[CCCĐ] Tây Tạng - Nhưng khoảng trời mây trắng

Hanguyen87

Xe tải

Dung Savi

Xe tăng
Đẹp quá lúc nào có trip như này tiếp sang Tây Tạng mợ nhớ add em vào tham gia cùng nhé:)

xedap shipper

Xe tải
Cuốn đó rất hay, chúc cụ đọc vui, hehe
E đọc phát hết ngay trong tối qua. Có gì đó cứ lấn cấn sai sai ở đấy khi đọc mợ ạ.
à, chuyến đi của mợ tuyệt quá, ảnh rất đẹp. Chúc mợ cuối tuần vui.

Hanguyen87

Xe tải
Đẹp quá lúc nào có trip như này tiếp sang Tây Tạng mợ nhớ add em vào tham gia cùng nhé:)
Vầng, có nhóm đi 26/10 á cụ. Cơ mà cụ vào page Tibet2017 tham khảo coi sao ạ
E đọc phát hết ngay trong tối qua. Có gì đó cứ lấn cấn sai sai ở đấy khi đọc mợ ạ.
à, chuyến đi của mợ tuyệt quá, ảnh rất đẹp. Chúc mợ cuối tuần vui.
Sai sai ở chỗ nào hở cụ?

Hanguyen87

Xe tải
Mấy ngày loanh quanh L’hasa để làm quen với điều kiện môi trường mới, những thành viên “dặt dẹo” ngày đầu giờ đã tươi tỉnh. Hành trình đi về phía Tây cũng bắt đầu. Độ cao cũng bắt đầu tăng dần theo những kilomet phía trước. Đoạn đường chạy từ L’hasa đên Shigatse, thành phố lớn thứ 2 của Tây Tạng qua sông Yarlung Tsangpo và con đèo Gambar để tới hồ Yamdrok. Nằm ở độ cao trên 4400m so với mặt nước biển, Yamdrok có tên gọi khác là Hồ San Hô (Coral lake) với chu vi hơn 70km, nhìn từ trên cao giống như hình hài của 1 con bọ cạp. Tương truyền rằng, hồ là hóa thân của một vị nữ thần. Là một trong những hồ lớn linh thiêng bậc nhất Tây Tạng với màu nước xanh lam ngọc đặc biệt. Bao quanh bới những đỉnh núi tuyết vĩnh cửu. Cảnh sắc của Yamdrok thay đổi theo mùa. Nhiều du khách phương tây thường chọn một chuyến trek 7 ngày quanh một số khu vực hồ Yamdrok.

Muomchua

Xe điện
Ai đi Tây Tạng về cũng có ảnh đẹp, thường chỉ thấy trời xanh mây trắng. Chắc khu vực này cao nên ít mưa cụ nhỉ.
À, mà có cái ảnh trông như bãi rác phế thải các loại vải (xin lỗi vì không có chú thích) mà nhìn colourful quá?

Hanguyen87

Xe tải
Ai đi Tây Tạng về cũng có ảnh đẹp, thường chỉ thấy trời xanh mây trắng. Chắc khu vực này cao nên ít mưa cụ nhỉ.
À, mà có cái ảnh trông như bãi rác phế thải các loại vải (xin lỗi vì không có chú thích) mà nhìn colourful quá?
Vì thường các đoàn đi vào thời điểm ít mưa. Mùa mưa ở Tây Tạng từ tháng 6 - 8, bầu trời khi đó cũng xầm xì như mọi nơi.
Hình colorful mà cụ nói là các dải lungta - Cờ nguyện của người Tạng.
"Cờ ngũ sắc được người Tây Tạng gọi là Lungta. LUNGTA là từ gồm 2 âm tiết.
+ “Lung”: Lung có nghĩa là Phong (hay gió) là một trong Thất Đại theo quan niệm Phật Giáo Đại Thừa bao gồm Địa đại (đất) - Thủy đại (Nước) - Phong đại (Gió) - Hỏa đại (Lửa) - Không Đại - Kiến đại - Thức đại. Phong là hình thức vận động tích cực của Khí, mang tính chất lan tỏa, phát triển, tịnh hóa.
+ “Ta”: Ta là Bảo mã/ Ngựa báu - một trong Thất Bảo Luân Vương bao gồm Hoàng Phi - Tể Tướng - Tướng Quân - Bảo Mã - Bảo Tượng - Bảo Bình - Bảo Luân theo truyền thống Kim Cương Thừa Tây Mật.

LUNGTA có nghĩa là Phong Mã hay Ngựa gió. Từ thời cổ đại trong nhận thức của dân tộc Tạng thì Ngựa là biểu tượng của sự thịnh vượng, của tốc độ siêu tuyệt - điều này hàm ý việc biến đổi mau chóng từ góc cạnh xấu thành tốt, rủi ro thành vận may, nghèo túng thành sung túc.
Cờ Lungta hay Phong Mã kỳ được làm trên chất liệu vải với 5 màu sắc lần lượt là Xanh lam, Trắng, Đỏ, Xanh lá cây và Vàng. Chúng là 5 màu đại diện cho 5 Bộ theo quan điểm của Phật giáo Tạng truyền. Màu xanh lam tượng trưng cho Kim Cang bộ, Màu Trắng tượng trưng cho Phật Bộ, màu đỏ tượng trưng cho Liên Hoa bộ, màu xanh lá tượng trưng cho Yết Ma bộ và màu vàng tượng trưng cho Bảo bộ."

Lungta - linh vật chở những lời nguyện cầu lên trời xanh, hòa vào gió, tan khắp không trung. Ngựa gió không chỉ mang tâm nguyện của con người lên trời mà còn mang những điều tốt đẹp từ trời xuống thế gian.

Lungta xưa kia thuộc về đạo Bon. Đạo Bon chịu ảnh hưởng của Ấn Độ, coi thế giới gồm năm nguyên lý: Đât - Nước - Lửa - Khí - Không và lấy 5 màu cơ bản để làm cờ đại diện. Khi Phật giáo hội nhập, thì 5 nguyên lý tương ứng với 5 vị Phật, 5 Trí tuệ của Phật. Rồi lại còn tương ứng với 5 vị Độ mẫu chuyên cứu độ loài người. Có loại Lungta in hình Phật, có loại in hình các linh thú chuyên chở kinh Phạt, và trên nền luôn là các bài kinh hoặc chú Mật tông

Lungta được treo ở nơi núi cao, bờ sông, các khu đền,…, những nơi có gió. Mỗi khi gió thổi lungta bay lên, là những lời kinh, lời nguyện trải khắp không gian, hình ảnh của chư Phật, chư Độ Mẫu lại trải ra cho muôn vàn chúng sinh cảm nhận.

Hanguyen87

Xe tải
Đi Tây Tạng khi nào?

Nếu loại trừ yếu tố yêu thích cá nhân, bạn có thể cân nhắc thời điểm đến Tây Tạng dựa vào yếu tố chi phí, mục đích của chuyến đi và…thời tiết.

Theo lời khuyen của nhiều trang du lịch Tây Tạng, khoảng thời gian đẹp nhất để tới Tây Tạng là từ tháng 5 đến tháng 10 hàng năm. Quãng thời gian này, thời tiết không quá lạnh, lượng oxy cao. Tuy vậy từ tháng 6 đến tháng 8 là thời gian cao điểm, đông đúc, dân tình (trong đó có dân Trung Hoa đại lục) đổ xô đến Tây Tạng. Giá cả đắt đỏ, lại là mùa mưa ở Tây Tạng, những ngày mưa bầu trời xám xám, lên hình không được long lanh. Vì lượng khách đến Tây Tạng giai đoạn này rất đông, vậy nên việc mua vé và vào thăm quan vào các điểm “must see” như Potala cũng khó khăn hơn. Bạn có thể sẽ nhìn thấy 1 biển người ở các điểm thăm quan. Mặc dù vậy, đây cũng là khoảng thời gian trăm hoa đua nở. Bạn sẽ được ngắm nhìn những cánh đồng hoa cải vàng ngút tầm mắt, những đám hoa dại nhỏ xinh trên các thảm cỏ xanh, những khóm đỗ quyên rực rỡ…Nếu trời quang mây tạnh, một bữa trưa ngoài trời trên thảm cỏ đầy những hoa quanh hồ Yamdrok hay một khoảng trời mây trắng nào đó thì còn gì tuyệt hơn?

Tháng 9 – tháng 10, Tây Tạng vào thu, thời tiết ấm áp, bầu trời quang đãng, giá cả mặc dù vẫn cao nhưng đã dễ chịu hơn so với giá cả tháng 6 – 8. Đây cũng là khoảng thời gian phù hợp nếu bạn là tín đồ của trekking hay nếu bạn muốn đi nhiễu quanh núi thiêng Kailash. Các bạn yêu thích chụp ảnh cũng sẽ có được nhiều shot hình những đỉnh núi tuyết vĩnh cửu trên nền trời xanh ngắt, hay những đêm đầy sao với milky way.

Tháng 11 đến tháng 3 là mùa đông ở Tây Tạng, thời tiết rất lạnh, một số con đường sẽ phủ trắng tuyết không đi lại được. Đây là mùa thấp điểm, bạn sẽ có một mức chi phí rất “hời” và một Tây Tạng ít khách du lịch cho riêng mình,. Từ khoảng tháng 2 đến tháng 3, khách du lịch nước ngoài không được cấp giấy phép vào Tây Tạng trong vòng 5 đến 6 tuần.

Giữa tháng 4 là thời gian nhiều nhóm Việt Nam chọn đến Tây Tạng thăm thú, thời gian này thời tiết đã bắt đầu ấm hơn mùa đông, giá cả cũng hợp lý, lại tranh thủ được đợt nghỉ lễ dài 30/4. Nếu may mắn, bạn sẽ vẫn được ngắm nhìn những cây anh đào nở rực rỡ ở Tu viện Tashi Lunpo hoặc Kumbum.

chuotlang

Xe lừa
Hình như ảnh bị lắp cái CPL vào mất hết highlight à?

Hanguyen87

Xe tải
Hình như ảnh bị lắp cái CPL vào mất hết highlight à?
Em ko lắp CPL chi hết đâu. E chụp bằng em Alpha Nex 6, lens kit còi và amateur về chụp choẹt. Em chụp bằng cảm giác hoy cụ ạ.
May mà xách em này nhẹ nhàng vs Hero4 đi, lúc đi kora Kailash Mt mới đủ sức lôi ra chụp choẹt, chứ nặng thì cũng xin mời ở lại Darchen chơi chờ e về. :))

xebo

Xe bò ! ©
Em ko lắp CPL chi hết đâu. E chụp bằng em Alpha Nex 6, lens kit còi và amateur về chụp choẹt. Em chụp bằng cảm giác hoy cụ ạ.
May mà xách em này nhẹ nhàng vs Hero4 đi, lúc đi kora Kailash Mt mới đủ sức lôi ra chụp choẹt, chứ nặng thì cũng xin mời ở lại Darchen chơi chờ e về. :))
Em hóng vụ kora Kailash, phần còn thiếu trong chuyến đi của em. Mà mợ nhớ viết chi tiết lên chút nữa nhá ! :x

chuotlang

Xe lừa
Tập đeo gông vào cổ đi, cứ Dsrl mà chiến :)
Nay mai lấu chồng rồi cái gông cổ còn to hơn hĩ hĩ

Hanguyen87

Xe tải
Em hóng vụ kora Kailash, phần còn thiếu trong chuyến đi của em. Mà mợ nhớ viết chi tiết lên chút nữa nhá ! :x
Vâng cụ, :v mà e lười quớ

Tập đeo gông vào cổ đi, cứ Dsrl mà chiến :)
Nay mai lấu chồng rồi cái gông cổ còn to hơn hĩ hĩ
:)) Ngày tháng còn dài, mà chơi cả 2 món đó đều tốn kém cụ ạ.
Giờ em mới ngó xem, đẹp quá mợ ạ
Cám ơn cụ!

theway

Xe tải
Tất cả đều đẹp, trừ cái móng tay =))

chuotlang

Xe lừa
Vâng cụ, :v mà e lười quớ

:)) Ngày tháng còn dài, mà chơi cả 2 món đó đều tốn kém cụ ạ.

Cám ơn cụ!
Mà dạo này món ảnh nom cũng có vẻ khá khẩm hơn chuyến Annapurna rồi, chắc phải có anh thợ xăm nào kèm :)

Hanguyen87

Xe tải
Mà dạo này món ảnh nom cũng có vẻ khá khẩm hơn chuyến Annapurna rồi, chắc phải có anh thợ xăm nào kèm :)
Rồi cũng phải tự mình lớn khôn theo thời gian cụ ơi. :)) Em coi đó là 1 lời khen.