[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

cuongdiv

Xe container
Ngày trước em có xem trên VTV, thấy nói rằng : ở Mẽo, xin được giấy phép bán rượu bia rất khó, vì số lượng giấy phép có hạn ở mỗi khu vực, và phải tuân theo rất nhiều điều kiện chặt chẽ. Người trẻ tuổi đi mua rượu phải trình căn cước để chứng minh trên 21 tuổi. Nói chung khó như xin phép mở cây xăng ở ta. Đấy là ở nơi tự đó súng đạn như Mẽo đấy cụ nhá.
Ở ta thì bạ đâu cũng mở được quán bia hơi, hò hét zô zô ầm ĩ, gây mất trật tự công cộng.
Sau này chắc cũng phải siết lại điều kiện mở quán nhậu như Mẽo thôi, mỗi quận chỉ cấp tầm chục cái giấy phép, quán nào để ầm ĩ mất trật tự là thu hồi giấy phép luôn. Trước giờ cứ láo nháo quen thói.
Thế ae xxx lại tâm tư ;))

Gionam72

Xe container
Ngày trước em có xem trên VTV, thấy nói rằng : ở Mẽo, xin được giấy phép bán rượu bia rất khó, vì số lượng giấy phép có hạn ở mỗi khu vực, và phải tuân theo rất nhiều điều kiện chặt chẽ. Người trẻ tuổi đi mua rượu phải trình căn cước để chứng minh trên 21 tuổi. Nói chung khó như xin phép mở cây xăng ở ta. Đấy là ở nơi tự đó súng đạn như Mẽo đấy cụ nhá.
Ở ta thì bạ đâu cũng mở được quán bia hơi, hò hét zô zô ầm ĩ, gây mất trật tự công cộng.
Sau này chắc cũng phải siết lại điều kiện mở quán nhậu như Mẽo thôi, mỗi quận chỉ cấp tầm chục cái giấy phép, quán nào để ầm ĩ mất trật tự là thu hồi giấy phép luôn. Trước giờ cứ láo nháo quen thói.
Ở mình xin giấy phép kinh doanh rượu cũng cực khoai.
Đa phần quán nhậu chung chi cho qltt để không kiểm tra.

Mytv

Xe điện
Ông bạn em đây. Bình thường phải nửa thùng . Hôm ấy uống có 2 lon bia từ trưa. 8h tối tự tin vào thổi ( tưởng hết rồi nên không đổi lái cho vợ).
Giữ bằng 11 tháng, giữ xe 1 tuần, phạt 8 triệu.
Có chắc 2 lon bia ko cụ? Nếu đúng 2 lon thì chỉ 3-4h là hết rồi.

Nói j thì nói quả 0 tuyệt đối thật ưu việt. E cảm giác cái ngành này làm bất cứ thứ j từ bằng lái, cccd, đky xe,... đều trên cả "tuyệt vời". Bẩu sao điểm đầu vào ngành cao ngất ngưởng.:))

Gionam72

Xe container
Có chắc 2 lon bia ko cụ? Nếu đúng 2 lon thì chỉ 3-4h là hết rồi.

Nói j thì nói quả 0 tuyệt đối thật ưu việt. E cảm giác cái ngành này làm bất cứ thứ j từ bằng lái, cccd, đky xe,... đều trên cả "tuyệt vời". Bẩu sao điểm đầu vào ngành cao ngất ngưởng.:))
Thì em bảo là bình thường đô ông ấy nhậu phải nửa thùng. Hôm ấy buổi trưa ở nhà uống có 2 lon thôi. Nên ông ấy mới tự tin vào thổi.

Mytv

Xe điện
Biết luật mà vẫn bị phạt thì mới gọi là ngu.

Còn luật không hợp lý thì cụ cứ kiến nghị với đại biểu quốc hội nơi cụ ở. Để lần họp sau đại biểu phản ánh lên.
Thể hiện quyền công dân của mình đi, đừng có tức tối chửi đổng.
Báo cáo với đồng chí công dân tốt là bên bộ Y tế họ có kiến nghị khi xây dựng nghị định rồi ạ. Họ nói ko theo khoa học đúng chuyên môn chuyên ngành của mềnh. Nhưng các a bên xxx bẩu phải tuyệt đối.

tieunhupha

Xe điện
Các cụ cứ vào trường hợp có người nhà đi đúng bị thằng uống rượu nó lái xe đâm vào bị thương nặng hoặc tử vong thì mới thấm.
Lúc đó thì chả sôi máu sùng sục lên uống rượu/bia rồi lái xe.
Nhìn cái cảnh gây tai nạn mờ cửa bước ra đi loạng choạng, mồm đầy mùi cồn là phải tống vào tù là đúng rồi.
Người ta chỉ phản đối cái ngưỡng 0 chứ chả ngu gì mà phản đối việc bia rượu rồi lái xe cụ ạ. Nhiều cụ dek hiểu gì cứ cá mè 1 lứa coi như có nồng độ cồn dương là bê tha ko bằng.

botmingoc

Xe tải
Tôi đang tính sửa con xế độp đi túc tắc vậy. Dù có bị phạt thì cũng nhẹ hơn đi xe gắn động cơ.
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ an lành! Ăn,nhậu,đi lại sao cho khỏi rơi tiền.
Thanks all.
Cái này là ý hay bác này, làm tí bia đạp xe về toát mồ hôi có khi bay ra hết, khỏe người. Xứ nào phạt cồn cũng nặng các cụ ạ, ko nặng thì dân không sợ. Xứ người còn bị tống giam, cấm nhập tịch,... như là tội hình sự cơ, cũng ko nhẹ hơn xứ ta là mấy đâu.

Tony_Le

Xe container
Bác lại nhét chữ vào miệng tôi rồi!
Cái gì cũng phải dựa trên khoa học và có dẫn chứng thì mới được. Khi ban hành 1 bộ luật,một nghị định thì phải có căn cứ khoa học. K phải là thích là làm.
Cá nhân tôi thì k vấn đề gì. Vì tôi ít khi uống và uống đc có nửa lon bia là nuốt k nổi ( chứ k phải say). Và người bình thường,kể cả phụ nữ họ uống 1 lon bia thì sau 1 khoảng time nhất định là không ảnh hưởng tới thần kinh,sức khỏe. Chưa nói là đàn ông. Đó là cái tôi muốn nói.
Không uống được bia hay không cần uổng bia/rượu thì mở thớt này là chóa gì!

Nẫu!

Một người nghiện rượu chia sẻ.

polizia

Xe container
Đúng là ở ta bán thuốc lá vs riệu dễ.
Ko riêng bên Mỹ mà bên Pháp cũng có quota giấy phép bán riệu.
Đại loại trong 1 thành phố tuỳ quy mô sẽ đc cấp số lượng giấy phép mở quán riệu. Nếu đã đủ thì ko cấp nữa, ông nào muốn mở chỉ có chờ thằng nào sập thì mua lại licence của nó thì đc mở.
Trc đã có 1 vụ là 2 nhóc đi mua rượu, chủ ko hỏi id nó, rủi thay nó uống xong đi xe ngã xuống mương. Cảnh sát tra ra đc nó uống riệu nên truy ra chỗ bán, thế là vừa bị phạt nặng vừa bị tước giấy phép.

dpl

Xe lăn
Tôi nay chính thức bắt đầu được nghỉ lễ từ 13h chiều.
Anh em,bạn bè,họ hàng cứ gọi là râm ran,tin nhắn nổ liên tục,toàn lâu ngày,ai cũng cắm đầu cắm cổ đi làm,kiếm cơm. Được dăm ngày nghỉ ới nhau gặp gỡ...cơ mà gặp thì kiểu gì cũng dăm ly rượu,đôi ba cốc bia. Đi xe thì phạm luật,đen còn mất nhiều tiền...nhẽ gặp nhau nước trà xuông?
Còn mỗi biện pháp đi taxi,xe ôm. Vậy mà gọi xe không đc,có xe nhận thì....ngày lễ chạy k bấm đồng hồ nhá. Giá gấp rưỡi,và họ nói lễ mà... Chán tập 1.
Đặt grap,sau 20p thì cũng có xe nhận nhưng cước cũng tính gấp rưỡi.
Chán tập 2.
Gọi xe ôm truyền thống quen thì....miệng đầy mùi cồn.
Chán tập 3.
Tôi đang tính sửa con xế độp đi túc tắc vậy. Dù có bị phạt thì cũng nhẹ hơn đi xe gắn động cơ.
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ an lành! Ăn,nhậu,đi lại sao cho khỏi rơi tiền.
Thanks all.
E ở đống đa - long biên thấy đi dễ lắm ạ

kenzzz

Xe buýt
Học nước ngoài thêm khoản đánh thuế x5 x10 thuốc lá , bia rượu , vứt rác nơi cc nữa mới văn minh đc
Trước phương tây nó đô hộ TQ cũng vì nó khuyến khích hút ma túy , thuốc lá , rượu bia nên tq nó mới suy yếu bị chia 5 sẻ 7
Vn cũng thế pháp nó cho dân mình uống bia rượu thuốc lá nó ko đánh thuế còn khuyến khích dùng nhiều , cho chúng mày ngu để tao dễ bề cai trị , khua khoét tài nguyên

xe365

Xe buýt
Cái luật này có tác dụng nhưng ông nào sợ cứ sợ, ông nào uống vẫn uống.
Ở phố thì lắm chốt, ít đường tránh nên người ta sợ mất tiền nên hạn chế.
Về quê, em vẫn thấy người ta uống ầm ầm. Đợt hè nổi lên cái vụ họp lớp, các bợm vẫn chén chú chén anh ác liệt. Xa hơn là Tết vừa rồi, quê em làm chặt, bao nhiêu người mất tiền, có người vì phạt cao quá nên bỏ cả bằng lái (4b), sau vẫn thấy lái ko cần bằng. Người khác thì rỉ tai nhau đi đường này, vòng đường kia tránh chốt.
Chốt lại em thấy phạt nặng chỉ làm đội sợ mất tiền thay đổi hành vi chứ không làm đội rỗng túi hoặc ở quê thay đổi ý thức được. Phần nữa, luật ra thì 🚔 cũng có thêm cơ hội 🐟 🗡.
Thôi thì bớt phần nào hay phần ấy. Giờ làm sao nắn lại đội lái xe đường dài, xe tải nữa thì ra đường mới an toàn hơn.

BMW X10

Xe điện
vâng quả 0.x đúng là bất tiện thật nhưng nó mang lại an toàn, bất lợi trong trường hợp uống từ tối hôm trước, trưa hôm sau hoàn toàn tỉnh táo rồi nhưng thổi vẫn leen 0.0x . nhưng thực sự là từ cái 100 này giảm số lượng uống rượu lái xe rất nhiều luôn, nó là tốt.
chứ để vảo uống 50% cái hồng xiêm thì chắc chẳng bao giờ có, cụ nào chẳng 3 chén mềm môi là đổ trôi cả hũ nút.
Nhầm rồi bác.
Không cần 100 để có cái Zero cồn.
Hiệu quả của 100 nằm ở 35 củ, bác ạ.

Tôi đã chỉ đạo cần đưa lên 135 củ, thế đếch nào các cậu ấy không nghe.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Các bác cứ bàn luân thế này thì khéo có bản nâng cấp "Đã sử dụng rượu bia thì không ra nơi công cộng" ấy chứ.
Hôm trước đầu làng em có 1 tốp CSGT cầm thiết bị đo nồng độ cồn mời người tham gia giao thông dùng thử. Thanh niên trong làng tò mò đi bộ ra xem, có ông còn cầm theo lon bia đang uống dở để uống nốt. Anh em trong làng thấy phản cảm quá nên mời ông ấy về hoặc quay ra chỗ khuất uống hết đi rồi hãy ra hóng hớt.

whitewood

Xe buýt
Mùi hồng xiêm là uốn nhiều rồi, ý cụ đó là luật nên bỏ mức 0.x để uốn 50% hồng xiêm vẫn dc lái :)) luật ra chặt để điều chỉnh hành vi dẫn đến thay đổi thói quen nhưng nhiều cụ vẫn cãi với lắm :))
Luật ngu chứ chặt gì cụ? Máy móc thiết bị gì cũng có sai số cả nên không thể nào áp giá trị zero tuyệt đối.