[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

doubledecker

Xe tải
Nhà nước bảo đảm tính mạng và tài sản nó là nguyên tắc chung mà cụ
Em không học chuyên về luật nhưng quyền sở hữu tài sản của cá nhân đại loại là " ông A mua cái ô tô thì ông ấy có toàn quyền sử dụng, mua bán, trao đổi cái ô tô đó"

Vậy ông ta sử dụng ô tô mà bị tịch thu là người tịch thu phạm luật. Nhưng ông ta say rượu và sử dụng ô tô thì khác - lúc này ông ta vi phạm luật giao thông vậy thôi cụ ạ, chả có cớ gì mà tịch thu phương tiện của ông ta !

Nhạc

Xe container
Trong ĐN trước đua xe là bị tịch thu phỏng ạ
Ông đề xuất ko nói nồng độ cồn cao là cao như nào, nếu tạm giữ xe thì là tốt. Nhưng tịch thu thì bằng ăn cướp rồi.
Tạm giữ rồi phạt nặng vẫn thu đc tiền mà ko mang tiếng ong Hùng ới.

Hunz

Xe buýt
Đúng là chưa có nước nào thu xe người say rượu lái xe cả %-(

Thế thì mấy cụ trong hội BRL lại làm um lên thì toi :D
Em đọc trên VNExpress thấy có ông Thiến Sót bẩu tịch thu xe được áp dụng ở rất nhiều nước phát triển, keke. Không hiểu do phóng viên viết sai hay ông này không hiểu ngôn ngữ nói lung tung nhầm giữa tịch thu và tạm giữ. Các chuyên gia chém gió làm xấu hình ảnh của giới học giả.

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/ts-tran-huu-minh-lai-xe-say-xin-bi-phat-nang-o-nhieu-nuoc-3153297.html

Street_Drift

[Tịch thu bằng lái]
Chốt lại là ệt coan mệ anh Khuất VH, trông cái mẹt anh hãm éo tả được, thu thu cái cc

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Thêm chế tài cho người mượn xe mà say rượu nữa là được, ở Việt Nam mình cứ phải nghiêm mới ổn, vào bữa nhậu là ép nhau tới bến, đây sẽ là lý do chính đáng để các cụ từ chối uống khi vẫn phải ngồi sau tay lái, ý kiến cá nhân em là vậy. Nhiều hôm muốn từ chối mà vẫn bị ép rất chán với văn hoá rượu bia tại Việt Nam, hãy để tối về nhà rồi uống bao nhiêu thì uống.

Nhạc

Xe container
Em không học chuyên về luật nhưng quyền sở hữu tài sản của cá nhân đại loại là " ông A mua cái ô tô thì ông ấy có toàn quyền sử dụng, mua bán, trao đổi cái ô tô đó"

Vậy ông ta sử dụng ô tô mà bị tịch thu là người tịch thu phạm luật. Nhưng ông ta say rượu và sử dụng ô tô thì khác - lúc này ông ta vi phạm luật giao thông vậy thôi cụ ạ, chả có cớ gì mà tịch thu phương tiện của ông ta !
Vi phạm luật gt tùy mức độ mới đc tịch thu cụ nhóe.
Vi phạm hc mà đi tịch thu xe là ko ổn rồi.
Nếu có quy định say + lái xe = tội hình sự mới thu được.
Hay bổ sung bộ luật hình sự rồi tiện thể chỉnh đốn cái thói uống rượu vô tổ chức như hiện nay luôn nhỉ.

doubledecker

Xe tải
Tịch thu này là kiểu tạm giữ nhằm tăng thu ns cái vụ chuộc xe ra như CA phường hay tịch thu bàn ghế, hàng hóa vỉa hè thôi chứ. Làm gì có chuyện thu trắng mất tích luôn.
Thế thì phải là tạm giừ chớ ~:>

Vi phạm luật gt tùy mức độ mới đc tịch thu cụ nhóe.
Vi phạm hc mà đi tịch thu xe là ko ổn rồi.
Nếu có quy định say + lái xe = tội hình sự mới thu được.
Hay bổ sung bộ luật hình sự rồi tiện thể chỉnh đốn cái thói uống rượu vô tổ chức như hiện nay luôn nhỉ.
Ái chà, mợ đòi sửa luật thì cứ từ từ để các bô lão ngâm cứu đã nhé :D

Chỉnh sửa cuối:
Chưa có nước nào tịch thu xe của người say rượu cả mà chỉ có nhiều hình thức xử phạt, và các cấp độ xử phạt khác nhau thôi. Các ông ấy cứ làm như dân Việt ta không biết nước ngoài là gì hay sao mà cứ chém lung tung. Còn nước ta có thể thu xe cũng được với điều kiện là phải xảy ra tai nạn hoặc gây hậu quả nghiêm trọng..

LP6778

Xe tải
Nếu lái xe say rượu thì Xe biển xanh biển Đỏ liệu có bị tịch thu xung công quỹ không hả các cụ

doubledecker

Xe tải
Nếu lái xe say rượu thì Xe biển xanh biển Đỏ liệu có bị tịch thu xung công quỹ không hả các cụ
Xe đấy là công quỹ rồi mà cụ. Đợt tết chả có vụ ở Hải Dương xe biển đỏ đâm xe máy chết mấy mạng đấy thây %-(

Rực cháy

Xe buýt
Ko muốn bị tịch thu xe thì đừng có bia rượu khi lái xe. E thấy chủ trương này hay đấy.
Chưa biết hay đấy hay là chưa hay, vì cần thời gian để kiểm nghiệm nếu chủ trương này thành hiện thực; nhưng em nghĩ là nếu được thì tai nạn sẽ giảm đáng kể đấy. Theo thông kê thì số vụ tai nạn giao thông đa phần là do lỗi uống rượu say.

Nhiều cụ cứ thấy tịch thu xe là bảo VI Hiến với này nọ, nhưng các cụ có đọc kỹ đề xuất của người ta chưa? Đến mức nào mới tịch thu xe, chứ uống vài chai bia mà tịch thu xe thì nó tế bố cái thằng ban hành cái quyết định này :).

Em ủng hộ chủ trương làm thế nào để hạn chế đến mức thấp nhất việc uống rượu/ bia say (say nhé, chứ uống chút thì chả sao) mà vẫn lái xe (kể cả xe 2 bánh nhé), quá nguy hiểm cho chính người điều khiển phương tiện chứ chưa nói đến các người khác cùng tham gia lưu thông.

Em là em đề xuất khác với Đà Nẵng là xe tịch thu bán lấy tiền xây nhà cho người Nghèo. Việc xây nhà cho người nghèo là việc của Nhà nước. Thế không tịch thu được xe thì người Nghèo không có nhà à ? Dớ dẩn. Em là em đề xuất cứ mỗi tuần 1 lần, tập trung xe tich thu lại, Nghiền ra sắt vụn. Mời chủ phương tiện và chủ điều kiện phương tiện đến xem. Bảo đảm 1 lần thôi, lần sau có mời uống rượu chắc lạy luôn. Xe sau khi nghiền ra sắt vụn thì bán đấu giá đống sẳt vụn đó xung công để lấy tiền trồng cây xanh hè phố.

Em chứng kiến nhiều vụ nhậu, lái xe bảo em xin phép chút còn lái xe về; ấy thế mà vẫn bị mời, kiểu như chú cứ uống đi, chút anh nhờ người lái, hoặc uống tý chả sao đâu, vv.vv. Mà cái trò buổi trưa, các cụ còn lạ gì, có chút rượu vào là buồn ngủ lắm, nhất là cụ nào tối qua vừa làm 1 nháy. Đợt em bị tai nạn ở Cọc 6 QN cũng chỉ vì lái xe tối qua làm 1 phát, mà trưa thì bị ép uống, đang đi 70km/h thôi, nhưng buồn ngủ, xử lý kém hiệu quả, đấu đầu 1 con IFA chủ gạch mà ngồi trên cái thùng toàn gạch cao ngất ngưởng là mấy chị con gái nữa chứ, kinh hãi, may mà không ai chết. Sau vụ đó, lái xe cạch chả dám uống nữa. Mà đó là uống chút thôi nhé, chú nếu uống như mức độ cái để xuất kia thì kinh lắm, mức đó là ngang với ngộ độc rượu rồi, lái sao nổi nữa mà lái.

patuana76

Xe điện
Sắp tới mấy Cty trốn lậu thuế cứ liệu hồn... tịch biên gia sản nhóe.
Làm nhà có tí cơi nới... mất nhà như chơi.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

campha

Xe buýt
Khịt cụ chúng nó.các bác cứ ở đây bàn luận đi.chúng nó làm thật rồi đấy

Tiền xu

Xe buýt
Động vào xe em thì em liều mạng luôn ạ
Có dính gì vào án đâu mà tịch thu, chỉ có tòa án mới có quyền phán xét khi dính án đối với tài sản dân sự
Đấy là chưa kể xe đi mượn thì cái người cho mượn bị oan ah ( Hiện giờ xe lưu thông không chính chủ đầy ra : Con đi xe bố mẹ, vợ đi xe chồng, mượn xe bạn.... )
Cơ mà mấy cụ chạy xe ôm mà bị thu xe chắc cũng đánh nhau với xxx luôn ấy ;))