Tầu thủy chạy bằng dầu hỏa, Trò chơi cũ nhưng ko hề chán

hieu78

Xe tăng
trung thu vừa rồi e cũng mua 1 cái , nhưng mà cái chất lượng kém lắm, ko như xưa. Lá đồng mà bây giờ người ta thay bằng chất liệu gì đó, đốt mãi không nóng, can dầu thì hàn lỏng, kết luận là không chạy được, khi mua cứ đinh ninh được nghe lại cái tiếng toọc toọc mà không được.

Website
maytinhthudo.vn
Con tàu thủy này mà lúc bé có mà chơi thì phê lòi, nhân tiện cảm ơn cụ nào đã đào mộ thớt này lên >:D<

Lamborghini'z

Xe buýt
Thớt này mấy năm rồi có gì nữa đâu mà chú ý hở các mốc :)

Long_AJ

Xe máy
ngày xưa cũng có 1 chiếc tàu như này :D

hhung

Xe máy
cam ơn bác chủ thớt ,bác làm em xao lòng nhớ lại tổi thơ quá , em bé bán tầu đó có thường xuyên bán ở đó không để em mua ,ngày xưa hồi còn bé em mơ mãi mà không có ,bây giờ có điều kiện thì già rồi ,nhưng có lẽ em sẽ về hà nội dể mua ,để hồi tưởng ,nếu không bác pót cái ảnh cho rõ có thể em sẽ tự chế quả này:-*

hhung

Xe máy
Thế nào là thế nào hả bác, chúng nó khác mình nhiều rồi. Cái mà bác cảm thấy chỉ là kỷ niệm đẹp hồi bé thôi, và bác nâng niu nó đủ để muốn con mình cũng có một cảm nhận y như thế, nhưng điều đó là không thể, vì mỗi thời mỗi khác, vả lại bác có bày ra chúng nó cũng không thích đâu. Có những đứa thích vì đấy là sở thích của nó, còn anh em mình ngày xưa thì mê vì có lựa chọn gì đâu (nghèo quá mà :ohmy:). Thôi bác đừng buồn làm gì, biết đâu ngày nào đó trò này lại thịnh lại thì sao, mốt (mode) cũng chỉ là một quá trình lập lại mà thôi, có điều sẽ khác đi ít nhiều. Đến lúc đấy anh em ta lại được sống lại tuổi thơ ngay ý mà (b)
bác nói đúng ý em quá

Ngựa Kỏ

Xe đạp
"Tầu thủy chạy bằng dầu hỏa, trò chơi cũ nhưng không hề chán"
Chuẩn thật. Chuẩn trên mọi nghĩa.
Chưa nói đến chuyện chơi, ngay chỉ bàn luận, ngắm nghía, hồi ức mà các cụ cũng chơi được đến 4 năm. Từ 2006 đến giờ thì phải công nhận là chuẩn. Cụ chủ thớt đặt cái tên chuẩn quá. Tài quá.
Tét! Tài thật, tài thật. Tài đến thế là cùng,....

adword

Xe đạp
bây giờ muốn mua ở sg thì mua ở đâu các bác.

bembemts

Xe tải
bác ơi mua hàng ở đâu thế? nhìn mê quá

win100black

Xe máy
Đúng thật, các trò các bác kể em chỉ còn thiếu mỗi cái này. À? hình như không có bác nào làm thuyền buồn bằng xốp có buồm cho ra ao chạy nhể, buồn em lấy cái khăn mùi soa của bà già chắc ông già tặng ẹc ec...bị bà ý cho trận tý chít. còn súng diêm các bác còn mua đc chứ ở quê toàn phải làm đấy, đẽo cái quy lát giờ còn cái sẹo to tướng ở tay, nổ phát đâu tiên tay tê đi mà sao vẫn khoái ngu thế chứ lị, còn cuấn pháo thì kính thưa các loại vở quy ra pháo hết, có cô em gái bắt nó ngồi lên đẩy quả nào cũng tầm bắp đùi ấy chứ, buồn cười nhất là đổ nhựa thông để bịt đầu đuôi hic hic....may giờ vẫn còn đủ ngón tay. Em còn nhớ ngày đó đi học trước trường có cái ao hôm đó ra chơi có thằng nó đốt đốt trong cái tàu mà tiếng kêu tạch tạch 20 năm giờ em vẫn còn nhớ nghe nó phê như thế nào. Chỉ thế thôi chứ đc sờ vào thì chắc sướng chết đi đc, năm nay thế nào cũng phải mua cái về nghịch mới đc. Sao nhớ thế nhớ ngày xưa thê......

Chỉnh sửa cuối:

thanghn81

Xe hơi
Tối hôm qua E có đưa cu con nhà E đi chợ Trung thu Hàng mã.

Lâu lắm rồi lại mới thấy cái tầu thủy chạy bằng dầu hỏa được làm từ vỏ hộp sắt tây. Mà cả chợ có mỗi 1 hàng bán nhưng có vẻ cũng ko có nhiều người quan tâm như các loại đồ chơi đầy mầu sắc và được sản xuất hàng loạt của Trung Quốc.
Nhớ trước kia Trung thu được Bố Mẹ mua cho 1 cái tầu thủy loại này thì Sướng nhất quả đất, bây giờ nhìn E gái bán tầu thuỷ bầy trên 1 cái thùng Carton nhỏ ngồi ngay dưới lòng đường so với các cửa hàng đầy ắp các loại mô hình Oto , tầu cao tốc, máy bay,... điều khiển từ xa đèn đóm nhấp nháy sáng choang mà thấy buồn buồn vì Trung thu thấy ko giống xưa nữa, đèn ông sao thấy ít người mua, thay vào đó các cháu lại cầm cái đèn lồng TQ lắp bóng đèn pin khi bật lên có cả nhạc nhưng lại là " Happy birthday...." |-) |-) |-)

Đây là cái tầu thủy E mua cho cu con nhà E, cái này chắc ngày xưa nhiều bác trên này cũng thích chơi :

Đây là "máy" của nó, E rất thích vì khi chạy tiếng của nó nghe gống hệt như tiếng động cơ của tầu thật "nổ" rất dòn...(y) (y) (y)

2 ống dưới đáy 1 hút nước vào 1 đẩy ra....

Động cơ có thể chạy bằng Dầu hoặc bằng Nến. Chạy bằng dầu rất dễ bị cháy bùng khi chạy lâu bình dầu bị nóng lên, còn chạy bằng nến thì ổn định hơn kô bị nhưng chóng hết "nhiên liệu" có thể dùng nến cốc loại nhỏ thì chạy được rất lâu

Đổ nước mồi vào 1 bên ống ở đáy tầu bao giờ chảy ra đầu kia là được, sau đó thắp nến bỏ vào đây... Phạch..Phạch...Phạch dòn tan tầu bắt đầu chạy.

Cái này nó bán ở đâu vậy? Khi nào mình mua cho mấy đứa nhóc làm quà!

tthanh12

Đi bộ
còn mình thì ngày xưa cũng chỉ thấy chứ chưa được sờ và sở hữu, giá mà giờ thấy nó mình sẽ tậu ngay 1 cái, mẹ mình thấy mình mua xe chạy pin cho mấy đứa nhỏ vẫn cứ cười tủm tỉm và bảo: "... có mà mua để bố nó chơi thì có..."

loxetai

Xe hơi
ngay xưa e làm bàng mút thôi các bác ạ, we e nghèo lắm but tuổi thơ hồn nhiên >:D<

taylaithudo

Xe máy
hihi ngày xưa là rất khoái mấy cái này, tội nghiệp bọn trẻ bi jo có được thế này đâu

Maybach Tàu

Xe container
Em hay đổ cồn vào chạy bốc hơn hẳn các cụ ạ. Mỗi tội ra giữa ao nó hết "nhiên liệu" toàn phải lấy gạch ném cho nó oánh sóng vào bờ, vui phết :))