[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

Havo

Xe điện
Đáng nhẽ là chót vào rồi thì cụ móc cmn tiền tươi trả cho nó đi, lùi làm gì, thôi thì cũng là 1 bài học cho mọi người biết để tránh. Em thì cứ làn ngoài cùng bên trái em đi thôi
Trạm Liêm Tuyền mà cụ đi làn ngoài cùng bên trái là phải mua vé trả tiền đấy.

Ural 75

Xe tăng
Em vẫn hay thấy các cụ "mắng" mấy thằng ko làm thẻ nhưng vẫn phi vào làn Vetc, sáng nay em lại bị vụ "ngược" mới cay mũi.
Sáng sớm nay, trời lờ mờ và mắt em cận nên khi đi hết cao tốc Pv-Cg em lại phi vào làn thứ 2 từ trái sang (vì nhìn ko ra và cứ nghĩ đó là làn Vetc vì thường Vetc có hai làn). Thế là em soát vé bắt quay sang làn Vetc bên cạnh. Và thế là a lê hấp, qua chốt có ngay một nhóm 3 anh áo vàng vẫy tay vào, mặc dù mấy anh ấy biết là chốt bắt mình lùi rồi nhưng chã nhẽ lại ko làm gì. Lỗi "lùi xe trên cao tốc anh nhé"!. Thế là cụ Hồ phải lên tiếng :)
Vẫn biết là lỗi mình nhưng cũng post lên để các cụ rút kinh nghiệm. À mà lúc đó mà mình ko lùi thì có cách nào để vẫn qua dc ko các cụ nhỉ? Em hỏi thật đấy.
Cụ ra ở điểm nào đấy để em còn tránh chứ đã cố tình kiểu này thì không mất tiền như cụ thì cũng lằng nhằng mấy thời gian lắm.

mocmeo_02

Xe buýt
Em thấy trường hơp của cụ chủ nghe cứ thế nào ấy. Em nghĩ trạm thu phí không thể là cao tốc được. Vậy những xe dừng ở làn tiền mặt để trả phí liệu có kết vào hành vi “Dừng, đỗ trên cao tốc” không?

LuckyCar

Xe container
Em hỏi ngu chút, là hình như em thấy có trạm nó chỉ ghi là làn ETC với làn MTC, xin lỗi là em không nhớ trạm nào, giờ em ngu chả hiểu ý nghĩa nó là gì dẫn tới đi sai làn thì có bị xxx bắt (theo link dưới đây) không các cụ nhỉ.

maxonha

Xe máy
Em hỏi ngu chút, là hình như em thấy có trạm nó chỉ ghi là làn ETC với làn MTC, xin lỗi là em không nhớ trạm nào, giờ em ngu chả hiểu ý nghĩa nó là gì dẫn tới đi sai làn thì có bị xxx bắt (theo link dưới đây) không các cụ nhỉ.
ETC là làn thu phí tự động cụ phải dán thẻ VETC vào xe thì mới được đi làn đó (kể cả có tiền hay ko có tiền thì vẫn thoải mái) Còn làn MTC là thu phí bằng tay thủ công bình thường cụ không cần dán thẻ VETC để chạy.

baolac

Xe buýt
Theo tôi hiểu:
ETC: Trạm thu phí tự động (điện tử)
MTC: Trạm thu phí thủ công (Manual)

Ko hiểu sao các trạm toàn ghi tiếng Anh viết tắt nổi bật hơn mà ko ghi tiếng Việt cho rõ ràng.

khong_co_xe

Xe tăng
Giải pháp là: kiên quyết không lùi.
Lùi tôi bị bắt lỗi chị có đền không?
cũng có lý đấy, cứ đứng đó nó cũng tìm cách giải quyết thôi, tụi nv là máy móc,cứ nói nó giải quyết cho qua rồi đưa tiền phí đủ!

LuckyCar

Xe container
ETC là làn thu phí tự động cụ phải dán thẻ VETC vào xe thì mới được đi làn đó (kể cả có tiền hay ko có tiền thì vẫn thoải mái) Còn làn MTC là thu phí bằng tay thủ công bình thường cụ không cần dán thẻ VETC để chạy.
Theo tôi hiểu:

Ko hiểu sao các trạm toàn ghi tiếng Anh viết tắt nổi bật hơn mà ko ghi tiếng Việt cho rõ ràng.
Ý em hỏi là ý sau cơ ạ, tức là không có quy chuẩn mang tính chất pháp lý, bắt buộc lái xe phải biết khi tham gia giao thông thì có đủ căn cứ để xác định hành vi vi phạm và xử phạt hành vi vi phạm hay không.

Mr.Chem

Xe điện
Nhiều cụ đọc chưa ngẫm đã vội chửi rồi.
Đầu vào: Có VETC đầu vào đi vào làn VETC => không được phát vé đầu vào.
Đầu ra: đi vào làn thu phí tiền mặt thì ko có vé để làm căn cứ. Em thu phí tư vấn anh có VECT đi nhầm rồi, đi làn bên kia, lùi lại và xxx đã đón lõng.
Thực ra nhảy số nhanh thì mua phạt full toàn tuyến, vẫn rẻ hơn bác Hồ với xxx
Cũng là bài học cảnh báo tình huống cho mọi người, trong đó có em.

maxonha

Xe máy
Ý em hỏi là ý sau cơ ạ, tức là không có quy chuẩn mang tính chất pháp lý, bắt buộc lái xe phải biết khi tham gia giao thông thì có đủ căn cứ để xác định hành vi vi phạm và xử phạt hành vi vi phạm hay không.
Cái chính ra luật để bắt mọi người làm theo (kiểu như bắt đội mũ bảo hiểm ấy). Các cụ trên đang muốn triển khai Giao thông thông minh mà cứ làn thu phí cụ không có thẻ lái vào thì sao mà triển khai được. Nên giờ phải ra luật đánh vào kinh tế các cụ mới chú ý

LuckyCar

Xe container
Theo tôi hiểu:

Fun chút cho vui. Em biết mỗi tiếng Việt, và trên tinh thần giữ gìn sự "trong sáng" của tiếng Việt, em lại tưởng ETC là Em Thích C và MTC là Mợ Thích C, C là gì em đang đoán tiếp.

Snowsnow

Xe máy
Đúng là chữ hướng dẫn các làn Vetc ở VN nhìn tù mù lắm, bé tí teo mà ko rõ ràng. Làm hẳn biển (ko cần biển điện tử) to đùng vào chứ như hiện nay khó nhìn ấy

chinhatm

Xe container
Em vẫn hay thấy các cụ "mắng" mấy thằng ko làm thẻ nhưng vẫn phi vào làn Vetc, sáng nay em lại bị vụ "ngược" mới cay mũi.
Sáng sớm nay, trời lờ mờ và mắt em cận nên khi đi hết cao tốc Pv-Cg em lại phi vào làn thứ 2 từ trái sang (vì nhìn ko ra và cứ nghĩ đó là làn Vetc vì thường Vetc có hai làn). Thế là em soát vé bắt quay sang làn Vetc bên cạnh. Và thế là a lê hấp, qua chốt có ngay một nhóm 3 anh áo vàng vẫy tay vào, mặc dù mấy anh ấy biết là chốt bắt mình lùi rồi nhưng chã nhẽ lại ko làm gì. Lỗi "lùi xe trên cao tốc anh nhé"!. Thế là cụ Hồ phải lên tiếng :)
Vẫn biết là lỗi mình nhưng cũng post lên để các cụ rút kinh nghiệm. À mà lúc đó mà mình ko lùi thì có cách nào để vẫn qua dc ko các cụ nhỉ? Em hỏi thật đấy.
xxx ăn bẩn thôi, mà xxx thì cứ ăn được là ăn, quan tâm gì đến bẩn với sạch.
Trường hợp của bác, nếu rắn thì xxx không dám lấy tiền đâu. Ví dụ, bác nói sẵn sàng nộp phạt, nhưng sẽ quay phim, chụp ảnh để đưa lên mạng hỏi anh em xem trường hợp này xử lý thế nào thì chắc xxx chẳng dám lấy tiền của bác đâu.
Nếu nói về lý, nếu xxx phạt bác lỗi lùi trên đường cao tốc thì cũng phải phạt tất cả các xe qua trạm lỗi đi dưới tốc độ tối thiếu hoặc dừng đỗ trên đường cao tốc. Chỉ cần nói lý như thế là xxx không dám phạt đâu.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
xxx ăn bẩn thôi, mà xxx thì cứ ăn được là ăn, quan tâm gì đến bẩn với sạch.
Trường hợp của bác, nếu rắn thì xxx không dám lấy tiền đâu. Ví dụ, bác nói sẵn sàng nộp phạt, nhưng sẽ quay phim, chụp ảnh để đưa lên mạng hỏi anh em xem trường hợp này xử lý thế nào thì chắc xxx chẳng dám lấy tiền của bác đâu.
Nếu nói về lý, nếu xxx phạt bác lỗi lùi trên đường cao tốc thì cũng phải phạt tất cả các xe qua trạm lỗi đi dưới tốc độ tối thiếu hoặc dừng đỗ trên đường cao tốc. Chỉ cần nói lý như thế là xxx không dám phạt đâu.
Bẩn là bẩn thế nào ???
Cụ có thể giải thích dựa theo luật giao thông đường bộ Việt nam được không ???
Còn cụ hình như đang NGÁO vụ quay film, chụp anh lăng lên mạng thì phải ???

chinhatm

Xe container
Bẩn là bẩn thế nào ???
Cụ có thể giải thích dựa theo luật giao thông đường bộ Việt nam được không ???
Còn cụ hình như đang NGÁO vụ quay film, chụp anh lăng lên mạng thì phải ???
Trước tiên, nhắc bác cần phải có đủ văn hóa tối thiểu trước khi tham gia tranh luận ở đây.
Tiếp theo, giải thích để bác rõ tại sao bẩn:
- Người ta lùi xe là theo hướng dẫn của nhân viên trạm thu phí (là người điều hành giao thông tại khu vực trạm thu phí), cũng giống như khi họ bảo đi hay bảo dừng lại thì đều phải tuân thủ, đó là quy định của Luật, bác cứ đọc thì rõ.
- Phạm vi trạm thu phí không phải đường cao tốc, chính vì thế không xe nào bị phạt liên quan đến các quy định trên đường cao tốc như dừng đỗ, đi dưới tốc độ tối thiểu...
- Nếu xxx coi khu vực trạm thu phí là đường cao tốc, nhưng lại chỉ phạt lỗi đi lùi mà không phạt lỗi đi dưới tốc độ là ăn bẩn, vì sao? Vì phạt lỗi đi lùi này thì chỉ có 1 vài xe, nhưng nếu phạt lỗi đi dưới tốc độ tối thiểu chắc chắn sẽ không nuốt trôi, vì sẽ không có xe nào chịu nộp phạt, và ngay lập tức lên báo.
- Còn về quay phim chụp ảnh đăng lên mạng, nếu bác là người có đủ nhận thức và chịu khó đọc báo và đọc các bài khác ngay trên diễn đàn này thì sẽ thấy việc này hoàn toàn đúng luật và bình thường, rất nhiều người đã làm, và tôi cũng đã làm (nhưng không đưa lên mạng, do các đ/c xxx rút lại ý định xửa phạt)

hdq

Xe buýt
Trước tiên, nhắc bác cần phải có đủ văn hóa tối thiểu trước khi tham gia tranh luận ở đây.
Tiếp theo, giải thích để bác rõ tại sao bẩn:
- Người ta lùi xe là theo hướng dẫn của nhân viên trạm thu phí (là người điều hành giao thông tại khu vực trạm thu phí), cũng giống như khi họ bảo đi hay bảo dừng lại thì đều phải tuân thủ, đó là quy định của Luật, bác cứ đọc thì rõ.
- Phạm vi trạm thu phí không phải đường cao tốc, chính vì thế không xe nào bị phạt liên quan đến các quy định trên đường cao tốc như dừng đỗ, đi dưới tốc độ tối thiểu...
- Nếu xxx coi khu vực trạm thu phí là đường cao tốc, nhưng lại chỉ phạt lỗi đi lùi mà không phạt lỗi đi dưới tốc độ là ăn bẩn, vì sao? Vì phạt lỗi đi lùi này thì chỉ có 1 vài xe, nhưng nếu phạt lỗi đi dưới tốc độ tối thiểu chắc chắn sẽ không nuốt trôi, vì sẽ không có xe nào chịu nộp phạt, và ngay lập tức lên báo.
- Còn về quay phim chụp ảnh đăng lên mạng, nếu bác là người có đủ nhận thức và chịu khó đọc báo và đọc các bài khác ngay trên diễn đàn này thì sẽ thấy việc này hoàn toàn đúng luật và bình thường, rất nhiều người đã làm, và tôi cũng đã làm (nhưng không đưa lên mạng, do các đ/c xxx rút lại ý định xửa phạt)
Em hoàn toàn đồng ý với chỗ bôi đậm trên của cụ. Voka cụ

catking113

Xe điện
Cụ lùi theo chỉ dẫn của nhân viên trạm chứ có phải tự ý lùi đâu. Bắt quả này e thấy chuối chuối

Hậu Kì

Xe đạp
Dán thẻ và đi vào làn thu tiền mặt là sao bác, em khó hiểu đoạn này

hp40

Xe tăng
E đọc mỗi trang đầu đã thấy thương cụ chủ, bẩm cụ là chỉ phải lùi khi đầu vào Vetc (vào đc vì tiền đủ đi chặng tối thiểu), ra Vetc nhưng tk ko đủ xèng chặng thực đi, còn vào Vetc mà ra sang làn thường đưa tiền mặt, xuất vé bt. E bị 1 lần vào làn hỗn hợp 5B, barie ngỏng mà ko đùn thẻ nên đứng còi ầm ĩ gọi mãi nv mới ra, e mắng là hỏng cửa ra thẻ à, nó bẩu xe a có Vetc mà:(, lúc ra chạy nhiệt tình vào làn Vetc, nó ell ngóc mà còi đèn ầm ĩ, nv lại ra bẩu Vetc a ko đủ tiền, lùi sang hỗn hợp đọc bs xe, đưa tiền lấy vé, quê vãi =)) (hóa ra ku cháu lx nạp thử). Lần sau cụ cứ làm phát vậy cho vui nhé :D Còn quả bắt lỗi lùi trên ct thì đúng là láo, quá láo vì như mấy cụ trên đã nói, bố mày đang vào trạm chứ cao cao cccc>:)

Chỉnh sửa cuối: