Thảo luận Tất tật về Mazda 323-626 :sử dụng- kỹ thuật - phụ tùng

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Điều hòa kêu tè tè ko dễ sử lý đâu, mà ko phải ở đâu cũng sử lý đc...

---nguyên nhân cụ biết ko

---Nguyên nhân cũng nhiều lắm, e chỉ biết đơn giản là tháo lốc ra vệ sinh kiểm tra gioăng phớt, nạp lại dầu và ga mới. Và chỉnh chọt sao cho để ga garanti trong tầm 800-1000 khi bật AC...

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

luuvandung
Xe tăng

Động cơ OF:
42 mã lực

Hôm nay bà 2 cho bà cả nằm đường :D, hiện tượng xe không đề được, đề chỉ có 2 tiếng tach tạch, em cứ tưởng ắc quy, cắm bình con inova vào vẫn vậy, em đoán ngay do kẹt củ đề, gõ vào củ đề 2 nhát ăn luôn. Cho ra gara vệ sinh củ đề thì thật khủng khiếp, đen kịt toàn mạt than. Mấy bác gara bảo đi 4-5 vạn phải vệ sinh không có ngày nằm đường. mạt chổi than sinh ra sẽ kẹt vào chổi than làm chổi ko nẩy được. các cụ lưu ý món này nhé, xe đang đi bình thường đỗ lại mà chết bất đắc kỳ tử luôn, hay nhầm với hện tượng chết bình !

Chỉnh sửa cuối: 24/7/15

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Em mới tậu 1 em ma 323 đời 99. xe em bị hiện tượng như thế này:bật ac thì đi xe hơi yếu ở số 1 , 2. lúc đề ba rất dễ chết máy. thợ bảo xe em bị hỏng con cảm biến bù ga điều hòa. Lúc ko bật AC thì tua máy lên 1400, bật AC thì về 900. Các bác cho em hỏi con cảm biến này mua ở đâu ạ??, nên mua mới hay mua củ???, giá cả nó thế nào vậy mấy bác???, mong đc tư vấn, xin cảm ơn!

----xe bác hỏng con bù ga không tải, chủ cũ mở to vít gió đẩy vòng tua garanty lên 1400v/p ( nếu đùng chuẩn 700-800v/p),Biện pháp là tháy thế, 1 là thay hẳn hàng mới , hoặc mua hàng bãi về thay.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
626 cẩn thận với quả đề. E bị dính 2 phát với nó, lúc đầu đề thấy bt nhưng nhạc cd ko hoạt động, gạt mưa... những thứ liên quan đến điện ko hoạt động, e tính chạy qua gara luôn thì máy khựng đuối dần, từ trong ca pô khói bốc...( trước đó cho bạn mượn cũng bị thế nhưng e chưa tin lắm, thay củ đề đâu 1. 8tr hàng bãi) giờ e bị nên biết, dừng xe tý nhờ đẩy nổ chạy qua gara điện.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

xe e bị báo lỗi khí thải mà thay mấy cái lọc k hết là sao ạ

===Cụ thay luôn bộ bugi đi ạ...

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Xe em 323 đời 99 - 2000 bệnh bù ga kinh nên vẫn chưa chữa dứt điểm được mong các cụ tư vấn giúp. Em đã thay bù ga của laser vào rồi vẫn y nguyên.

----Của cụ để garanty nổ dập dờn tụt cỡ 200 vọt lên gần 2000 mấy phát tắt máy phỏng? Cụ thử ktra cái zắc cảm biến lưu luợng gió, rút ra xem nổ máy đc ko , nếu nổ cắm lại zắc vào xem hiện tuợng

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

16 bánh
Đi bộ

Động cơ OF:
8 mã lực

Các Bác giúp dùm !
Xe em 323 đời 2002 , chạy 53.000 km, dạo này chạy nóng tí là tắt máy, ngừng 5 phút chạy tiếp lại tắt máy
Cảm ơn
P/s : đã vệ sinh xăng lọc

---Cụ check ngay cái van xả hơi thừa trên lốc máy, xem nó có bị nứt không, con xe em bị y thế em dùng loại keo đặc biệt gắn giờ ngon luôn

---Cụ có thể cho cái ảnh lên cho dễ hình dung cái "van xả hơi trên lốc máy" là cái gì được không nhỉ?

----Ảnh đây cụ

---Nó ở đây

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Hôm qua em chạy xe, mới để ý, rút chìa ra khỏi ổ điện thấy nóng quá các cụ à cỡ > 40C? Có cụ nào biết làm sao không? chả lẽ cái ổ khóa nó không quay lại sau khi khởi động xong, nhưng mà như thế củ đề của em chắc teo từ lâu rồi.

----Chạm chập gì trong đó rùi cụ ak.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

smiledragon2212
Xe đạp

Động cơ OF:
5 mã lực

Chào các cụ, em mới cưới V2 là Mazda 323 đời 98 nhưng hỡi ôi hao xăng quá quá các cụ à. Tầm 15 l/100km (đường trường) lận :-? mà e là công chức nên ko chịu nổi.
Ra thợ thì nó mách đi thay xec măng, bạc (gì gì đó), súc péc xăng và làm lặt vặt ( kiểu như là xe cũ nên phải làm mới mấy cái đó cho "khít" để khỏi "thiếu hơi"). Tổng chi phí tầm 2m5 @-).
Ngoài ra triệu chứng là bugi đen, khói đen%-(
Đã thay nhớt, lọc nhớt:D

----15 lít / 100km kỷ lục thật, nhưng mà xe bác mà ra khói đen là ăn dầu rồi, chỉ có bổ máy thôi để hết ăn dầu, cần thay gì thì thay.

Em chả biết xe ăn dầu có hao xăng không? nhưng mà ăn ít hay nhiều xăng đầu tiên do ông lái xe chân to hay không? nữa là bác đi có tắc đường thường xuyên không? xe mà tắc thì ăn 20 lít/ 100km cũng có thể ý chứ.

Các cụ đi xe hai lít như em trong phố toàn kêu ăn có 10 lít, nhưng em là em chịu, bét em đi cũng phải 12 lít.

--Cụ làm gì có Vodka mà mời. Xe cụ khói xanh ăn dầu mí cần kiểm tra, coi ăn dầu do phớt gít hay séc măng. Từ đó mí làm, ăn xăng cụ coi lại các cảm biến, họng hút là uki.

---

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Các cụ cho em hỏi : Làm sao để biết xăng + gió + điện đã được canh chuẩn hay chưa ?
Lót gạch chờ các cụ ạ

---Coi bugi màu đỏ gạch cua là uki. Rất hãn hữu mí có những xe bugi vẫn đỏ mờ vẫn ăn xăng.

---Pugi đen, ko ướt Bác ợ :(

---Đen là dư xăng ak.

----Hèn gì hao xăng kinh vậy. Ra thợ họ bảo phải làm sec măng, bạc (là phải bổ máy ra), xoáy su pap + vệ sinh Phéc phun... có đúng ko? Dư xăng có phải vì những nguyên nhân trên không hở các bác ?
EM thay bugi thì có cải thiện được không ạ ? thợ còn nói vì là xe chạy bằng phéc phun nên không điều chỉnh được + có thể cảm biến gió cũ nên ko được chính xác -> có nên thay cảm biến và nếu thay thì loại nào + bao nhiêu lúa thế các bác ơi ?

---

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

smiledragon2212
Xe đạp

Động cơ OF:
5 mã lực

Cụ ra gara bẩu họ cắm đồng hồ đo vô buồng đốt coi hơi đủ 9kg không? Nếu tụt hơi mí phải làm. Hao xăng phần nhìu do họng hút và kim phun. Kim bị rớt xăng là rất hao.

-----Cảm ơn bác vip tien sinh đã tư vấn chuẩn. Em đã ra gâra và đo hơi của buồng đốt. Kết quả là đều 14 kí cả, thợ kêu còn tốt, ko phải làm xec măng hay bạc gì cả. Ngoài ra thợ còn nghi ngờ việc hao xăng là do "gió", cụ thể :
- Họng gió đã cũ và nên thay thế (cái ống cao su từ cảm biến gió đến phéc phun)
- Cảm biến gió cũ và nên kiểm tra (ổng nói ko kiểm tra được)
Em đang nghiên cứu và tìm mua mấy thứ đó mà khó quá. Bác có gì tư vấn giúp em nhé !
Hic, về tay em sao nó cứ hư lặt vặt hoài:
- Bữa đi đổ đầy bình xăng, kim xăng ngóc đầu lên mà ko chịu xuống nữa, tháo ra chỉnh rồi mà cũng bị thế (vì ko còn zin nên po tay).
- Khi khởi động xe có tiếng "bộp bộp" phát ra từ bộ lọc gió. Bác nào bị hiện tượng này cho e xin tư vấn cách sửa với :(
Cảm ơn các bác đã đọc và em lót dép chờ tư vấn tiếp :)

--Không cần thay gì cả, cụ bẩu gara họ vệ sinh kĩ họng hút, các cảm biến. Kiểm tra kim phun, tia tiếc thế nào. Kim tèo là hao xăng lém cụ nhá.

---

Em đã vệ sinh phéc phum = dung dịch 3M (350k vnđ) rồi có được ko ạ ? các cảm biến thì ở Nha Trang chả biết có chỗ nào k/tra được ko?

---Không kiểm tra được cảm biến, chỉ vệ sinh thui. Vệ sinh kim là điều lên làm, với điều kiện kim còn tốt. Cụ bẩu thợ kiểm tra kỹ coi kim có bị thông tia, bị đaiiiií không?

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

các cụ cho em hỏi!xe em có tiếng kêu bụp bụp.... nhỏ ở két nước !lúc mới khởi động đã bị luôn rồi,nghe khó chịu lắm các cụ ạ.

---Nhiệt độ động cơ có ổn định k Cụ. Có khi nào bị e két nước k nhỉ

---
  1. Hôm nay em nghe kỹ lại thì tiếng kêu nó xuất hiện từ đây ạ.

Vodka Báo cáo

2. 1/9/15 lúc 14:38#707

vip tien sinh
    Xe cút kít

Động cơ OF:
    189637 mã lực

Hôm nay em nghe kỹ lại thì tiếng kêu nó xuất hiện từ đây ạ.

Nhấn vào đây để mở rộng...
    Đó là bầu lọc gió. Cụ bỏ ra vệ sinh, thay lọc, coi có hở ở đâu không.
---Do tụt hoặc lỏng đế hộp nên khi nổ máy rung nên phát ra tiếng kêu

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

A ơi .xe của e gần đây có hiện tượng òa ga khi dừng đèn đỏ .vòng tua lên tầm 2000 . trước đó mấy hôm thì xe lại bị dật khi tăng tốc , thì e đã đoán và kiểm tra con cảm biến gió thấy 1 dây tụt ra ngoài .e đã nối lại .xe đi h rất ngon .ko dật nữa .nhưng thỉnh thoảng lại bị òa ga khi dừng đèn a ah .Bác có kn gì ko chỉ e với .

---Em vệ sinh cổ hút, mấy con cảm biến và lọc gió nhá.

Xe Zin1979

Xe buýt
Các Cụ cho em hỏi mada626 đời 97 em muốn xử lý giảm sóc, thước lái, routuyn thì làm ở đâu ổn và giá phải chăng? Nếu gần nhà thì càng tốt (em ở Tân Mai-Hoàng Mai-HN) các cụ tư vấn giúp vào box em với. Cảm ơn các Cụ!

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Các Cụ cho em hỏi mada626 đời 97 em muốn xử lý giảm sóc, thước lái, routuyn thì làm ở đâu ổn và giá phải chăng? Nếu gần nhà thì càng tốt (em ở Tân Mai-
Hoàng Mai-HN) các cụ tư vấn giúp vào box em với. Cảm ơn các Cụ!
cụ tự mua đồ về thuê gâ ra thay ko thì e nghe mấy lão bẩu đang có ga ra Năm Tám ổn lắm , cụ seach xem

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

lốc chuẩn mazda 626 -2.0 luôn ah, lắp phát ăn luôn chẳng phải chế gì, lốc sanden 507 -508 là lốc tầu ( malaysia, thái lan ko sx đâu nhé), hàng loại 1 cũng 2.8tr ròi ( hàng loại 2 có 1.5tr thôi), cái này chỉ hay lắp cho xe tải thôi, xe con kéo ì máy mà tuổi thọ ngắn, trước em cũng tìm hiểu kĩ lắm mới quyết định mua lốc mới, bác lắp 507 là phí tiền đấy. em được ông anh cho con lốc 507 vẫn sống nhe răng mà em có lắp đâu. vẫn để góc gara.

-----Lốc chuẩn của 626 2.0 hàng bãi lấy bên cụ Khánh Từ liêm cũng 1M8 đấy ạ. nhưng xe mình đã độ lại đầu ren để lắp cho senden 508 chạy lâu nay rồi. bây giờ mà về nguyên bản lại phải độ lại đầu ren. chà tốn kém đây. lốc senden 508 có bảo dưỡng dầu mỡ được không cụ nhỉ? vì nó vẫn mát lắm ạ.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Lốc chuẩn của 626 2.0 hàng bãi lấy bên cụ Khánh Từ liêm cũng 1M8 đấy ạ. nhưng xe mình đã độ lại đầu ren để lắp cho senden 508 chạy lâu nay rồi. bây giờ mà về nguyên bản lại phải độ lại đầu ren. chà tốn kém đây. lốc senden 508 có bảo dưỡng dầu mỡ được không cụ nhỉ? vì nó vẫn mát lắm ạ.

xe bác có mấy biểu hiện như này không:
- xe chạy garanti bật đèn + AC vòng tua bị vít xuống 200-300 rồi hồi lại 800 v/p
- khó đi ở số 1-2-3 khi bật AC, phải mồi ga nhiều, hay bị rung máy.
- khi bật AC đạp ga tăng tốc thấy xe ì khá rõ so với ko bật AC.
- điều hòa mát, nhưng không sau, để xe dưới nắng phải đi 4-5km mới thấy xe mát.
nếu không bị thì theo em cứ để đi, còn bị thì nên thay về nguyên bản, bác có thay 507 hay 505 thì chỉ 1 thời gian lại bị lại vậy, lốc tầu tuổi thọ không cao, khi yếu nó rất nặng nên vít máy xe. bác có thể thay bằng lốc mazda 626 đời 2003 mới hoặc lốc jolie cũng ok nhưng phải chế lại cả chân.

-----Cảm ơn cụ nhé. gạch đầu dòng thứ 2-3-4 đúng thế.
hôm qua mình đã lấy con lốc rin hàng bãi của cụ Khánh về cho em nó trở về nguyên bản, chiều nay lắp.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Có cụ nào có lò xo giảm sóc sau của mazda 626 đời 2001 không ạ. Cụ nào có inbox vào vùng kín hộ em cái giá với ạ. Em đang cần thay

----Em up cái này :(. Em đi hỏi nó mấy nơi rồi nhưng bọn nó báo giá ảo quá. Cụ nào có ới em 1 câu với

Lò xo giảm xóc ngon em nghĩ không rẻ đâu, của kayaba em nghĩ cũng đắt, nhưng nếu phải thay thì em cũng chọn đồ ngon ngon tý. Có một điều em thấy giá phụ tùng ở VN cao hơn giá ở Nga, mà dân Nga buôn bán ăn lãi ít hơn 40% thì ko làm, em thấy ở VN dân mình ăn lãi cũng kinh. Nếu con xe của em mà hắt hơi sổ mũi thì có khi phải nghĩ.

------Nó đòi 1m8 đến 2m6 các cụ ạ. Như thế là rẻ hay đắt vậy. Xe em nó bị yếu 1 bên nên đi vào chỗ xóc nó cứ kịch..kịch..kịch khó chịu lắm

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

chúc mừng bác trị khỏi bệnh mà ko mất xiền, em qua mấy đời xe cỏ ròi nhưng lần nào cũng tốn kém ;)) ! hôm qua em thay lốc điều hòa mới toanh 6.5tr tiền lốc + 1.5tr tiền ga và vệ sinh hệ thống điều hòa và làm mát. giờ chạy lạnh tê tái luôn. đúng là đắt sắt ra miếng, mùa hè này vào xe khéo phải mặc áo ấm :D

---Cụ ăn chơi quá! Xe em cũng đang bị lock kêu tè tè khi vòng tua máy thấp và nạp ga áp lên cao mà không mát mấy. Đang tính thay con lock bãi thôi. Thấy bác thợ gara quen bảo hết tất khoảng hơn 2 củ mà cũng đang xót quá! Híc...

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Cụ có con lock bãi của 626 còn tương đối không ah, cho em cái giá luôn nhé! Đang muốn thay cái để đón mùa hè.

----ra chợ giời nhặt thoi bác, hôm trước em cũng hỏi mấy cửa hàng ở cuối chợ thì rơi vào 1tr-1.5tr tùy con. bác cứ bịt tay vào đầu ra ròi quay đầu lốc thấy hơi đẩy ra mạnh là được, lúc quay nghe xem có tiếng lạnh cạch gì không, dốc lốc cho dầu lốc chẩy ra mà vẫn mầu vàng là ngon. con nào chẳng thấy còn dầu trong lốc nữa thì cẩn thận.

làm sao quay đầu lốc mà có hơi được cụ? khi đấy lốc chưa đóng mà? mình quay thấy nó quay không có tải.
đầu ngoài cùng ấy bác , không phải cái puni bắt dây curoa đâu, ngoài cài đấy nữa, em mình họa qua ảnh lốc 507 ( em ko có ảnh lốc kia)