[Funland] Tesla bao giờ phá sản?

Hà Tam

Xe điện
1.2021, Số liệu thống kê mới nhất của Đức về sản lượng điện và tỷ trọng các nguồn phát khác nhau:
- Nguồn truyền thống vẫn 55%
- Nguồn tái tạo (tất cả các loại) chưa đến 45%

Statistisches Bundesamt - Gross electricity production in Germany.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Electric vehicles can be charged at power draws comparable to various household appliances. Most electric vehicles charging at home on a 240-volt level 2 charger will draw about 7,200 watts or less.

For comparison, a typical electric furnace draws about 10,000 watts and a water heater uses 4,500 watts. The power draw for an electric vehicle is limited by either the electric vehicle supply equipment (EVSE) or the vehicle’s onboard charger which limits the rate of electricity the vehicle can accept.

Many first-generation plug-in vehicles have onboard chargers limited to 3,600 watts, similar to the power draw for a typical home air conditioning system, while newer electric vehicles have increased onboard charging rates. Some owners use only a standard 120-volt household outlet (level 1 charging) which has a very slow charge rate and low power draw compared to the level 2 charging. There are some electric vehicles, such as those produced by Tesla, that allow for even greater home charging speeds and higher power draws similar to an electric furnace. While an electric vehicle can draw a considerable amount of electricity when charging, the overall fuel cost for an electric vehicle is lower than a comparable gasoline vehicle.

Notes:

• Level 1 charging assumes the 12-amp setting is selected.
  • In colder climates, an electric furnace may draw 20,000 watts.
  • For comparison, a 2013 Nissan LEAF is rated at 115 MPGe (miles per gallon equivalent) and a conventional 2013 Nissan Versa is rated at 35 MPG. This results in a cost of 3.8 cents per mile for the LEAF and 6.7 cents per mile for the Versa at 13 cents per kW-hr and $2.35 per gallon of gasoline.
Nên sử dụng cái đầu chút chơ đỡ vẹo đi ngài Đýt vẹo, không phải người ta viết cái gì cũng đúng đâu.
Lấy tạm thông sỗ kỹ thuật của em Tesla S tính thử xem dư lào nhé

Battery
100 kWh lithium ion
60, 70, 75, 85, 90 kWh
Tính theo công suất 100kW cho nhanh:
Với bộ sạc 7.200W => 7.2kW. Như vậy sạc 10h mới được 72kW, tức là mới được 72% dung lượng thôi. Như vậy cứ đi xe về là phải lo cắm sạc ngay, dở hơi hôm nào nhậu về muộn thì hôm sau xác định đi xe bus đi làm buổi sáng, trưa về oánh xe đi làm chiều :))
Có thể lý luận đi làm hàng ngày không hết sạch pin, như vậy cũng có thể lý luận có hôm dở hơi dở hồn lượn đi chơi, đi nhậu, chưa biết chừng lượn 2-3 hôm chăng hạn.....chủ xe phải rất cân nhắc đồng bộ giữa dung lượng pin còn lại trên xe và kế hoạch đi nhậu :))
Túm cái váy lại, định luật bảo toàn năng lượng vẫn còn hiệu lực đấy. Pin 100kW thì phải nạp đủ 100kW cho nó, nhanh hạy chậm thì tùy, đừng ăn bớt điện của pin, nó lại ...chóng chết \m/

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ thấp nhưng đang tăng nhanh cụ ạ.
Biểu đồ của em là đến Q4 2019.
Q4 2020 thì đã hơn gấp đôi cùng kỳ 2019, bất chấp COVID.

Đứa nào?
Tesla là thương hiệu xe điện duy nhất trên đời hử bờ dồ vẹo đít ???

folia

Xe hơi
Em hôm nay đi thử xe Tesla 3 của thằng con , phải nói trên cả tuyệt vời , nó mới mua được 1 tháng, em nghĩ khi đã đi xe điện em ko muốn đi xe xăng nữa các bác ơi.

Leanh65

Xe container
Em hôm nay đi thử xe Tesla 3 của thằng con , phải nói trên cả tuyệt vời , nó mới mua được 1 tháng, em nghĩ khi đã đi xe điện em ko muốn đi xe xăng nữa các bác ơi.
Đấy là cụ mới đi thử, và lại xe mới mua 1thangs. Cứ mua thật, đi thật đối diện với công việc thật hàng ngày lâu lâu tý thì sẽ có đầy vấn đề ngay. Xe mới, đi chơi tý thì lại chả tuyệt vời.

folia

Xe hơi
Đấy là cụ mới đi thử, và lại xe mới mua 1thangs. Cứ mua thật, đi thật đối diện với công việc thật hàng ngày lâu lâu tý thì sẽ có đầy vấn đề ngay. Xe mới, đi chơi tý thì lại chả tuyệt vời.
Thì thằng con em nó đi làm cả đi và về hàng ngày 75 km mà .

folia

Xe hơi
Tuần trước nó sạc pin nhanh trên xa lộ từ 10 % đến 80 % khoảng 43 phút .

Leanh65

Xe container
Đấy cụ, cái cảnh nằm 43 phút để xạc trên xa lộ thì có dễ chịu không, nhất là cv đang cần chẳng hạn. Hơn nữa để còn 10% pin thì lx vừa đi vừa lo cứu hộ, nó có thể sập nguồn bất cứ lúc nào. Xe xăng, dầu thì không giới hạn, suốt ngày đêm, mọi đk thời tiết.

• Vodka
Reactions: Hmm

quangsot

Racing Boy
Đấy cụ, cái cảnh nằm 43 phút để xạc trên xa lộ thì có dễ chịu không, nhất là cv đang cần chẳng hạn. Xe xăng, dầu thì không giới hạn, suốt ngày đêm, mọi đk thời tiết.
Xạc lên 80% có thể nhanh, nhưng từ 80% lên 100% thì cũng lâu phết ( em cứ nhìn theo kiểu xạc điện thoại :D ) mà cái kiểu xạc nhanh rồi dùng liên tục như thế thì nhanh tèo pin lắm.

Patriots

Xe lăn
Đó là sạc trạm nhanh cụ ơi, về nhà có mà sạc qua đêm, nhưng cháu đi xe thường vào đổ xăng rồi đi chứ ít khi ngồi nghỉ 45 phút. Đen cái chỗ nào hai xe cùng sạc thì thời gian tăng gấp đôi
Xạc lên 80% có thể nhanh, nhưng từ 80% lên 100% thì cũng lâu phết ( em cứ nhìn theo kiểu xạc điện thoại :D ) mà cái kiểu xạc nhanh rồi dùng liên tục như thế thì nhanh tèo pin lắm.
Đúng như thế cụ ạ, bản chất sạc cũng như sạc điện thoại, khi pin "rỗng" thì sạc lên 80% nhanh, 20% còn lại do "đặc" nên lên lâu, cũng như cụ đi xe vào ban đêm khi ít giao thông thì cụ đi nhanh, vào giờ cao điểm tắc đường thì lâu, cái pin sạc này y hệt

folia

Xe hơi
Đấy cụ, cái cảnh nằm 43 phút để xạc trên xa lộ thì có dễ chịu không, nhất là cv đang cần chẳng hạn. Hơn nữa để còn 10% pin thì lx vừa đi vừa lo cứu hộ, nó có thể sập nguồn bất cứ lúc nào. Xe xăng, dầu thì không giới hạn, suốt ngày đêm, mọi đk thời tiết.
Đi xa thì phải thế thôi , coi như mình dừng chân ăn, nghỉ đi toa lét.

folia

Xe hơi
Lúc nào nó hỏng gì em sẽ còm lên đây.

folia

Xe hơi
Đó là sạc trạm nhanh cụ ơi, về nhà có mà sạc qua đêm, nhưng cháu đi xe thường vào đổ xăng rồi đi chứ ít khi ngồi nghỉ 45 phút. Đen cái chỗ nào hai xe cùng sạc thì thời gian tăng gấp đôi

Đúng như thế cụ ạ, bản chất sạc cũng như sạc điện thoại, khi pin "rỗng" thì sạc lên 80% nhanh, 20% còn lại do "đặc" nên lên lâu, cũng như cụ đi xe vào ban đêm khi ít giao thông thì cụ đi nhanh, vào giờ cao điểm tắc đường thì lâu, cái pin sạc này y hệt
Ở nhà nó có sạc 380 V nên cũng nhanh, thằng con em nó bảo hiện giờ bên Đức đang bán Tesla nhập từ China sang tất cả ok chỉ trừ là nó dùng pin khác nên dùng sạc nhanh ko được nó nạp rất chậm cho dù dùng sạc nhanh , cho nên ai muốn mua nên chú ý , tuy nhiên là chỗ bán nó nói là xe từ China nhưng sạc nhanh hay chậm nó ko biết, dù đã update bản mới nhất.

Patriots

Xe lăn
Ở nhà nó có sạc 380 V nên cũng nhanh, thằng con em nó bảo hiện giờ bên Đức đang bán Tesla nhập từ China sang tất cả ok chỉ trừ là nó dùng pin khác nên dùng sạc nhanh ko được nó nạp rất chậm cho dù dùng sạc nhanh , cho nên ai muốn mua nên chú ý , tuy nhiên là chỗ bán nó nói là xe từ China nhưng sạc nhanh hay chậm nó ko biết, dù đã update bản mới nhất.
Đúng là bên Đức nhà hay căn hộ nào cũng có điện 380V (chuyên để lắp lò nướng) nhưng chỗ đỗ xe hay gara ở hầm mà thiết kế sạc đạt chuẩn cũng mất thêm mớ tiền (khoảng 4000 Euro) vì liên quan đến an toàn cháy nổ nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn

Thấy quảng cáo là xạc nhanh 40’ là từ 0->80%. Và thế hệ pin thứ 3 sắp ra mắt sẽ mất có 10’. Nếu điều đó thành sự thật thì xe xăng mất đi lợi thế, chưa kể các nước giầu nó táng thuế xe xăng cao để hỗ trợ xe điện

folia

Xe hơi
Đúng là bên Đức nhà hay căn hộ nào cũng có điện 380V (chuyên để lắp lò nướng) nhưng chỗ đỗ xe hay gara ở hầm mà thiết kế sạc đạt chuẩn cũng mất thêm mớ tiền (khoảng 4000 Euro) vì liên quan đến an toàn cháy nổ nữa.
Ko cụ ơi , con nhà em lắp sạc ở gara 1400 Euro thì nhà nước cho 900 Euro , Mua xe nhà nước cho 9000 Euro . Vẫn đang khuyến mãi vài năm nữa.

Patriots

Xe lăn
Ko cụ ơi , con nhà em lắp sạc ở gara 1400 Euro thì nhà nước cho 900 Euro , Mua xe nhà nước cho 9000 Euro . Vẫn đang khuyến mãi vài năm nữa.
Đúng là được trợ giá rất nhiều, cháu thỉnh thoảng mới sang nên không update được sự thay đổi về mấy việc đó. Ở bên Đức cụ biết vụ việc tai nạn của xe Tesla ở Hamburg với người Việt hơi khó hiểu, không hiểu đã tìm ra nguyên nhận chưa?

folia

Xe hơi
Thấy quảng cáo là xạc nhanh 40’ là từ 0->80%. Và thế hệ pin thứ 3 sắp ra mắt sẽ mất có 10’. Nếu điều đó thành sự thật thì xe xăng mất đi lợi thế, chưa kể các nước giầu nó táng thuế xe xăng cao để hỗ trợ xe điện
Thuế đường bên Đức đã tăng từ đầu năm nay cho xe chạy xăng và dầu rồi cụ ,theo em dự đoán thì 10-15 năm nữa thì ko còn sản xuất động cơ xăng nữa.

folia

Xe hơi
Đúng là được trợ giá rất nhiều, cháu thỉnh thoảng mới sang nên không update được sự thay đổi về mấy việc đó. Ở bên Đức cụ biết vụ việc tai nạn của xe Tesla ở Hamburg với người Việt hơi khó hiểu, không hiểu đã tìm ra nguyên nhận chưa?
Em cũng ko rõ lắm.

A98

Xe container
Thuế đường bên Đức đã tăng từ đầu năm nay cho xe chạy xăng và dầu rồi cụ ,theo em dự đoán thì 10-15 năm nữa thì ko còn sản xuất động cơ xăng nữa.
10-15 năm là không thể cụ ạ. Châu Âu muốn "vung dao tự thiến", thông qua các chính sách dân tuý thôi.
Hiện nay giá điện Đức đã cao nhất thế giới, đầu tư thêm công suất phát thì sẽ phải tăng giá điện nữa. Nó sẽ ăn mất sức cạnh tranh của nền kinh tế Đức.