Thảo luận Tất tật về Mazda 323-626 :sử dụng- kỹ thuật - phụ tùng

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

nếu cụ có đồng hồ đo DC volt loại điện tử thì có thể đo cực + vào chân giữa của biến trở, cực âm của đồng hồ vào mass sườn để xem giá trị đồng hồ là bao nhiêu volt đc ko ạ. Xe e cũng đang thắc mắc ko biết nó là bao nhiêu volt mới phù hợp

-----Nhưng ma cái biến trở ấy dùng để điều chỉnh gì ha cụ?

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Có cụ nào có lò xo giảm sóc sau của mazda 626 đời 2001 không ạ. Cụ nào có inbox vào vùng kín hộ em cái giá với ạ. Em đang cần thay

---Em up cái này :(. Em đi hỏi nó mấy nơi rồi nhưng bọn nó báo giá ảo quá. Cụ nào có ới em 1 câu với

----Lò xo giảm xóc ngon em nghĩ không rẻ đâu, của kayaba em nghĩ cũng đắt, nhưng nếu phải thay thì em cũng chọn đồ ngon ngon tý. Có một điều em thấy giá phụ tùng ở VN cao hơn giá ở Nga, mà dân Nga buôn bán ăn lãi ít hơn 40% thì ko làm, em thấy ở VN dân mình ăn lãi cũng kinh. Nếu con xe của em mà hắt hơi sổ mũi thì có khi phải nghĩ.

---Nó đòi 1m8 đến 2m6 các cụ ạ. Như thế là rẻ hay đắt vậy. Xe em nó bị yếu 1 bên nên đi vào chỗ xóc nó cứ kịch..kịch..kịch khó chịu lắm

-----vậy là đắt rồi cụ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Cụ có con lock bãi của 626 còn tương đối không ah, cho em cái giá luôn nhé! Đang muốn thay cái để đón mùa hè.

----ra chợ giời nhặt thoi bác, hôm trước em cũng hỏi mấy cửa hàng ở cuối chợ thì rơi vào 1tr-1.5tr tùy con. bác cứ bịt tay vào đầu ra ròi quay đầu lốc thấy hơi đẩy ra mạnh là được, lúc quay nghe xem có tiếng lạnh cạch gì không, dốc lốc cho dầu lốc chẩy ra mà vẫn mầu vàng là ngon. con nào chẳng thấy còn dầu trong lốc nữa thì cẩn thận.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

ra chợ giời nhặt thoi bác, hôm trước em cũng hỏi mấy cửa hàng ở cuối chợ thì rơi vào 1tr-1.5tr tùy con. bác cứ bịt tay vào đầu ra ròi quay đầu lốc thấy hơi đẩy ra mạnh là được, lúc quay nghe xem có tiếng lạnh cạch gì không, dốc lốc cho dầu lốc chẩy ra mà vẫn mầu vàng là ngon. con nào chẳng thấy còn dầu trong lốc nữa thì cẩn thận.

---làm sao quay đầu lốc mà có hơi được cụ? khi đấy lốc chưa đóng mà? mình quay thấy nó quay không có tải.
---
đầu ngoài cùng ấy bác , không phải cái puni bắt dây curoa đâu, ngoài cài đấy nữa, em mình họa qua ảnh lốc 507 ( em ko có ảnh lốc kia)

Giả như em không nổ, Anh sẽ đẩy em đi.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

đầu ngoài cùng ấy bác , không phải cái puni bắt dây curoa đâu, ngoài cài đấy nữa, em mình họa qua ảnh lốc 507 ( em ko có ảnh lốc kia)

Nhấn vào đây để mở rộng...

---Đúng rồi, trước em cũng thấy thợ test thế. Nhưng đấy là thợ mới biết chứ em chịu. Và cũng không biết có bị hở hay không nữa nên không dám ra chợ vác về. Cứ làm qua gara cho có tý bảo hành. Nhiều con đóng lock nó mới bị rò ga, đi 1 tuần lại phải bơm thêm ga Cụ ah
---ù đúng rồi. Mình quay nó nghe khìn khịt giống bơm.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Các Cụ trong hội cho em hỏi vụ này: Xe em thỉnh thoảng bị giật khi đi ở số 3 mà tốc độ k 20-30km/h nên lại phải đỡ nhẹ côn. Em tháo bugi thì vẫn đỏ gạch đẹp, không có hiện tượng thừa xăng. E đã thử thay 4 con bugi mới cùng loại cũ, nhưng đi được 1 lúc thì bị cà giật nặng luôn k đi được ( đã thay thử 1 bộ mới khác nữa mà vẫn thế). Lắp lại bộ cũ thì lại trở lại như trước. Cú như có ma ấy các Cụ ah!

-----chỉ bị ở số 2 và 3 thôi ah. em dự là do 4 cực nắp chia điện bị mòn, hoặc có sỉ mầu trắng bám kín. bác tháo ra xem phải ko .

--Ok. để em thử xem. Tháo cục này có dễ không cụ nhỉ!
---bác chỉ cần vặn 2 con ốc 8 :21:

Chỉnh sửa cuối: 2/4/15

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cụ thử phán cho em xem cái hiện tượng " kén bugi" kia là sao thế nhỉ?
Mà hình như dòng này không chỉnh được độ mở của gió cụ nhỉ-chỉnh cái núm xoay để tý chân ga ấy. Hôm trước em chỉnh lên 1 chút, nhưng đi vài hôm nó lại về lúc đầu.
Dòng này có cắm máy để đọc lỗi chưa hay vẫn là loại thời cổ Cụ nhỉ?

-----vụ buzi thì em chịu, có thể do bộ mới của bác hỏng, hoặc chất lượng không tốt, cái này hay sảy ra lắm do tầu khựa sx nên vậy, bác nên dùng hàng bosch yên tâm hơn, giá cũng rẻ mà. Nếu buzi cũ vẫn hoạt động tốt ( mầu buzi, hình thức còn ngon) thì cứ để dùng ko nên thay.
xấu nó thế này

tốt đây

Chỉnh sửa cuối: 3/4/15

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Xe Cụ đã lắp lóck mới vào ngon chưa ah!

---Vừa lắp xong hôm qua. Đưa về nguyên bản ngon lành cành đào các cụ ạ. Lắp phát ăn ngay, rét run, máy nhẹ tênh. Tổng thiệt hại : lốc rin bãi 1500k+450k gas+ 200k ống+300k tiền công=2450k

------thấy sự khác biệt chưa bác . lốc chuẩn thì con bù ga nó mới làm việc chuẩn được. mùa này đi bác nhớ mang theo áo ấm ko lại bị viêm họng đấy bác :-|:-|:-|. ah bác cho em xin số ĐT bác Khanh ( or Khánh ) với, em đang cần 1 chi tiết nhỏ mà chưa tìm được. inbox cho em nha !

---

Vừa lắp xong hôm qua. Đưa về nguyên bản ngon lành cành đào các cụ ạ. Lắp phát ăn ngay, rét run, máy nhẹ tênh. Tổng thiệt hại : lốc rin bãi 1500k+450k gas+ 200k ống+300k tiền công=2450k
Em cũng mới thay con lock bãi, tiền cũng mất gần như Cụ nhưng chắc không ngon bằng con lock của Cụ vì e thấy nó lâu lạnh hơn. Nhưng khi lạnh thì cũng được nên tạm vậy đã

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

chỉ bị ở số 2 và 3 thôi ah. em dự là do 4 cực nắp chia điện bị mòn, hoặc có sỉ mầu trắng bám kín. bác tháo ra xem phải ko .

---Xe em đang bị như vầy nè Bác, thường hay có tiếng "tách tách" ngay đây, khi đó máy nổ không đều, ga bị giật giật. Giờ phải làm sao ạ, Bác tư
vấn giúp em nhé ! Thank Bác !

---

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Em nhờ Bác hỗ trợ giúp em phần này, số là các ống áp trong hình bên dưới cắm như thế nào cho đúng
- ống số 1 cắm vào đâu ? có phải chỗ số 3 (dưởng như ngay số 3 có một đầu để cắm ống mà đã bị gãy)
- ống nào cắm vào số 2
- ống số 4 cắm vào chỗ giống như chỗ số 3 bị gãy, còn một đầu thẳng thì bít lại, vậy có đúng không ?
- Giắc cắm màu xanh trong hình đang bỏ trống có đúng không ?

Em cám ơn Bác !

---Các cụ cho em hỏi cái em đánh số 1 và 2 trên hình là cái gì ạ??? sao xe em k có.

----Xe cụ là xe gì,số 1 là mô tơ cần gạt mưa,có xe nắp ngoài thì nhìn thấy,có xe nắp trong ko thấy đc cụ ak,số 2 là cái cổ hút gió đọng cơ

----Số 1 cắm vào 2.số 3 bịt lại.rắc xanh thừa.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Xe em đang bị như vầy nè Bác, thường hay có tiếng "tách tách" ngay đây, khi đó máy nổ không đều, ga bị giật giật. Giờ phải làm sao ạ, Bác tư vấn giúp em nhé ! Thank Bác !

---Chỗ đấy là điện cao áp đánh thì kêu vậy.máy nỏ giật và ko đều thì cụ phải mang kiểm tra lại bù ga và góc đánh lửa.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

cổ hút ngay cạnh nó là cả cái phên nhựa đen kia chứ cụ ? xe e hình như cũng chả có cái số 2

---Xe cụ cũng là 626 ak

---ko xe em 323 đời 99 cụ ợ :D

----Ặc vậy ko có là đúng rồi,xe trong ảnh là 626 cụ ak.thiết kế có khác.nó đi liền với bầu hút gió.

---

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Chỗ đấy là điện cao áp đánh thì kêu vậy.máy nỏ giật và ko đều thì cụ phải mang kiểm tra lại bù ga và góc đánh lửa.

---Khi máy nổ đều thì nó ko kêu bác ợ, nó phát 1 tiếng tách là máy giật ngay 1 cái hà.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Xe cụ là xe gì,số 1 là mô tơ cần gạt mưa,có xe nắp ngoài thì nhìn thấy,có xe nắp trong ko thấy đc cụ ak,số 2 là cái cổ hút gió đọng cơ

----Không phải ạ. Ảnh trên là mazda 626 - 97. Xe em cũng thế mag sao k có cục số 1 và số 2. Số 1 là cái bình như bình hơi hay bình dầu gì đấy không phải cái mô tơ gạt mưa kia đâu, cụ chú ý cái mũi tên chỉ vào nó kìa. Còn cục thứ 2 em nghĩ k phải cổ hút gió động cơ. Cụ nói là cổ hút gio động cơ chẳng lẽ xe em k có à....?. Cổ hút gió là cái cổ daì đen đen nằm ngang trên két nước và có ống dẫn vào hộp có lọc gió kia ạ. Cái xe nào phải có rồi.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Khi máy nổ đều thì nó ko kêu bác ợ, nó phát 1 tiếng tách là máy giật ngay 1 cái hà.

----Thế thì bị xông điện ra ngoài rồi cụ,cụ kiểm tra nắp chia diện có bị nứt ko,buzi bi vỡ ko.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Không phải ạ. Ảnh trên là mazda 626 - 97. Xe em cũng thế mag sao k có cục số 1 và số 2. Số 1 là cái bình như bình hơi hay bình dầu gì đấy không phải cái mô tơ gạt mưa kia đâu, cụ chú ý cái mũi tên chỉ vào nó kìa. Còn cục thứ 2 em nghĩ k phải cổ hút gió động cơ. Cụ nói là cổ hút gio động cơ chẳng lẽ xe em k có à....?. Cổ hút gió là cái cổ daì đen đen nằm ngang trên két nước và có ống dẫn vào hộp có lọc gió kia ạ. Cái xe nào phải có rồi.

----Cụ nói em mới để ý số 1 là cục để cắm ty ô áp suất hơi trong bình xăng.xe cụ ko có chắc bị mất rồi.xe cụ mua ko có từ đầu ak

0983227407

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Thế thì bị xông điện ra ngoài rồi cụ,cụ kiểm tra nắp chia diện có bị nứt ko,buzi bi vỡ ko.

----Em đang nghi là bộ chia điện có vấn đề, mà chỉ khi máy nóng lên tí mới bị còn lúc máy nguội thì không.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Cụ nói em mới để ý số 1 là cục để cắm ty ô áp suất hơi trong bình xăng.xe cụ ko có chắc bị mất rồi.xe cụ mua ko có từ đầu ak

----Mình mua về nó đã không có...sao chẳng thấy ảnh hưởng gì đến xe cả nhỉ? mình muốn đưa về nguyên bản không biết mua ở đâu nhỉ? lắp vào như thế nào và đường ống lắp vào đâu???. có cụ nào biết tư vấn mình tí nhờ.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Em nhờ Bác hỗ trợ giúp em phần này, số là các ống áp trong hình bên dưới cắm như thế nào cho đúng
- ống số 1 cắm vào đâu ? có phải chỗ số 3 (dưởng như ngay số 3 có một đầu để cắm ống mà đã bị gãy)
- ống nào cắm vào số 2
- ống số 4 cắm vào chỗ giống như chỗ số 3 bị gãy, còn một đầu thẳng thì bít lại, vậy có đúng không ?
- Giắc cắm màu xanh trong hình đang bỏ trống có đúng không ?

Em cám ơn Bác !

---Xe e như xe bác . giắc số 5 màu xanh bị thừa .ko có chỗ cắm

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Chào các cụ. Chả là em đang dùng vợ 2 là 323 đời 97 nhập khẩu. Các cụ cho em hỏi rằng thì mà là:
+Làm kính chỉnh điện 4 ghế thì hết khoảng bao nhiêu ạ?? Để em ra xưởng đỡ bị chém đứt cổ
+2 cửa sau xe của em thỉnh thoảng bị kẹt, không mở hết được ra và đóng vào cũng hơi bị khó""Thình thoảng mới bị""" Các cụ chỉ giúp em chi phí với
+Em định thay tapno trước ở vô lăng ấy thì hết bao nhiêu? có loại vân gỗ không??
Điềuquan trọng là trên này có bác nào chuyên bán đồ phụ tùng, phụ kiện cho dòng xe của em không ạ. Để có nhu cầu thì anh em alo cho nhanh ạ
THank chủ thớt rất nhiều.(*)

------ làm kính chỉnh điện thì tùy vào loại cơ cáp vừa cánh cửa xe của bác, các xe đời này mà chế thì đa số là dùng hàng tầu, chi phí 3.5-5tr / 4 cánh. trước em làm con matiz hết 1tr/ cánh hàng hịn của cụ Mats.
- Cửa của cụ 1 là bị sệ, 2 là do các cơ cấu mở đã hết dầu, hoặc bị rỉ, cụ tháo hết ra vệ sinh lại sạch sẽ , cho dầu mỡ vào lại ngon ngay, khác phục tạm thời thì cụ có thể nhỏ dầu máy khâu vào là dùng tạm được.
- taplo thì cụ phải ra gara chuyên sơn xe hỏi mới biết giá được, chẳng mấy ai hỏng cái đây bao giờ, rảnh thì ra chợ giời tìm hoặc đặt hàng, nhưng khó phết tại nhiều cửa hàng mà chẳng biết giá có rẻ hơn gara ko. tốt nhất cứ tham khảo cả 2 nơi.