[Funland] Tết âm đi du lịch, có phải là không yêu thương cha mẹ?

Các cụ ạ. Nay cơ quan em rủ nhau đặt vé tết âm đi du lịch. Tất nhiên ai đi thì đăng kí không thì thôi. Nhưng trong nhóm cũng nổ ra tranh cãi, lời ra tiếng vào, là đi du lịch tết nguyên đán khi mà cha mẹ 2 bên vẫn còn, là không yêu thương, quan tâm đến bố mẹ.
Quan điểm của bên phản đối: cả năm có mấy ngày tết, mà để bố mẹ ở nhà vắng vẻ là bất hiếu. Dù nhà nhiều con hay ít con, thì bố mẹ vẫn muốn được quây quần với con cháu vào dịp tết. Khách khứa đến nhà mà thấy có mỗi 2 ông bà thui thủi, người ta cười vào mặt con cháu.
Quan điểm của bên đồng tình: làm cả năm vất vả, chỉ tranh thủ mấy ngày tết âm nghỉ dài để đi chơi lâu 1 chút mà không vướng bận. Nên trước tết sắm sửa đầy đủ, mùng 1 tết nội, mùng 2 tết ngoại xong, thì từ mùng 3 đi chơi đến hết ngày nghỉ mới về. Nhiều nhà cũng muốn mời ông bà đi cùng, nhưng các cụ vẫn nặng lòng với tết truyền thống, ở nhà còn cúng kiếng nên không đi.
Vậy quan điểm của các cụ là thế nào ạ?

formen

Xe lăn
Tùy nhà, ccc nhà em toàn đi chơi tết cùng. Nhàn tênh đi vài ngày hết tết, cả nhà cùng vui.

xe mất phanh

Xe container
Có đk thì tết e cũng muốn đưa cc đi chơi… ngặt nỗi lúc cc còn khoẻ thì e nghèo quá, giờ đỡ hơn tý có thể bỏ ra vài chục triệu đi chơi xuân thì 1c lại yếu quá :(.
việc này thì tuỳ người thôi, trên này cũng khác gì cq cụ đâu mà hỏi!

cokimi

Xe điện
Thèng nào muốn đi, đi được thì đi, thèng nào ko thích, ko đi được thì ở nhà.

lany

Xe tải
Tùy phong cách sống từng nhà. Nhà e thành phố nhưng năm nào cũng về ăn tết ở quê. Nghĩ cho cùng thì tết ở quê vất vả thật, chạy như cờ lông công, còn nhọc hơn đi làm, 29-30 về quê nội, đến mùng 2 sang ngoại, mùng 3 lại ngược Hà Nội. Mệt nhưng bù lại được cái mọi người quây quần tình cảm. Đi chơi thì ai cũng thích, nhưng ông bà, bố mẹ 2 bên còn cả, mà mình nặng tình với quê hương nên có muốn đi chơi cũng không bỏ được.

Tommytep

Xe tăng
giờ nghĩ thoáng ra thôi cụ ơi. nếu thích đi chơi thì trước tết tránh thủ về quê với thầy bu, sắm sửa gì thì sắm. tết giờ nó cũng chỉ là kỳ nghỉ dài thôi. đi chơi dịp tết lại thoáng.

Thạch Hầu

Xe buýt
Mùng 3 mới đi chơi thì đâu có vấn đề gì, chỉ có đi xuyên tết từ 29 trở đi thì mới đáng bàn thôi chứ cụ thớt

hairyscary

Xe điện
Oh, em thấy chủ đề này hợp với các chủ đề tân thời kiểu đẻ con ra sao bắt nó phải nuôi hay kiểu nên bỏ tết ta chỉ ăn tết tây...
Kể ra sống trong lúc giao thời cũng nhiều cái...hay. Tỉ như cụ Vũ Trọng Phụng sống ở thời này khéo lại có nhiều chuyện để viết.

trinhpcl

Xe tăng
Đi đâu cũng được, miễn hạnh phúc!

Ni No Kuni 2

Xe điện
Mọi năm thì nên đi. Năm nay ở nhà cho lành. Dính thành F0 lại nằm 1 chỗ còn hệ lụy bn người.

Website
www.otofun.net
Nhà em bao nhiêu năm nay hầu như đều đi chơi từ mùng 2 Tết đến khi về phải đi làm. Lý do là vì trẻ con nó chỉ được nghỉ học dài ngày dịp này. Bao giờ cũng là sáng mùng 1 lễ sáng ở nhà xong ra ông bà nội, ngoại rồi cùng ông bà sang cô dì chú bác cho đến hết ngày là về nghỉ và sáng mùng 2 lên đường :)

bau67

Xe container
Mỗi thế hệ mỗi khác ! Lớp trẻ giờ hay đi du lịch nhân các ngày nghỉ, Lễ.
Nhà Cháu cứ 3 ngày Tết là phải hương khói các Cụ đầy đủ, hóa vàng xong đi đâu thì đi !

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đi chơi cũng được, ở nhà với bố mẹ cũng được nếu điều đó làm bạn vui vẻ và hạnh phúc. Người khác không sống thay cho bạn được và ngược lại.
Người khác không sống thay cho mình được. Nhưng với một số người, không ai có thể thay mình trong lòng họ được.
Lựa chọn sống vì mình hay vì người thân. Nói một cách khác, lựa chọn 1 niềm vui ích kỷ hay chọn một niềm vui vì người khác định nghĩa nên bản chất con người ấy.

Thạch Hầu

Xe buýt
Đi chơi cũng được, ở nhà với bố mẹ cũng được nếu điều đó làm bạn vui vẻ và hạnh phúc. Người khác không sống thay cho bạn được và ngược lại.
Chẳng nhẽ lại chỉ quan tâm đến mình có vui vẻ và hạnh phúc không thôi sao ? Đôi khi có những điều mình không thấy vui lắm những vẫn cần làm, vì nó làm người khác vui, và người đó lại là những người rất quan trọng với mình, như bố mẹ, vợ con chẳng hạn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ạ. Nay cơ quan em rủ nhau đặt vé tết âm đi du lịch. Tất nhiên ai đi thì đăng kí không thì thôi. Nhưng trong nhóm cũng nổ ra tranh cãi, lời ra tiếng vào, là đi du lịch tết nguyên đán khi mà cha mẹ 2 bên vẫn còn, là không yêu thương, quan tâm đến bố mẹ.
Quan điểm của bên phản đối: cả năm có mấy ngày tết, mà để bố mẹ ở nhà vắng vẻ là bất hiếu. Dù nhà nhiều con hay ít con, thì bố mẹ vẫn muốn được quây quần với con cháu vào dịp tết. Khách khứa đến nhà mà thấy có mỗi 2 ông bà thui thủi, người ta cười vào mặt con cháu.
Quan điểm của bên đồng tình: làm cả năm vất vả, chỉ tranh thủ mấy ngày tết âm nghỉ dài để đi chơi lâu 1 chút mà không vướng bận. Nên trước tết sắm sửa đầy đủ, mùng 1 tết nội, mùng 2 tết ngoại xong, thì từ mùng 3 đi chơi đến hết ngày nghỉ mới về. Nhiều nhà cũng muốn mời ông bà đi cùng, nhưng các cụ vẫn nặng lòng với tết truyền thống, ở nhà còn cúng kiếng nên không đi.
Vậy quan điểm của các cụ là thế nào ạ?

View attachment 6789193
Mỗi người một hoàn cảnh, một quan điểm, ai đi thì đi, ai ở nhà đón Tết thì ở. Ai cũng có lý của mình.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Tuỳ hoàn cảnh từng nhà cụ ạ,nhưng đến m3 mới đi thì cũng là được vẹn cả đôi mà cụ,ở quê ngoại em m3 là tắt đèn nhang hết tết rồi mà em thì m4 mới về đến nhà ý ạ,vì m1 hương khói trên HN,mùng 2 về Ứng Hoà quê chồng,m4 mới sang được quê ngoại ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngxchinhs

Xe tải
Quanh hà nội thì đi đâu cac cụ? E cung tính vòng về quê 2 bên nội ngoại, xong tầm m2, m3 đi loanh quanh từ Thái Bình và vòng quanh Hà Nội. Có cụ nào biết vui chơi đâu quanh Hà Nội hay ko ạ

Rivers

Xe container
Em thì xác định tết là phải về nhà với bố mẹ, cả năm có mỗi ngày này các cụ ngóng mình nhất, chơi thì thiếu gì lúc để đi.