màu thì xịt cũng nhanh. Trên FB em có tầm vài chục vị như vậy, hầu hết dân công sở, cứ cuối tuần là lại lôi nhau đi chạy. Đươc tầm 1 năm thì xịt hết. Bọn em thì vẫn chạy đều.
Em thì cũng chạy kiểu âm thầm cho khỏe là chính, mỗi tuần độ 20 - 30 km thôi, chả tham gia giải chạy bao giờ. Tuy nhiên em nghĩ việc các giải chạy nở rộ về cơ bản là tốt vì nó cũng giúp kéo thêm được một số lượng người chạy, nâng cao sức khỏe cộng đồng. Nhưng dị ứng nhất là các mợ chỉ tham gia các hội nhóm chạy với mục đích khoe thân là chính :(

Crusaderland

Xe điện
Chạy bộ thì kiếm mấy cung đường đẹp chứ kéo nhau lên núi hoang thì rủi ro khó tránh khỏi.
Như đường chạy này thì nếu không bị giảm nhiệt độ khéo cũng vài ông lăn xuống khe núi như chơi.

Laixe80

Xe tăng
Chạy bộ thì kiếm mấy cung đường đẹp chứ kéo nhau lên núi hoang thì rủi ro khó tránh khỏi.
Như đường chạy này thì nếu không bị giảm nhiệt độ khéo cũng vài ông lăn xuống khe núi như chơi.
Đây là những người có trình độ cao rồi cụ, họ không thích tham gia chạy đường bằng đâu, việc chạy trong địa hình tự nhiên cũng có cái thú riêng

redcode

Xe điện

Đúng đấy cụ, em thấy mấy năm gần đây phong trào chạy bộ lên cao. Chỉ béo đội bán đồ phụ kiện kèm theo, lên FB thì ngập ảnh khoe khoe trip và check in các kiểu. Mà có giải chạy em thấy phải đóng tiền mới được tham gia.

shiluo

Xe container
Phong trào chạy bộ ở mình như em thấy bây giờ cơ bản là tốt
Trước đến giờ người Việt mình mang tiếng là lười vận động (mà đúng là lười thật), đi đâu một đoạn cũng phải vác xe ra, đi bộ tầm 1km là kêu như vạc
Chẳng cần đâu xa, như ngan già nhà em trước đây viện đủ lý do để nhảy lên 2b đi làm mặc dù làm cách nhà có 7-800m, nói đến thể dục thể thao là lẩn như chạch. Cách đây 2 tháng cơ quan yêu cầu tất cả nhân viên phải tham gia giải chạy ảo (do cơ quan tổ chức thông qua Vrace của Vnexpress), ai không tham gia mất 1 củ, tham gia mà chạy không đủ phạt còn nặng hơn. Thế là ngày nào cũng xách mông lên đi bộ đi làm, giờ giải xong rồi vẫn giữ được thói quen đi bộ đi làm và chạy bộ những lúc rảnh rỗi.
Có một số người thích khoe này nọ thì kệ người ta, nó thuộc về tính cách và cũng không hại gì ai thì cccm để ý làm gì, hãy nhìn những mặt tích cực thì tốt hơn.

vneseman

Xe lăn
Chết tận 21 người thì nhiều quá, mà những người đã đăng ký chạy 100km thì toàn như người sắt rồi nhưng cũng với mẹ thiên nhiên thì muốn bếch đi lúc nào là đi lúc đó thôi :(. RIP!