[Funland] Tắt xe khi dừng chờ đèn đỏ

Toyota Cresta

Xe hơi
Ô tô mà tắt máy thì điều hòa cũng tắt luôn, chịu sao thấu hở các cụ?

Thanghe

Xe buýt
Tăng an toàn làm sao được khi có thằng chắn trước mặt? Chạy vào đâu?
Nếu cụ là lx chắc cụ chỉ biết vặn cái volang với đạp phanh, vào số ngoài ra ko biết đc thêm cái gì ,còn nếu ko phải là lx thì tốt nhất nghe và học hỏi

NNS

Xe ngựa
Nếu có tác dụng. Tây nó đã làm cụ chủ thớt ạ.
Chức năng idling stop có từ thời @ lừng lẫy cách đây cũng gần 20 năm rồi còn gì? Ô tô cũng có, như ở xe Mazda, nhưng nói chung ở xe máy thì tự tắt tự khởi động sẽ an toàn hơn cái chức năng này, còn ô tô thì dở chết mẹ luôn vì lằng nhằng, dễ lỗi, lắm đòi hỏi điều kiện để nó hoạt động và nhất là hại ắc quy chết thôi, hơn nữa ắc quy cho xe có cái chế độ ất ưởng này cũng đắt hơn kha khá

TPS

Xe điện
Dạo này cũng tâm tư vì môi trường ô nhiễm, em có thói quen cứ dừng đèn đỏ từ 60 s trở lên là tắt máy cho đỡ tốn xăng cũng như bớt ô nhiễm. Trước đây cũng có phong trào cổ vũ gì đó dừng đèn đỏ là tắt máy nhưng sau đó lại xịt mất. Tuy nhiên em hơi lăn tăn khi có người nói lượng khí thải giảm được do tắt máy không bằng lượng khí thải và xăng thừa (đốt không hết) khi khởi động lại nên việc tắt máy là không hiệu quả. Cái này xin thỉnh giáo các cụ có kiến thức về kỹ thuật và nếu đúng là có thể giảm ô nhiễm thì chúng ta cùng chung tay phát động lại việc này.
Xưa đi xe máy, em toàn tắt máy trước khi tới đèn đỏ, ước chừng để tự trôi tới nơi vài giây. Đỡ ồn, đỡ khói. Nếu ai cũng làm thế thì những người chờ đèn đỏ khỏe phổi hơn ạ.
Nếu đèn đỏ chỉ còn chục giây thì em không tắt máy.

TPS

Xe điện
Lại nói dừng đèn đỏ tắt máy!
Nhà cháu nhớ lại vụ radio ra rả, dừng xe trên... s thì tắt máy để chung tay bảo vệ môi trường!
Bữa đó đi con Getz tầm 19h30, dừng đèn đỏ Lê văn Lương, Láng Hạ, dững hơn 9 chục giây, thế là tắt máy, đồng nghĩa với việc đèn pha tắt, thế là bạn áo vàng lững thững đi ra giơ điện thoại lên làm mấy kiểu rồi tiến lại thông báo lỗi không bựt đèn chiếu sáng, ra hiệu oánh xe vào lề phía đường Láng. Nhà cháu bẩu là xe đang dừng đèn đỏ, vưỡn còn cỡ 7 chục giây nữa, xe đang dừng, máy tắt nên đèn pha nó cũng tắt, nổ máy di chuyển đèn sẽ sáng, chứ không phải là xe đang đi mà quên không bựt đèn chiếu sáng! Nói như vại xong nhà cháo oánh xe vô lề và đến bốt nói chuyện! Bạn áo vàng thì nhất quyết là lỗi điều khiển xe không bựt đủ đèn chiếu sáng, còn nhà cháo thì khăng khăng xe mềnh đang không di chuyển nên không quy vầu lỗi dư đó đc, chưa kể cái fm91 khuyến cáo chung tay bầu vệ môi trường... bla bla!
Chốt lại bạn áo vàng dứt khoát đòi lập biên bản với lỗi không bựt đèn chiếu sáng, nhà cháo chỉ bảo tớ sẽ ghi ý kiến là không đồng ý vì xe đang dừng chờ đèn không di chuyển... cuối cùng thì bạn ý quyết định là sẽ nhắc nhở lần này! Nhà cháo cũng không quên cám ơn và bẩu sẽ rút kinh nghiệm!
Và cũng từ đoá, nhà cháo chả bao giờ dừng chờ đèn mà tắt máy nữa...
Thế này muốn bảo vệ môi trường lại phải giáo dục lại các bạn áo vàng. Xe có idling chả nhẽ các bạn cũng ra tóm tội không bật đèn?

Yello

Xe tải
Tắt chả biết có tiết kiệm được nhiều không nhưng nổ máy lại thì tốn xăng khi khởi động, hại điện, hại ác quy..... Tính toán lại thì ra là được không bù mất.
Về bảo vệ môi trường thì cứ cho là đỡ hơn đi mặc dù lượng khói bụi khi khởi động lại có khi còn nhiều hơn là để máy chạy. Nhưng lượng khói do xe máy thải ra so với ô tô thì là rất ít. Nhất là xe buýt.

One-77

Xe cút kít
Các xe đời mới có hết rồi còn gì cụ
Cách đơi gần 20 năm bọn tây lông đã có công nghệ phanh tự tắt máy đạp ga phát tự nổ máy
Thế
Cụ nghĩ sao về chế độ này
Tây nghĩ ra đâý

Chức năng idling stop có từ thời @ lừng lẫy cách đây cũng gần 20 năm rồi còn gì? Ô tô cũng có, như ở xe Mazda, nhưng nói chung ở xe máy thì tự tắt tự khởi động sẽ an toàn hơn cái chức năng này, còn ô tô thì dở chết mẹ luôn vì lằng nhằng, dễ lỗi, lắm đòi hỏi điều kiện để nó hoạt động và nhất là hại ắc quy chết thôi, hơn nữa ắc quy cho xe có cái chế độ ất ưởng này cũng đắt hơn kha khá
Các xe đời mới có hết rồi còn gì cụ
Tây nó làm rồi còn gì,cụ quên là có xe máy khi dừng là tự tắt máy tạm thời vặn ga thì máy mới chạy à??Tay cụ mà đi móc túi thì chắc bàn tay vàng thuộc về cụ
Vì tác dụng không rõ ràng nên 20 năm rồi chúng nó vẫn cứ loay hoay, xe có xe không, xe có cũng chưa chắc dùng chức năng đó.
Nếu có tác dụng rõ ràng, chúng nó đã đưa vào tiêu chuẩn giống như túi khí các cụ ạ.

poiuy

Xe cút kít
Nếu cụ là lx chắc cụ chỉ biết vặn cái volang với đạp phanh, vào số ngoài ra ko biết đc thêm cái gì ,còn nếu ko phải là lx thì tốt nhất nghe và học hỏi
Thế cụ có ý gì khi nói vu vơ tắt máy làm giảm 70% an toàn? Ý cụ sợ có thằng đâm đít thì chạy không kịp á? Có bao nhiêu % cụ đang đứng hàng đầu để chạy được? Mà đứng đầu quan sát được phía sau dễ hơn hay khó hơn đứng sau? Liệu có thấy được không? Đưa lý do ra không có tính thuyết phục. Hài.

Cái này xe máy em thấy kinh bỏ mẹ, nhất là đi với trẻ con, không để ý tưởng tắt máy vặn chơi phát là teo :)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có tác dụng. Tây nó đã làm cụ chủ thớt ạ.
Tây em chả rõ. Nhưng thằng số 1 phương Đông nó đã làm. Cụ thể trên Mazda 6 nó có chế độ istop tự động tắt - khởi động động cơ khi dừng xe.

Leanh65

Xe container
Thế này muốn bảo vệ môi trường lại phải giáo dục lại các bạn áo vàng. Xe có idling chả nhẽ các bạn cũng ra tóm tội không bật đèn?
Xe ê tô mà có chức năng idling thì khi tắt máy đèn nó không tự tắt theo đâu, Get còi như cụ còm trên thì còn có thể.Dưng em cũng không ủng hộ ô tô đi chế độ này, vớ vỉn nhấn ga quá đà để nổ máy nó chồm vào ông đỗ trước, không an toàn bằng về D từ từ lăn bánh chân vẫn rà phanh chắc cú hơn. Nhỡ đâu ông trước mặt phanh đột ngột thì cũng thốn lắm nhất là các mợ nữa thì thôi rồi lượm ơi.

Kyoshjr0

Xe đạp
Em thì em không rõ về mặt kỹ thuật. Tuy nhiên theo em nên tắt máy khi dừng đèn đỏ để tránh gây khó chụi cho người xung quanh cụ ah.

kienvinh

Tháo bánh
Tiết kiệm được ít lắm các ông nha, có 7%. Tác dụng tâm lý là chính:

muoibaconcho

Xe điện
Tây em chả rõ. Nhưng thằng số 1 phương Đông nó đã làm. Cụ thể trên Mazda 6 nó có chế độ istop tự động tắt - khởi động động cơ khi dừng xe.
Tây cũng có. Mấy con mẹc đời mới nó cũng tự tắt máy khi dừng đèn đỏ.

vinaconex47

Xe buýt
Cũng chả cần tiết kiệm làm gì, đơn giản là giảm tý khí thải, đỡ tý tiếng ồn từ động cơ phát ra.

BAYFUN

Xe tăng
Cái hệ thống idling nhằm mục đích làm gì nếu khi dừng lai nó cũng ngắt máy? Đây là đoạn em copy được

[Video] Sơ lược về Idling Stop - Chức năng tắt máy tạm thời trên xe tay ga Honda
Thảo luận trong 'Xe máy' bắt đầu bởi cuLong, 1/4/14. Trả lời: 256, Xem: 193812.

123456Sau >
Trang 1 / 6

1. cuLong

VIP
    1/4/14

Idling Stop là chức năng Tắt máy tạm thời được Honda trang bị cho các dòng xe tay ga của mình, ở những mẫu xe có động cơ eSP 125 phân khối trở lên. Công dụng chính của nó là sẽ giúp chiếc xe tự động tắt máy (sau khi máy xe nóng và dừng xe hẳn về 0km/giờ) quá 3 giây, sau đó khi muốn nổ máy xe thì chỉ cần kéo nhẹ tay ga. Honda không công bố rõ có chức năng này thì xe của chúng ta sẽ tiết kiệm xăng được bao nhiêu %, vì nó phụ thuộc trực tiếp thời gian tắt máy, ví dụ khi dừng 30s chắc chắn sẽ khác dừng 1 phút hoặc hơn.

Thực ra thì Idling Stop không hề mới, nó từng xuất hiện lần đầu tiên trong xe Honda @ nhập khẩu ở nước ta trong khoảng năm 2003, và sau này được Honda Thái Lan mang lên dòng xe PCX bán ra tháng 11/2009 ở nước này. Sau này khi Honda VN lần lượt giới thiệu PCX, Air Blade 125, Sh mode, Sh 125/150 và Lead thì chức năng này cũng được trang bị.

Những lợi ích nhỏ mà hay của chức năng này:
    • Giúp xe tiết kiệm một lượng rất nhỏ xăng khi phải dừng lâu, ví dụ dừng đèn đỏ hơn 20 giây.
    • Máy xe tắt sẽ giảm lượng khí thải ra bên ngoài môi trường, đồng thời cũng đỡ ồn ào hơn.
    • Khi dừng xe, máy tắt sẽ giúp xe không bị rung rung, đỡ khó chịu.
    • Những xe của Honda VN đang có chức năng này: Sh 125/150, Sh mode, PCX, Lead, Air Blade 125.
Em cũng đang đi xe có chức năng này, thấy cũng tiện :)

muoibaconcho

Xe điện
Chưa dùng thì chê. Dùng rồi mới thấy nó ngon cả trên ô tô lẫn xe máy. Em không hiểu về cơ chế này cho lắm nhưng rõ ràng nó khác với việc khởi động xe bằng bộ đề. Lúc mình khởi động xe lần đầu bằng bộ đề thì hơi lâu và ồn. Nhưng khi dừng đèn đỏ thì lên ga một tí là nó khởi động lại ngay, nhanh và êm.