[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

vkthang

Xe container
Cụ vẫn chưa hiểu. Em có hỏi cái biển báo đó đâu.
EM chỉ hỏi cái biến cấm 100 -60km nó có nhỏ không thôi. Cụ cứ trình bày mấy giây cuộc đời, đen... làm gì :))
Thì cụ bảo mắt cụ kém, chỉ khí thấy biển cụ mới biết là có nó trên đời, nếu vì một lý do gì đấy cụ không thấy nó thì là nó nhỏ, hoặc cụ sẽ bị chạy quá tốc độ, lỗi tại cái biển. Biển trên đường cao tốc là to gần gấp đôi biển trên đường QL rồi vì xe chạy nhanh hơn. Trong khi đường đấy họ theo đúng quy chuẩn có hẳn một series biển cảnh báo và hạn chế thì cụ không quan tâm nhỉ?

doctor103

Xe điện
E bị mấy lần ách lại vì nhiều ông khôn lỏi, không dán thẻ vẫn chui vào làn đó để đỡ phải xếp hàng. E ủng hộ phạt cho chừa
chắc mấy ông ấy nghĩ barrier tự lên, nhưng máy thì nó không như người
Em thì thấy thu phí này tiện và minh bạch hơn là tiền mặt, nhưng có nhiều cụ vẫn còn bảo thủ, để thay đổi thói quen người dùng là không dễ, đặc biệt là những người có kinh nghiệm lâu năm, càng khó để thuyết phục họ cái mới này tốt hơn những thứ họ đã từng biết trong quá khứ

toimuondie

Xe container
À e đặt trường hợp đi xe mượn hoặc thuê đến trạm k qua đc mới biết, k cài sẵn app phải chuyển khoản.
Trước khi lên xe cụ không kiểm tra xe có xăng không, lốp có hơi không, ví có tiền không, điện thoại có trong túi quần không, còn pin không... hả cụ?

edc

Xe lăn
Thì cụ bảo mắt cụ kém, chỉ khí thấy biển cụ mới biết là có nó trên đời, nếu vì một lý do gì đấy cụ không thấy nó thì là nó nhỏ, hoặc cụ sẽ bị chạy quá tốc độ, lỗi tại cái biển. Biển trên đường cao tốc là to gần gấp đôi biển trên đường QL rồi vì xe chạy nhanh hơn. Trong khi đường đấy họ theo đúng quy chuẩn có hẳn một series biển cảnh báo và hạn chế thì cụ không quan tâm nhỉ?
Ơ kìa, cụ lội còm lại xem. Em hỏi rất rõ ràng cái biển cấm 100-60km đó nó nhỏ hơn hay sao ấy, hay do đường rộng. Vì mắt em nhìn xa thấy be bé. Trong khi đường khác em vẫn nhìn ok. Cụ quay ngay em sang biển, tốc độ.....
p/s; em đi xe chưa bao giờ bị phạt hay mất bánh mì nhé cụ!

mèo lang thang

Xe buýt
Những chủ xe chưa mở tài khoản được yêu cầu mở và dán thẻ ETC. Chủ xe chưa có tiền trong tài khoản phải nạp tiền đủ số dư tối thiểu. Chủ xe không đủ tiền trong tài khoản phải trả bằng tiền mặt ở làn ra theo phương án xử lý sự cố.

doctor103

Xe điện
VETC và Epass cần có cơ chể cảnh báo có tài xế, ví dụ vào cao tốc tài khoản còn đủ tiền đi đến trạm cuối thì thôi, chứ nếu không đủ thì báo trên app hoặc email hoặc nhắn tin sms để báo chỉ đủ tiền đến trạm nào đó thôi

Kµ.Çòi

Xe buýt
Các Cụ cho E hỏi, nên dùng Epass hay VETC ạ??

Phoco.com

Xe buýt
chắc mấy ông ấy nghĩ barrier tự lên, nhưng máy thì nó không như người
Em thì thấy thu phí này tiện và minh bạch hơn là tiền mặt, nhưng có nhiều cụ vẫn còn bảo thủ, để thay đổi thói quen người dùng là không dễ, đặc biệt là những người có kinh nghiệm lâu năm, càng khó để thuyết phục họ cái mới này tốt hơn những thứ họ đã từng biết trong quá khứ
E nghĩ lý do quen chỉ là 1 phần thôi , có muôn vàn lý do để biện minh cho việc thu tiền trực tiếp cụ ạ.
E thấy thu phí tự động nó văn minh, đỡ mất thời gian của lái xe, tránh được ùn tắc gây hao pgis nhiên liệu, và đặc biệt tiền phí sẽ được quản lý chặt chẽ hơn. Chứ cứ thu kiểu truyền thống thì chủ bot chỉ cần mỗi cái máy in và nhân công trực trạm là biến tiền thành giấy.
Lẽ ra ông công nhân cắt cỏ trên cao tốc HP-HN phải được tuyên dương vì thành tích bem đứt cái cáp to như bắp chân.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
VETC và Epass cần có cơ chể cảnh báo có tài xế, ví dụ vào cao tốc tài khoản còn đủ tiền đi đến trạm cuối thì thôi, chứ nếu không đủ thì báo trên app hoặc email hoặc nhắn tin sms để báo chỉ đủ tiền đến trạm nào đó thôi
Ặc, nếu thế thì họ phải lắp thêm 1 bộ cảm biến nữa ở trước mọi cửa vào cao tốc nữa để biết xe vừa vào rồi báo hoặc app trên ĐT phải chạy liên tục để biết ĐT chạy vào cao tốc rồi báo cho chủ máy, ĐT sẽ cực nhanh hết pin.

doctor103

Xe điện
Ặc, nếu thế thì họ phải lắp thêm 1 bộ cảm biến nữa ở trước mọi cửa vào cao tốc nữa để biết xe vừa vào rồi báo hoặc app trên ĐT phải chạy liên tục để biết ĐT chạy vào cao tốc rồi báo cho chủ máy, ĐT sẽ cực nhanh hết pin.
khi xe vào cao tốc thì hệ thống đã quét chip gắn trên xe và biết hết thông tin về xe (Biển số, Sđt, ...) rồi. Thực tế khi em vào cao tốc thì luôn có thông báo trên app VETC báo đã vào cao tốc ở trạm nào, vậy nên việc thêm cảnh báo cho tài xế biết là điều khả thi
Tất nhiên cảnh báo này chỉ áp dụng được ơn những cao tốc khép kín có trạm vào, trạm ra, còn với những trạm thu phí đơn thì không cần

poiuy

Xe cút kít
khi xe vào cao tốc thì hệ thống đã quét chip gắn trên xe và biết hết thông tin về xe (Biển số, Sđt, ...) rồi. Thực tế khi em vào cao tốc thì luôn có thông báo trên app VETC báo đã vào cao tốc ở trạm nào, vậy nên việc thêm cảnh báo cho tài xế biết là điều khả thi
Tất nhiên cảnh báo này chỉ áp dụng được ơn những cao tốc khép kín có trạm vào, trạm ra, còn với những trạm thu phí đơn thì không cần
Đấy là cụ đã qua trạm rồi thì đương nhiên là nó báo được. Đây cụ lại muốn nó báo trước khi cụ đến trạm thì dĩ nhiên họ phải lắp thêm 1 hệ thống thiết bị nhận diện nữa, rất tốn kém chỉ để phục vụ 1 số ít người không chú ý đến tài khoản của bản thân. Như vậy rất không khả thi.

nhanchauchau

Xe buýt
Lên xe, cụ nào chả liếc xem xăng xe thế nào. Vậy thì h thêm thói quen đi xa, kt tiền trong tk nữa.
Chứ như em, hầu hết các app đều tắt thông báo cho đỡ phiền thì nó cảnh báo kiểu gì được.
Việc của mình thì mình phải chủ động thôi.

Pvsc

Xe ba gác
Đề nghị sửa lại tít,
34k cụ ăn trộm tại QL 5B :D

doctor103

Xe điện
Đấy là cụ đã qua trạm rồi thì đương nhiên là nó báo được. Đây cụ lại muốn nó báo trước khi cụ đến trạm thì dĩ nhiên họ phải lắp thêm 1 hệ thống thiết bị nhận diện nữa, rất tốn kém chỉ để phục vụ 1 số ít người không chú ý đến tài khoản của bản thân. Như vậy rất không khả thi.
Cụ hơi máy móc rồi, hiện tại không cần thiết đến thế,
hiện tại VETC sẽ check tiền nếu không đủ tiền đến trạm ra gần nhất thì barrier sẽ không mở cho xe đi vào cao tốc, sau khi xe qua trạm thì luôn có thông báo là xe đã vào cao tốc ơi trạm nào, đồng thời với đó báo luôn bạn chỉ đủ tiền đến trạm a,b,... gì đó

ying80

Xe buýt
Sao k phạt lên 5 củ cho dân kinh nhỉ, phí đỡ bị thất thoát nữa

dracula_bg

Xe điện
Lên xe, cụ nào chả liếc xem xăng xe thế nào. Vậy thì h thêm thói quen đi xa, kt tiền trong tk nữa.
Chứ như em, hầu hết các app đều tắt thông báo cho đỡ phiền thì nó cảnh báo kiểu gì được.
Việc của mình thì mình phải chủ động thôi.
chuẩn rồi cụ, thường trước khi đi các tỉnh là em cứ xem tk vetc còn bao xèng, cần nạp thêm thì nạp luôn tối hôm trước, hôm sau chỉ xách mông lên và đi, đi tỉnh lạ thì hôm trước cũng phải xem trước map, nên xem luôn chạy đường nào, có thu phí không.
cụ nào mượn xe mà không rõ xe khổ chủ còn tiền hay không thì cứ mạnh dạn bắn 500k vào cho em, mượn cái xe tị bạc còn đc mà vẫn tiếc mấy lit thì ngại quá.

poiuy

Xe cút kít
Cụ hơi máy móc rồi, hiện tại không cần thiết đến thế,
hiện tại VETC sẽ check tiền nếu không đủ tiền đến trạm ra gần nhất thì barrier sẽ không mở cho xe đi vào cao tốc, sau khi xe qua trạm thì luôn có thông báo là xe đã vào cao tốc ơi trạm nào, đồng thời với đó báo luôn bạn chỉ đủ tiền đến trạm a,b,... gì đó
Ồ, nếu vậy thì cụ có thể tra xem cao tốc nào có mức phí toàn tuyến thấp nhất rồi lấy con số đó làm số dư tối thiểu nhập vào app để nó cảnh báo cho cụ cũng được mà. tất nhiên là chưa thể được như cụ mong muốn. Ngoài ra lập trình app hoàn toàn có thể dựa vào vị trí di chuyển để cảnh báo số tiền trong TK là đủ cho toàn tuyến hay không nhưng như thế chắc nhiều người sẽ tắt app để đỡ ăn pin.
Nếu cánh báo dạng SMS thì sẽ tăng thêm chi phí, hiện nay đa số là tắt tính năng báo qua SMS, xem qua app được rồi.

edc

Xe lăn
Có quy định phạt nhưng ông không thẻ, k tiền.... hóng cụ nào up biên lai nộp phạt :D