Thảo luận Tất tần tật về VinFast Ludo mới ra mắt.

allmay

Xe tăng
Ôi cụ ơi, mấy cái ắc quy, pin lọai lớn này tranh nhau mua luôn, như các cửa hàng xe điện còn thu lại với giá 150k vì trong đó các kim lọai hiếm khá nhiều và tái chế dễ, các lọai pin công suất thấp như pin con thỏ, điện thọai, laptop mới hay bị vứt do nó nhỏ nên thu lại ko đc nhiều
Vâng các cụ. Nhưng đây là trách nhiệm với sản phẩm của mình. Nếu để đồng nát mua tái chế thì hậu quả khôn lường, họ chỉ lọc lấy cái gì họ cần, còn không cần thì xả thẳng xuống cống. Cộng đồng lĩnh đủ, không phải ngay mà sau mấy chục năm. Nếu là nhà sản xuất có trách nhiệm thì phải và nên xây dựng hệ thống thu đổi và tái chế riêng, xử lý môi trường thật tốt. VF có làm được như vậy ko?

Minhcongdc92

Xe hơi
Xe nhìn hơi trẩu. 22tr mua dc con wave đi ngon lành rồi :))

Cáibang244

Xe hơi
Chừng nào Honda với Yamaha nó bắt đầu bán xe điện ở Việt Nam để thay thế xe máy của nó thì lúc đó nó mới coi các hãng, xe điện ở VN là đối thủ chứ không phải nguyên mấy con xe của Vin, dù ông có lắp động cơ Bosh hay gì thì cũng không hơn động cơ điện của Honda sản xuất. nên ông cũng không nói là hàng của tao Xịn, Bosh nó có quan hệ với Honda hơn hẳn những hãng khác vì nó buôn bán với nhau từ lâu rồi.
Hiện tại thì các hãng xe điện cũng chỉ bán bằng số lẻ của nó ở Việt Nam nên chưa được quan tâm, cứ chiếm 10% thị trường xem, bà con Việt nam sẽ được mua xe điện Honda giá rẻ. và nó sẽ chiếm thị trường chứ không phải là người khác

hardtrack

Xe máy
Không rõ con này với việc thuê pin có phải cọc tiền pin không, vì nếu ko cọc nếu có hỏng hóc gì đó do lỗi người dùng nó bắt đền sao. Nếu phải cọc thì coi như chết dí khoản mấy tr đến chục tr cho pin lithium thì khác gì nó huy động vốn đâu :((

gi.mi.ko

Xe tải
Không rõ con này với việc thuê pin có phải cọc tiền pin không, vì nếu ko cọc nếu có hỏng hóc gì đó do lỗi người dùng nó bắt đền sao. Nếu phải cọc thì coi như chết dí khoản mấy tr đến chục tr cho pin lithium thìkhác gì nó huy động vốn đâu :((
Đổi pin chứ không phải thuê, theo như quảng cáo là mỗi lần đổi phí tương đương với xe đổ xăng 1 lần (nhẹ cũng 50.000 đồng).
Nếu như vậy hãn hữu người ta mới đổi (vì mỗi lần tự sạc chỉ mất cỡ 2000 đồng tiền điện).
Vì vậy việc phát triển tới 20.000 trạm đổi, sạc sẽ cực kỳ thừa thãi, lãng phí thôi.

cocsku

Xe cút kít
Hai mẫu này thiếu cá tính, ngoại hình đã thấy thất bại rồi. Không hiểu đội thiết kế của Vin nghĩ gì?

ar15

Xe hơi
Em đang dùng con ludo này, tốc độ ko dc 35 chỉ 32.33 km/h vỏ nhựa lởm ko để đâu hết em bị thằng trẻ con đi tốc độ tầm 20km/h đâm vào vỡ toang ọp ẹp và giòn lắm. Pin thì nay họ gọi giá thuê là 300k/ tháng đổi 25k/phát, một lần đi dc tầm 50km, đang tính tìm chỗ hack cái esim của pin này sạc và tự đi thôi tính ra đắt mỗi tháng mất tầm 500k đi xăng rẻ hơn nhiều mà lại đúng lúc dịch bệnh ko tiền người ta lên giảm giá hoặc miễn phí Vin lại đòi thu đúng vào lúc nhạy cảm này ko dc vui lắm,
Lúc mua thì người bán chỉ nói là h miễn phí đổi pin kb bao giờ thu phí, cọc 1.2 triệu viên pin , ko nó đến phí thuê nếu nói trước phí thuê thì em ko mua, em tính nếu chi phí ngư đi xe xăng thì mua xe này 1 là ủng hộ hàng VN hai là bảo vệ môi trường

RAVA

Xe ba gác
Em đang dùng con ludo này, tốc độ ko dc 35 chỉ 32.33 km/h vỏ nhựa lởm ko để đâu hết em bị thằng trẻ con đi tốc độ tầm 20km/h đâm vào vỡ toang ọp ẹp và giòn lắm. Pin thì nay họ gọi giá thuê là 300k/ tháng đổi 25k/phát, một lần đi dc tầm 50km, đang tính tìm chỗ hack cái esim của pin này sạc và tự đi thôi tính ra đắt mỗi tháng mất tầm 500k đi xăng rẻ hơn nhiều mà lại đúng lúc dịch bệnh ko tiền người ta lên giảm giá hoặc miễn phí Vin lại đòi thu đúng vào lúc nhạy cảm này ko dc vui lắm,
Lúc mua thì người bán chỉ nói là h miễn phí đổi pin kb bao giờ thu phí, cọc 1.2 triệu viên pin , ko nó đến phí thuê nếu nói trước phí thuê thì em ko mua, em tính nếu chi phí ngư đi xe xăng thì mua xe này 1 là ủng hộ hàng VN hai là bảo vệ môi trường
-Giờ xăng rẻ ntn thì xe điện chắc là sẽ khó bán đây? :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ludo dáng trẻ con quá mà cụ mua à? :D

Ngockhanh689

Xe tải
E mua con LUDO này được 4 tháng rồi.dùng rất ok.Nhưng nói thật với các cụ em thấy cảm giác như mình bị lừa. Khi em mua nhân viên đại lý của vin tư vẫn cho em về khoản pin. chỉ nói là có khoản đặt cọc pin 1 triệu 2,và khi mang ra vinmart+ đổi lấy pin mới thì mất khoản phí 15-20 ngàn thôi. Em đã hỏi đi hỏi lại còn khoản nào không thì họ bảo chỉ vậy thôi. Giờ về đi dc 3 tháng thì nhân viên có gọi cho em là đóng thêm 1 khoản thuê pin hàng tháng nữa là 350 ngàn/tháng. Vậy tại sao khi mua vin quên khoản này hay cố tình không công bố khoản này. Nếu tính đi 3 năm thì đúng thay bằng 1 quả pin . như vậy Vin bán xe đâu có phải rẻ mà để cạnh tranh với xe trung quốc. cái giá 21 triệu thì nó vẫn thế mà thôi. thà em mua xe trung quốc đi 3 năm sau em thay ắc quy còn rẻ hơn

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
E mua con LUDO này được 4 tháng rồi.dùng rất ok.Nhưng nói thật với các cụ em thấy cảm giác như mình bị lừa. Khi em mua nhân viên đại lý của vin tư vẫn cho em về khoản pin. chỉ nói là có khoản đặt cọc pin 1 triệu 2,và khi mang ra vinmart+ đổi lấy pin mới thì mất khoản phí 15-20 ngàn thôi. Em đã hỏi đi hỏi lại còn khoản nào không thì họ bảo chỉ vậy thôi. Giờ về đi dc 3 tháng thì nhân viên có gọi cho em là đóng thêm 1 khoản thuê pin hàng tháng nữa là 350 ngàn/tháng. Vậy tại sao khi mua vin quên khoản này hay cố tình không công bố khoản này. Nếu tính đi 3 năm thì đúng thay bằng 1 quả pin . như vậy Vin bán xe đâu có phải rẻ mà để cạnh tranh với xe trung quốc. cái giá 21 triệu thì nó vẫn thế mà thôi. thà em mua xe trung quốc đi 3 năm sau em thay ắc quy còn rẻ hơn
Em thấy đổi pin hay hơn chứ, gần như không bao giờ phải lo lắng chuyện sạc pin. Chứ cứ về nhà cắm cắm buổi tối rất phiền, hôm nào mà quên thì khỏi đi luôn. Cái quan trọng là nhà phải gần chỗ đổi pin, thứ 2 là phải đi thường xuyên. Nhà ai mà dăm bữa, mới đi một lần thì thuê 350k hơi phí tiền.

Ngockhanh689

Xe tải
Em thấy đổi pin hay hơn chứ, gần như không bao giờ phải lo lắng chuyện sạc pin. Chứ cứ về nhà cắm cắm buổi tối rất phiền, hôm nào mà quên thì khỏi đi luôn. Cái quan trọng là nhà phải gần chỗ đổi pin, thứ 2 là phải đi thường xuyên. Nhà ai mà dăm bữa, mới đi một lần thì thuê 350k hơi phí tiền.
Cái em nói là khi em mua vin không nói đến cái khoản thuê pin . Chỉ nói đến giá đổi pin là 15-25 ngàn/lần đổi và cọc pin là 1trieu2. Vin vẫn luôn mồm bảo hạ giá sản phẩm để cạch tranh ,nhưng nếu tính cả thuê pin vào thì có khác gì giá cũ.

cocsku

Xe cút kít
Cái em nói là khi em mua vin không nói đến cái khoản thuê pin . Chỉ nói đến giá đổi pin là 15-25 ngàn/lần đổi và cọc pin là 1trieu2. Vin vẫn luôn mồm bảo hạ giá sản phẩm để cạch tranh ,nhưng nếu tính cả thuê pin vào thì có khác gì giá cũ.
Đúng là người bán ko nói rõ làm cụ thắc mắc là đúng thôi. Tuy nhiên em thấy trả tiền thuê pin hàng tháng cũng là bình thường. Họ luôn đảm bảo cho mình chiếc pin còn tốt, mình ko lo chai pin nữa.

chỉ sợ ác quy thôi hỏng 1 cái thay mệt người

ar15

Xe hơi
vâng em mua xe người bán cũng ko nói là phải trả phí thuê pin mà chỉ nói cọc 1,2 triệu ko đi nữa trả pin họ trả lại cọc 1,2 triệu, và họ bảo đến vinmart đổi pin lúc em mua là miễn phí và họ bảo sau này sẽ thu phí tầm 25k 1 lần đổi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
vâng em mua xe người bán cũng ko nói là phải trả phí thuê pin mà chỉ nói cọc 1,2 triệu ko đi nữa trả pin họ trả lại cọc 1,2 triệu, và họ bảo đến vinmart đổi pin lúc em mua là miễn phí và họ bảo sau này sẽ thu phí tầm 25k 1 lần đổi
Một là chính sách lộn xộn, hai là người bán không nói đầy đủ quyền lợi, nghĩa vụ, phí, rủi ro... liên quan đến sản phẩm cốt để bán được hàng và tránh bị khách hàng từ chối. Theo em các cụ nên có ý kiến với hãng qua đường dây nóng/email xem họ trả lời, giải quyết như thế nào? Chứ như bây giờ là khách hàng đang không hài lòng vì khoản chi phí phát sinh không biết trước

Gió Lạnh NB

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mẫu này phù hợp với học sinh. Nhìn trẻ trung

cocsku

Xe cút kít
Em thấy việc thuê và đổi pin khá hay và văn minh. Nhưng không thấy vinfast quảng cáo nhiều. Thông tin lại mập mờ, không rõ ràng, làm những người phật ý!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy việc thuê và đổi pin khá hay và văn minh. Nhưng không thấy vinfast quảng cáo nhiều. Thông tin lại mập mờ, không rõ ràng, làm những người phật ý!
VinFast cho thuê, đổi pin xe máy điện: Ưu việt hay phiền phức?

Học theo các thương hiệu đi trước trên thế giới như Tesla, Gogoro, VinFast là hãng xe đầu tiên tại Việt Nam triển khai chính sách cho thuê và đổi pin xe máy điện.

VinFast cho thuê, đổi pin xe máy điện: Ưu việt hay phiền phức? - 1

Ưu điểm của hình thức này là giúp quản lý pin hiệu quả, tránh thải bỏ pin bừa bãi, gây hại cho môi trường, đồng thời mang lại nhiều quyền lợi hơn cho khách hàng. Tuy nhiên, chính sách mới mẻ này đang tạo ra những quan điểm trái chiều, khi người dùng chưa hiểu hết được lợi ích và cách thức triển khai.

Vì sao mua xe rồi còn phải tốn tiền thuê pin?

Đây là câu hỏi được nhiều người tiêu dùng đặt ra trên các diễn đàn, cộng đồng yêu thích và sử dụng xe điện. Người dùng có nick Th.Trà trên diễn đàn Tinh tế cho rằng việc vừa mua xe vừa phải tốn tiền thuê pin là không ổn và nếu "tiền thuê pin bằng với tiền xăng thì tại sao phải mua xe điện". Theo người này, khi chọn chính sách này, người sử dụng không chỉ tốn chi phí mua xe mà còn mất tiền thuê pin, đồng thời bị "kẹt" cả tiền cọc pin.
Tuy nhiên, theo anh Tuấn Anh - chủ một đại lý cung cấp xe điện trên phố Tây Sơn (Hà Nội), khách hàng băn khoăn vì chưa hiểu hết chính sách này. Anh cho biết, chính sách thuê, đổi pin của VinFast lần đầu có mặt ở Việt Nam nhưng không phải mới trên thế giới. Ví dụ như tại Đài Loan, chính sách này đã được áp dụng rất thành công.

Liên quan tới câu hỏi vì sao mua xe còn tốn tiền thuê pin, anh Tuấn Anh lý giải nhờ có chính sách này, giá xe máy điện VinFast mới có thể giảm thấp như vậy, bởi nếu tính thêm cả pin, giá xe sẽ bị đội thêm hơn 10 triệu đồng, trong khi khách hàng phải chịu mọi rủi ro liên quan đến pin trong suốt quá trình sử dụng.

Trên thực tế, tiền đặt cọc pin sẽ được nhận lại khi khách hàng không sử dụng xe nữa và mang pin đến trả cho VinFast. Do đó, khách hàng không mất khoản tiền cọc này. Mục đích của khoản tiền cọc chỉ là để VinFast quản lý pin tốt hơn, tránh việc khách hàng vứt pin bừa bãi khi không còn sử dụng xe nữa, gây hại cho môi trường.

Trước những băn khoăn về câu chuyện chi phí, anh Tuấn Anh cho rằng người dùng vẫn có thể tự sạc pin ở nhà và tối ưu bài toán chi phí khi sử dụng xe nhiều với tần suất cao. "Người dùng không chỉ được giảm chi phí mua xe ban đầu, mà còn không phải chịu rủi ro trong quá trình sử dụng. Nếu pin bị hư hỏng, xuống cấp, khách hàng sẽ được thay pin. Còn khi không còn nhu cầu sử dụng xe, khách hàng có thể trả lại pin và nhận lại tiền đặt cọc", anh Tuấn Anh phân tích.

VinFast cho thuê, đổi pin xe máy điện: Ưu việt hay phiền phức? - 2

Lời giải mới cho những rủi ro của người dùng

Có khách hàng lại bày tỏ sự băn khoăn về tính khả thi của trạm đổi pin, nhất là về độ bao phủ của hệ thống này. Chị Mai Lan (Song Hào, Nam Định) cho biết, chị rất quan tâm tới chính sách đổi, thuê pin của VinFast, nhưng băn khoăn không biết khi nào hệ thống trạm đổi pin mới có mặt ở Nam Định. "Nếu ít trạm quá, tôi chưa muốn sử dụng bởi sẽ rất mất công đi đổi pin khi trạm ở quá xa", chị Lan nhận định.

Tuy nhiên, ý kiến này đã được chính các khách hàng khác giải đáp. Thành viên conan1907 trên diễn đàn Tinh tế cho rằng chính sách này là hợp lí nếu có trạm đổi pin trên đường. Còn thành viên Midlove phân tích hiện trạm đổi pin đang được VinFast phát triển rộng khắp với nhiều kế hoạch phân bổ trên toàn quốc.

Liên quan đến phí thuê bao và đổi pin, thành viên có nick Trà đá 68 nhận định: "Chất lượng hoàn thiện tốt thì ok thôi. Giá đổi pin tương đương giá xăng nhưng được cái không lo vụ bình điện hỏng, đồng thời không tốn chi phí bảo dưỡng, thay dầu định kỳ và các chi phí phát sinh khác như xe máy". Thành viên này cũng dự đoán nếu trạm đổi được phát triển rộng khắp và mô hình này thành công sẽ là tiền đề cho thị trường xe máy điện của Việt Nam phát triển. Khi đó, các hãng khác có thể chia sẻ hạ tầng với VinFast.

Còn theo Facebooker Hà Chuyền, chính sách này mới nhưng giúp người dùng tiết kiệm chi phí mua pin mà không chịu rủi ro về pin, đồng thời có chi phí thuê pin rẻ.

Cùng quan điểm, chị Thuỳ Dung (An Lão, Hải Phòng) cho biết từng dùng một chiếc xe điện trôi nổi, không rõ nguồn gốc và sau gần 2 năm, chị đã rơi vào tình trạng "thay pin thì tốn gần như mua xe mới mà không thay thì coi như vứt cả cái xe". Do đó, chị Dung cho rằng nếu hệ thống đổi pin của VinFast có mặt ở nhiều nơi thì đây sẽ là mô hình rất tiện lợi cho khách hàng. Khách hàng sẽ không phải nơm nớp nỗi lo "pin bỗng dưng lăn ra hỏng".
"Giá thuê pin có thể thấp hơn hoặc tương đương với giá xăng, nhưng sử dụng lâu dài thì lại tiết kiệm hơn nhiều vì không chịu rủi ro mất cả chục triệu tiền thay pin mới như tôi từng gặp phải", chị Dung nhận định.

Không những vậy, để tăng thêm tính cơ động và tiết kiệm chi phí trong quá trình vận hành xe, người dùng xe VinFast còn có thể trang bị cho mình bộ sạc pin rời để tự sạc pin tại nhà, với chi phí chỉ 1,1 triệu đồng.

VinFast đang triển khai chương trình “Lướt cùng hàng hiệu, ưu đãi tiền triệu” trong tháng 5/2020, với ưu đãi miễn phí 1 năm thuê bao pin cho 2020 khách hàng đầu tiên mua xe máy điện từ nay đến 31/5/2020 (tùy theo điều kiện nào đến trước), và giảm 50% phí thuê bao pin trong 3 tháng 5-6-7/2020 cho các khách hàng đã mua xe từ trước.

https://dantri.com.vn/o-to-xe-may/vin-fast-cho-thue-doi-pin-xe-may-dien-uu-viet-hay-phien-phuc-20200515155030936.htm