[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

duongqua

Xe container
Nếu gần nhà cụ có hội nhóm chạy nào thì cụ nên lân la vào chơi thử, cụ sẽ thay đổi ý kiến đấy :D
Sao e phải lân la khi sk là do mình rèn luyện hàng ngày cần gì phải nhờ ai,còn các mối quan hệ thì e ko dựa vào mấy hội nhóm này để tìm kiếm.Đội bóng và cầu lông của e cũng đủ rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là cụ chưa chạy nhiều, chưa chạy việt dã, chưa lên núi, vì với đôi giày vải cụ có thể vượt quãng đường đó nhưng rất vất vả, chậm và nhiều rủi ro chấn thương hơn những người khác có đôi giày tốt. Trang bị nó có mục đích là bảo vệ mình an toàn, hạn chế tối đa có thể các rủi ro, và cái gì nó cũng có giá của nó. Cụ nghĩ nó là màu mè thì em nghĩ có một số ít thích lên FB khoe thì họ màu mè, chứ dân chơi thật sự thì họ trang bị là để bảo vệ cho chính họ, chứ không phải vì màu vè đâu ạ.
Chạy hơn cụ đấy.

Đôi giày vải thôi nhưng em đã trekking mấy đỉnh rồi.

À quên, lên núi thì chỉ có vừa đi vừa thở. Xuống thì dò dẫm chứ không ai chạy cả vì ngã hoặc chùn khớp gối, trật mắt cá chân.

myozuka

Xe tải
Em nghĩ là cụ chưa chạy nhiều, chưa chạy việt dã, chưa lên núi, vì với đôi giày vải cụ có thể vượt quãng đường đó nhưng rất vất vả, chậm và nhiều rủi ro chấn thương hơn những người khác có đôi giày tốt. Trang bị nó có mục đích là bảo vệ mình an toàn, hạn chế tối đa có thể các rủi ro, và cái gì nó cũng có giá của nó. Cụ nghĩ nó là màu mè thì em nghĩ có một số ít thích lên FB khoe thì họ màu mè, chứ dân chơi thật sự thì họ trang bị là để bảo vệ cho chính họ, chứ không phải vì màu vè đâu ạ.
Chạy VMM tầm 42k trở lên, hoặc VTM, VJM mà không có đôi giày tử tế thì nát chân cụ nhỉ. Đơn cử hồi đầu chưa có kinh nghiệm em mua đôi Salomon XA Enduro, chén cái VMM 42k về đen hết cả móng, giờ làm đôi Hoka SpeedGoat4 khác biệt hẳn cụ ạ.

TONGIA

Xe lừa
Chạy VMM tầm 42k trở lên, hoặc VTM, VJM mà không có đôi giày tử tế thì nát chân cụ nhỉ. Đơn cử hồi đầu chưa có kinh nghiệm em mua đôi Salomon XA Enduro, chén cái VMM 42k về đen hết cả móng, giờ làm đôi Hoka SpeedGoat4 khác biệt hẳn cụ ạ.
Em chỉ chạy được đúng cái sổ lẻ của con số cụ đưa ở trên. :(
Thằng ku bạn khoe chạy 2 vòng HT em sốc. Vì thường đạp xe em cùng làm có mỗi vòng

Giờ đọc thấy mấy vị trong chủ để chạy tận 100km - Sốc nặng

meotamthe

Xe cút kít
Đúng rồi cụ, giầy tốt thì chân được bảo vệ tốt hơn hẳn, em đã bỏ chạy chuyển sang bơi với leo núi cụ ạ, đợt em leo cái núi con con đúng hôm trời mưa, trượt suýt ngã mấy phát, về quyết tâm mua ngay đôi leo núi cao cổ, từ ngày có đôi đó, không còn vụ trượt hay trẹo nữa, đi qua chỗ đá tai mèo cũng vững hơn rất nhiều, chứ nếu đi đôi cũ chắc em ở nhà cho lành đôi chân. Và em thấy đúng là: tiền bỏ ra mua giầy với gậy thực chất là mua sự an toàn cho chính mình khi leo, chứ chả phải để khoe.

shiluo

Xe container
Cụ lại cù nhây rồi :P
Chuyện họ chụp choẹt với post ảnh này nọ là chuyện bé tí hon mà cụ lại dẫn chứng cho những chuyện vĩ mô như tai nạn chết người vậy. Em không chạy nhưng em chơi thể thao khác và em thấy sự khác biệt rõ ràng khi đá bóng với đôi giầy vải và đá bóng với đôi giày $300 cụ ạ :D. Thời mình chưa trải nghiệm thì chỉ nghĩ đơn giản thế nhưng ko nên lấy sự thiếu trải nghiệm của mình để đánh giá người khác. Đồng ý với cụ là chuyện phông bạt làm màu thì ở đâu chả thế nhưng e là không ăn nhập gì với chủ đề thớt này ạ :D
Em thật là nhiều người cứ thích để ý cái tiểu tiết, còn cái chuyện to đùng và tích cực là người ta có tập thể thao thì không nhìn đến.
Có thể nhiều người thích làm màu nhưng chuyện đó quan trọng gì? Có ảnh hưởng đến ai đâu? Có nhiều người vừa làm màu vừa tập chăm chỉ thì cũng đáng khen và khuyến khích. Có một số người được một thời gian rồi bỏ ngang không theo được thì cũng không ảnh hưởng gì tới ai cả để mà chỉ trích họ. Với lại hầu hết những người bước chân vào tập thể thao thì mục đích đầu tiên của họ là để có thể khỏe hơn, cơ thể đẹp hơn, còn màu mè gì cũng chỉ là phần ăn theo thôi.
Em thì thường khuyên những người mới sa hố: Hãy đầu tư thật nhiều, mua giày, đồng hồ, phụ kiện thật xịn. Để những lúc tinh thần đi xuống muốn từ bỏ thì tiếc tiền để cố mà theo :D. Em ngày mới chạy cũng ra Decathlon mua đôi giày lởm, về chạy được tuần đau chân không chịu được (khác với thời đại học em đi đôi Thượng Đình cũng chạy phăm phăm), sau đấy phải đổi sang đôi Ultraboost mặc dù nặng tí nhưng đỡ hơn hẳn.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng cụ không thể bảo ai cũng phải như cụ được, nên cụ không thể lấy cụ làm hình mẫu để cười chê bọn khác được :D
Em đâu bắt ai như em. Em chỉ nói trong số chạy phong trào hiện nay có không ít người tham gia không phải vì chạy thật sự.

Cụ là người chạy thật sự cụ đi dôi giày dát vàng cũng ok.

Trước khi có cái phong trào Run Rẩy với đủ thứ hoa hòe hoa sói thì vẫn bao người tự rèn luyện chạy bộ với đôi giày vải Thượng đình mấy chục nghìn. Vẫn bao bạn đi trekking các đỉnh núi cao nhất VN chỉ với đôi giày bộ đội và đôi tất vải chống vắt.

bomong

Xe điện
Em chứng kiến: Chạy VMM 42km sau khi xuất phát dc khoảng 5km thì có một VĐV bong đế giày, lấy cái băng đỏ chỉ đường của BTC buộc lại, nhưng chắc là không ổn/
Hoka SpeedGoat4 --Nó khác biệt ntn vậy Cụ/

lacettiGG

Xe điện
Em thật là nhiều người cứ thích để ý cái tiểu tiết, còn cái chuyện to đùng và tích cực là người ta có tập thể thao thì không nhìn đến.
Có thể nhiều người thích làm màu nhưng chuyện đó quan trọng gì? Có ảnh hưởng đến ai đâu? Có nhiều người vừa làm màu vừa tập chăm chỉ thì cũng đáng khen và khuyến khích. Có một số người được một thời gian rồi bỏ ngang không theo được thì cũng không ảnh hưởng gì tới ai cả để mà chỉ trích họ. Với lại hầu hết những người bước chân vào tập thể thao thì mục đích đầu tiên của họ là để có thể khỏe hơn, cơ thể đẹp hơn, còn màu mè gì cũng chỉ là phần ăn theo thôi.
Em thì thường khuyên những người mới sa hố: Hãy đầu tư thật nhiều, mua giày, đồng hồ, phụ kiện thật xịn. Để những lúc tinh thần đi xuống muốn từ bỏ thì tiếc tiền để cố mà theo :D. Em ngày mới chạy cũng ra Decathlon mua đôi giày lởm, về chạy được tuần đau chân không chịu được (khác với thời đại học em đi đôi Thượng Đình cũng chạy phăm phăm), sau đấy phải đổi sang đôi Ultraboost mặc dù nặng tí nhưng đỡ hơn hẳn.
Chuẩn cụ. Phải có đầu tư thì nó mới song hành với động lực. Thêm nữa là có đồ dùng dụng cụ tốt thì nó cũng bảo vệ mình khỏi chấn thương và giúp mình đạt được thành tích tốt. Tiền nào của nấy thôi. Chơi thể thao một thời gian thì đa phần chúng ta đều hướng đến những thành tích tốt hơn và chuyện chia sẻ với bạn bè là rất tự nhiên.

Thời trẻ em toàn đá bóng với đôi giày thượng đình mà một đôi thì dùng đến lúc nó mòn vẹt thành cái lỗ to tướng rồi mới mua đôi khác. Về sau nghĩ lại thì hóa ra mình không biết tự chăm sóc bản thân mình chứ chả phải điều hay ho gì.

myozuka

Xe tải
Em chứng kiến: Chạy VMM 42km sau khi xuất phát dc khoảng 5km thì có một VĐV bong đế giày, lấy cái băng đỏ chỉ đường của BTC buộc lại, nhưng chắc là không ổn/
Hoka SpeedGoat4 --Nó khác biệt ntn vậy Cụ/
Đôi SpeedGoat4 nhẹ, support tốt, upper thoáng rộng, đế mềm nhưng bám đường tốt, chứ không cứng và nặng như Salomon. Dân ultra trail nhà mình hầu như chuyển sang Hoka hết rồi cụ. Thực tế em dùng cũng thấy rất hợp. Dạo này cuối tuần lên Đồng Đò leo cung 27k dùng SpeedGoat4 ổn lắm.

myozuka

Xe tải
Em rất đồng ý với quan điểm của cụ. Nếu ta có cái nhìn tích cực thì những việc nhỏ, hiện tượng không phải phổ biến chả đáng để quan tâm. Và những quan điểm như “dân văn phòng thích làm màu, khoe mẽ...” sẽ không có nữa. Mà thôi, một sự việc hiện tượng bao giờ chả có nhiều ý kiến khác nhau, tuỳ vào tư duy và góc nhìn của mỗi người mà.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
thuê cả u tu lên mộc châu sơn la chậy chưa đã nứng, lại bay vào nha trang đà lạt chậy mới khiếp :))
Thì sao ạ? Em cũng bay khắp nơi để chạy đây. Đặt vé cả nhà đi Quy Nhơn, Nha Trang, Pleiku, Phú Quốc chạy, như 1 chuyến du lịch luôn.

meotamthe

Xe cút kít
Em đâu bắt ai như em. Em chỉ nói trong số chạy phong trào hiện nay có không ít người tham gia không phải vì chạy thật sự.

Trước khi có cái phong trào Run Rẩy với đủ thứ hoa hòe hoa sói thì vẫn bao người tự rèn luyện chạy bộ với đôi giày vải Thượng đình mấy chục nghìn. Vẫn bao bạn đi trekking các đỉnh núi cao nhất VN chỉ với đôi giày bộ đội và đôi tất vải chống vắt.
Vâng, cám ơn cụ chia sẻ :)

Tôm đồng

Xe tải
Hội em có tay, 40 tuổi, chạy mười mấy cây, tim 140, pace 5:40. Nhìn mà ham.
Rất nhiều người mới chạy dính cái ham muốn pace dưới 6 này cụ ah. Hồi đầu em cũng bị, sau thấy hiện tượng đau khớp gối nên em hãi, chuyển về chạy theo cơ thể, nhanh chậm ko quan trọng. Quan trọng chạy thấy vui, không thấy việc dành cả 1h đồng hồ chạy là lâu nữa. Em h U50, hoàn thành 21km với pace 6.30- 7 mà không thấy đau, không thấy quá mỏi, về tắm rửa xong thấy ngan già ngon ngon lại chạy tiếp 7km/ 30s vẫn được. Thế mới thích.

gocart

Xe cút kít

Tiền của họ mua gì kệ họ.
Đấy là ý kiến riêng của em.

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn

Trong một diễn biến khác. Thời tiết không có sự thay đổi đột ngột nhưng một phượt thủ cũng ra đi. Các cụ thích lang thang một mình cần chú ý.

Chỉnh sửa cuối:

Laixe80

Xe tăng