[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

Jonhy

Xe buýt
Chủ yếu là cái mồm thôi cụ. Cụ cứ tem tém cái mồm vào là tự khắc giảm cân. Tập tành nó chỉ hỗ trợ đốt một phần calo thôi ăn gì thua gì so với mồm cụ nạp vào 😂

taiadau

Xe điện
Cụ đừng quá để ý cái calo đốt đc khi tập luyện (nhất là lại đo qua đh nữa). Nó chả đáng là bao cho việc giảm cân trong 1 ngày đâu. Q.trọng là cụ chạy biến tốc thì sau chạy cái BMR sẽ tăng lên và chỉ cần nó thêm khoảng 30% thôi là cụ nghiễm nhiên đốt đc thêm trên dưới 500 calo nữa rồi. Điều ko có sau khi chạy MAF.
Còn tất nhiên chạy MAF bản thân nó đã là bài tập chuyên cho luyện tim mạch rồi nên sẽ có kết quả tốt với mục đích cải thiện nhịp tim (hồi em chạy nhiều đi khám sk định kỳ tim có 44-46 nhịp/phút, y tá ko biết còn bảo em bị tiềm ẩn nhịp tim chậm cơ:D).
Cơ mà với mục tiêu giảm cân thì dùng nó tốn t.gian, ko hiệu quả. Mà phải dùng xen kẽ, kết hợp với tập kháng lực và hiit (mà tập hiit để giảm cân thì nên tập các bài fullbody sẽ hiệu quả hơn là chạy hiit biến tốc).
Em đã dọc qua cái bài dài bên trên của cụ nói chung các điểm cụ nói đúng, các thông số chỉ số.... và ý nghĩa nói chung chuẩn. Thêm bài này nữa cũng đúng nhưng 1 số cái cụ nói hơi quá hoặc cụ ko nói rõ nên sẽ khiến 1 số người dễ hiểu nhầm.
BMR bản thân ko liên quan đến tăng giảm cân, nhưng nó là 1 thông số rất qt nếu muốn giảm cân. BMR là năng lượng tối thiểu cơ thể tiêu hao trong trạng thái nghỉ ngơi, còn TDEE là tổng năng lượng cơ thể tiêu thụ trong 1 ngày và khi giảm cân thì chính là tăng cái TDEE này.
TDEE= BMR + các hoạt động tiêu thụ năng lượng khác (trong đó có vận động tdtt).
TDEE tăng cao hơn calo in thì sẽ giảm cân. Vđ là nếu tăng BMR thì cơ bắp tăng và nhu cầu nạp calo cũng tăng, vậy để giảm cân ta vẫn phải giảm ăn ở 1 mức độ nào đó. Vậy khi luyện tập cho BMR tăng (4,5 yếu tố như cụ đã liệt kê) đến 1 mức nào đó (ko thể tăng thêm) thì muốn giảm cân nữa ta phải tăng lượng vận động lên. Tóm lại, các thông số này có liên quan đến nhau...muốn giảm cân ta phải áp dụng nhiều yếu tố, tăng BMR, điều chỉnh chế độ ăn uống, tăng cường vận động. Việc chạy Maf ko tính đến rèn luyện tim mạch, thì giảm ở đây là giảm mỡ, vì chạy ở hiếu khí thì ưu tiên đốt năng lượng sẽ đốt từ mỡ.
Người ta có ct đơn giản: TDEE=BMRxR (R là hệ số vận động). Từ đó có thể thấy BMR mà nhỏ thì vận động nhiêu TDEE vẫn nhỏ (như ý cụ nói), còn BMR cao thì nhu cầu ăn tự nhiên cũng cao lên (ko điều chỉnh thì ko có tác dụng), lúc này R mà cao thì TDEE sẽ càng cao trong khi calo in ko tăng mấy (do điều chỉnh chế độ ăn) sẽ giảm cân nhanh.

.Bo My

Xe container
. Vậy khi luyện tập cho BMR tăng (4,5 yếu tố như cụ đã liệt kê) đến 1 mức nào đó (ko thể tăng thêm) thì muốn giảm cân nữa ta phải tăng lượng vận động lên.
Việc tập luyện để giảm cân theo mình là trái tự nhiên, trong tự nhiên cần tiết kiệm năng lượng càng nhiều càng tốt, muốn giảm cân thì cứ giảm ăn. Còn tập thì mục đích đầu tiên là tập cái mình cần, giảm cân là yếu tố phụ.

Một người bình thường sẽ cần tập chạy, hầu hết các môn đều cần chạy, kể cả chạy trốn cướp, tập sức bền, và nếu còn thời gian thì ưu tiên tập cơ ngực bụng (abs) vì nội tạng quan trọng hơn cơ bắp tay chân..

taiadau

Xe điện
Việc tập luyện để giảm cân theo mình là trái tự nhiên, trong tự nhiên cần tiết kiệm năng lượng càng nhiều càng tốt, muốn giảm cân thì cứ giảm ăn. Còn tập thì mục đích đầu tiên là tập cái mình cần, giảm cân là yếu tố phụ.

Một người bình thường sẽ cần tập chạy, hầu hết các môn đều cần chạy, kể cả chạy trốn cướp, tập sức bền, và nếu còn thời gian thì ưu tiên tập cơ ngực bụng (abs) vì nội tạng quan trọng hơn cơ bắp tay chân..
Đây là em nói nguyên lý giảm cân... người bt thì giảm cân làm gì cụ...hoạt động nhiều ăn nhiều, cơ thể phát triển tự nhiên. Còn vđ là có những người bị béo phì... mới cần tập luyện giảm béo... qua đó nâng cao sức khỏe. Giảm ntn là rất qt ko thì lợi bất cập hại...có khi còn nguy hiểm tính mạng

lộc _ vừng

Xe buýt
Theo cháu muốn khoẻ đẹp thì phải tập thể thao ạ

river8x

Xe tải
Năm ngoái e giảm từ 71 xuống 64kg trong vòng 2 tháng bằng cách mỗi bữa giảm ăn cơm lại, trước mỗi bữa 2-3 bát thì giảm xuống còn 1 bát, kiêng hầu hết đồ ngọt như bánh kẹo nước ngọt, hoa quả ngọt thi thoảng vẫn ăn. Về tập thì chỉ loanh quanh nhảy dây, chạy bộ, đạp xe trên máy, chống đẩy, squat, đu xà đơn, bơi, đá bóng, hiit tại chỗ. Cứ thích cái nào e tập cái đó chứ ko theo lịch cụ thể nào cả, full tuần ngày nào cũng vận động, nhưng chủ yếu tập đều nhất và thường xuyên nhất vẫn là chống đẩy với squat. Cái hiit tại chỗ như kiểu burpee ấy nó mệt kinh khủng, 30 giây tập rồi 30 giây nghỉ, cứ thế trong vòng 10 phút, cụ nào chưa quen đảm bảo tập xong trên người có bao nhiêu cái lỗ thì thở ra bằng đấy cái luôn

ckvnvtbd

Xe buýt
Đọc 1 vòng thấy cccm giải thích lòng vòng thật. 3 tháng nay em chỉ duy trì đi bộ 5km/ngày đều đặn. Chế độ ăn uống bình thường, cần tiếp khách vẫn có nhậu (nhưng ít hơn trước đây). Em giảm cân từ 73 ký xuống 66.7 ký. E thấy cũng đâu có khó lắm đâu nhỉ ???

.Bo My

Xe container
Em giảm cân từ 73 ký xuống 66.7 ký. E thấy cũng đâu có khó lắm đâu nhỉ ???
Từ 90 kg xuống 66.7 mới khó, bao nhiêu năm mỡ và thói quen xấu tích lũy! Với lại người trung niên thiếu hóc môn nên ít cơ, dễ thành mỡ.

Wave alpha dau

Xe hơi
Đọc 1 vòng thấy cccm giải thích lòng vòng thật. 3 tháng nay em chỉ duy trì đi bộ 5km/ngày đều đặn. Chế độ ăn uống bình thường, cần tiếp khách vẫn có nhậu (nhưng ít hơn trước đây). Em giảm cân từ 73 ký xuống 66.7 ký. E thấy cũng đâu có khó lắm đâu nhỉ ???
EM cũng đi bộ đều mỗi sáng 5km, chiều đánh bóng bàn với đẩy tạ 1h. 3 tháng rồi cũng giảm từ 72 xuống 67 kg.

Cỏ dại

Xe tải
Chốt lại câu là ăn bớt đi, bỏ đồ ngọt, mỡ, tập tành tăng dần cường độ lên

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Cụ tính vậy là sai toét rồi vì chỉ cần cơ thể cụ nhẹ đi 2kg thôi là lượng calo khi tập luyện nó cũng giảm theo kha khá rồi. Chưa kể cái chỉ số TDEE (cái này cụ chịu khó search giùm em) nó cũng t/đổi theo.
Vì vậy ko có chuyện chỉ chạy giữ nguyên 3km/ngày trong 1 năm mà nó giảm đc đều đều vậy đâu.
Ấy là còn chưa cần tính đến cơ chế thích nghi với dạng tập luyện hiếu khí sức bền nhẹ nhàng. Cơ thể cụ dư sức tối ưu cho việc chạy 3km/ngày mà chưa mất tới 130calo.
Không biết việc tập hiếu khí có giảm cân khi cơ thể đã quen xảy ra trên thực tế như thế nào nhưng em thấy km khác nhau thì nó tính số calo tiêu thụ khác nhau chứ không phải vì cơ thể dã quen với chạy hiếu khí mà nó sử dụng số calo ít hơn

OmegaO9

Xe container
Người OF
Không biết việc tập hiếu khí có giảm cân khi cơ thể đã quen xảy ra trên thực tế như thế nào nhưng em thấy km khác nhau thì nó tính số calo tiêu thụ khác nhau chứ không phải vì cơ thể dã quen với chạy hiếu khí mà nó sử dụng số calo ít hơn
Số calo vẫn tiêu hao tỷ lệ thuận với quãng đường của cụ chứ. Nhưng về lý thuyết đã quen hiếu khí mà muốn giảm cân thì chỉ còn cách tăng quãng đường.

taiadau

Xe điện
Số calo vẫn tiêu hao tỷ lệ thuận với quãng đường của cụ chứ. Nhưng về lý thuyết đã quen hiếu khí mà muốn giảm cân thì chỉ còn cách tăng quãng đường.
Hiếu khí thì tiêu hao năng lượng lấy từ mỡ nên có tác dụng giảm mỡ.

.Bo My

Xe container
Hiếu khí thì tiêu hao năng lượng lấy từ mỡ nên có tác dụng giảm mỡ.
Về nguyên tắc năng lượng thì như nhau. Nhưng nếu lấy từ mỡ thì khi ăn cơ thể sẽ phải tổng hợp mỡ bù vào, tốn thêm 1 tí năng lượng để chuyển đổi, có thể giảm được thêm 1 tí xíu nữa..

Chạy buổi sáng khi đói là cách dễ nhất để lấy năng lượng từ mỡ vì lúc đó đường trong máu đã giảm. Nhưng người ta cũng thấy rằng đúng là lúc chạy thì giảm mỡ nhưng thời gian trong ngày sau đó lại giảm ít mỡ ít hơn. Còn chạy khi no thì đầu tiên giảm đường, nhưng sau đó thì cơ thể cũng lấy mỡ ra chuyển thành đường bị mất. Cái lợi chính của chạy khi đói là cơ thể nhạy hơn với insulin, rất tốt cho người trung niên.

tomtomchát

Xe container

OmegaO9

Xe container
Người OF

taiadau

Xe điện
Vậy cụ áp dụng bao lâu rồi, nó có giống lý thuyết không ạ.
Ko hiểu ý cụ lắm... em chỉ thông tin đến các cụ trên này các kiến thức em biết liên quan đến chạy bộ và giảm cân. Trước em đã copy lên đây 1 bài liên quan đến vđ này (bài báo của 1 bs khá nổi tiếng trong giới chạy bộ), giải thích tại sao chạy chậm đốt mỡ ở ngưỡng hiếu khí. Tuy nhiên mọi người đừng nhầm tưởng đây là công thức giảm cân, ko có 1 công thức lý tưởng nào cho vđ này...
"...
Tóm lại, thông điệp chúng ta cần lưu ý là: quên việc chạy ở một vùng nhất định giúp chúng ta giảm cân nhanh hơn đi. Tập luyện theo một giáo án cụ thể, có chế độ ăn cân bằng và đảm bảo sức khỏe để đáp ứng được khối lượng bài tập chắc chắn sẽ giúp chúng ta đạt được cân nặng lý tưởng để chạy
"

Về cá nhân em thì ko cần giảm cân, các chỉ số cơ thể khá bình thường, em chỉ duy trì tập luyện vì thích thể thao và có tham gia 1 số hoạt động phong trào liên quan đến chạy và bơi.