Tết âm lịch 2012: Viêng Chăn – Luông Pha Băng – Xiêng Khoảng, đi và cảm nhận

FE09

Xe buýt
Ý định đi Lào đã có từ lâu, định để đến hè mới đi, nhưng rồi bạn bè rủ rê thế là máu lên đi luôn. Bên box hỏi đáp thông tin cũng có vài cụ mợ rủ rê đi nhưng chủ yếu là đi trước tết và đi vào mùng 1 nên nhà em không theo được, vì vừa muốn ăn nhiều bánh chưng, uống rượu lại muốn cả đi chơi, thôi thì đành trâu chậm uống nước đục vậy.

Sau khi tham khảo kinh nghiệm các cụ mợ đi trước như horsepower, joyrider, alice, khoavivant... nhà em cũng xây dựng được lịch trình của mình:
1. Ngày 1: Hà Nội – Phố Châu (Hà Tĩnh) (400 Km)
• Khởi hành 13h30 (HCM)
• Tối ngủ Phố Châu (KS Bách Đại Dũng hoặc KS Hương Sơn, Tel. (039) 3875253) hoặc KS Phố Châu).

2. Ngày 2: Phố Châu (Hà Tĩnh) – Viêng Chăn (400 Km)
• Khởi hành 7h lên cửa khẩu Cầu Treo làm thủ tục nhập cảnh Lào, đi Viêng (QL8)
• Khoảng 14h00 đến Viêng.
• Chiều: Thăm quan Patuxay, That Luang, chùa Si Saket (chùa cổ còn lại ở Viên Chăn không bị quân Xiêm phá) và chùa Hor Phakeo (gần phủ Thủ tướng).
• Ăn tép nhảy, cá đắp mưối nướng
• Nhà hàng Moon The Night hoặc Say Nha Restaurant (Mrs.Thanh Mobil: 856-20-5663-943); Đồng Xanh
• Tối ngủ Viêng (Riverine Hotel; Silk Lao Hotel; KS Laongdao - giá phòng tại Laongdao là 150.000 kip/đêm - Tel: 865-21-990-386; khách sạn Say Xỏm Bun – 250.000 kíp/đêm; RiverSide Hotel; Ban Mixay Tel: (856-21) 244390; Khách sạn Mina trên đường Lan Xăng (điện thoại: 00856.21244412 - lễ tân nói tiếng Việt). Khách sạn đặt tại phố trung tâm của Viêng Chăn, 3 phút đi bộ tới Patouxay (tượng đài chiến thắng) và 3 phút đi bộ tới chợ Morning của Lào. Giá phòng 3 giường đơn: 25 USD (có ăn sáng) và giá phòng đôi: 20 USD (có ăn sáng).

3. Ngày 3 (26/1): Viêng Chăn – Văng Viêng (150 km)
• Sáng: Café Hà Nội quán (đường Singha), thăm vườn tượng phật - Vatxiêng khuôn (cách Viêng 25 km) (đi qua Cầu Hữu Nghị Lào Thái rồi đi thêm 7km nữa là đến Buddha Park).
• Thăm chợ Sáng, chợ thịt thú rừng, mua gạo nếp
• Chiều đi Văng Viêng và chơi tại Văng Viêng
• Tối ngủ Văng Viêng (Grand view guest house hoặc Bountang Guest House; SuanPhao GH 071 252 229; Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$) 071252 325).

4. Ngày 4 (27/1): Văng Viêng – Luông (215 km)
• Sáng đi Luông
• Tham quan thác Kuang Si (tiếng Lào là Tat Kuang Si) (cách Luông 25 km)
• Thăm núi Phu Sỉ nhìn toàn cảnh Luông (chưa đến Phu Sỉ, chưa đến Luông)
• Thăm chùa Wat Xieng Thong
• Thăm hoàng cung
• Thăm bảo tàng quốc gia
• Thăm chợ đêm
• Tối ngủ Luông (Muang Thong Hotel, Tel: 856-71 254976. Giá 45USD phòng đôi + ăn sáng. Đ/c: Oupalathkhambua Road, Thatluang Village, Luang Prabang)

5. Ngày 5 (28/1): Luông – Phonxavan (Xiêng Khoảng) (260 km)
• Dậy sớm xem sư khất thực ở Luông
• Chiều đi Phongsavan thăm cánh đồng chum. 3 địa điểm được phép du lịch của cánh đồng Chum (Plain of Jars 1, 2, 3 tương ứng với 3 địa điểm Bản Ang, Lắt Sén và Bản Sua)
• Tối ngủ Xiêng Khoảng (Khách sạn Xiêng Khoảng - 3 sao, giá khoảng 50$/đêm; Sabaidee GH)

6. Ngày 6 (29/1): Xiêng Khoảng – Nậm Cắn – Hà Nội (600 km)

HorsePower

Xe container
Bao giờ Cụ xuất hành ?
Chúc Cụ thượng lộ bình an.

Civic TN

Xe lăn
Chúc cụ chuyến đi vui vẻ, an toàn

Sirius xanh

Xe tải
Lịch trình của cụ y hệt của em trước đây, nhưng đi như vây thi` hơi gấp và ko kịp. ngăm hết những danh thăng ở mỗi địa danh. Chúc cụ đi may măn.

doremifason

Xe máy
KS tại Vang viêng và Luang nếu cụ k đặt trước thì nên kiếm nhứng cái ở xa TT.
Vang viêng em comment cái Khămphone, khá mới và sạch

Từ VC đến Vang viêng đường rất xấu, từ VV đến Luang cũng xấu nhưng đỡ hơn.
Rời VC khoảng 20km có bốt mãi lộ 20.000 kip sau khi check đủ thứ ra ra hiệu something to drink :))

Chỉnh sửa cuối:

opspin

Xe tải
Hôm qua đoàn cụ nhờ em hỏi phòng, do bất đồng ngôn ngữ, em lễ tân không dùng ngại ngữ nên có nhầm lẫn tí... các cụ thông cảm, không biết đoàn cụ có ở khách sạn em chỉ không ạ?
Em thấy phần đông là do thời gian hạn chế nên các cụ đi hơi gấp, ở Luang chưa tới 24 giờ thì thật tiếc ạ,
Em đang ngồi ở Lao Lao ăn trưa, thực lòng em cảm ơn mấy thằng tây viết ra cái quyển Lonely planet.
Em chỉ tiếc trận Nadal với Djokovic ngày mai, chắc lúc ấy em đang trên đường lên Mường Khoa.

Chỉnh sửa cuối:

buffalo car

Xe điện
Đợi ngày mai cụ về để lót dép ngắm bạn Lào đón các cụ nhà mình đi du xuân ra sao :)

TungNguyenMD

Xe container
Em đang ngồi ăn sáng ở Vang Vieng đây. Chiều qua đi từ Viemtiane lên mệt quá. Mà sao bọn nó cứ băm đường ra các cụ nhỉ?

giaophuong

Xe điện
Lịch trình như vậy là Ban căng đây,đường không xấu nhưng đồi núi vòng vèo,nhất là lúc về lại đi VC_Luông_ HN,đi ngược lại thì đỡ mệt hơn.Khó sài trước,đễ măm sau chứ.

payall

Xe máy
Em vừa đi theo quả này về ngày hôm qua (29/1/2012)!Mệt vãi lúa!Lần sau các cụ đi thì nên đi theo lộ trình
Hà Nội - Nậm Cắn - Xiêng Khoảng - Luông - Văng Viêng - Viên chăn - Cầu treo - Hà Nội
Em chưa đi Hà Giang nhưng đi đèo từ Xiêng Khoảng Luông thì vãi linh hồn, về cứng hết cả cổ rồi!May quá vừa rồi em đi có bác đi Kia Suol đi cùng ko toi đời!
Lưu ý: các cụ đi Lào nhớ xin sổ transit theo nghị định thư giữa 2 nước chứ đừng xin ở 1 của khẩu nào nhé!

SonataHQ

Xe điện
hay quá em oánh dấu phát, năm nay thất nghiệp em đi theo các Cụ.

hungdai3

Xe hơi
cụ đi vienchan vào tháng 4 thì được ăn tết cùng người Lào và thưởng thức lễ hội té nước vui lắm cụ à

FE09

Xe buýt
e hóng hình đi chơi của cụ
chưa có hình cụ nhỉ?
Báo cáo các cụ là 7h tối nay đoàn của em (3 xe) đã về tới HN an toàn, nhậu một trận tổng kết chuyến đi mới về tới nhà. Hình thì có rất nhiều, các cụ thư thư cho em vài hôm em sẽ đưa lên dần dần. Về đến HN rồi mà tay vẫn còn xoay xoay như là quay vô lăng đây này.

Cụ chủ thớt đi ăn mảnh nhá! Chạ chịu rủ anh em FE giề cả! >:P:D
Cụ thông cảm, anh em FE nhà mình toàn thấy rủ nhau đi công trường, có mấy ai rủ đi chơi đâu, em sợ làm ảnh hưởng đến tinh thần làm việc của các cụ.

Lịch trình như vậy là Ban căng đây,đường không xấu nhưng đồi núi vòng vèo,nhất là lúc về lại đi VC_Luông_ HN,đi ngược lại thì đỡ mệt hơn.Khó sài trước,đễ măm sau chứ.
Cụ nói đúng, chương trình hơi căng vì đường Lào nó khác đường VN nhiều và làm các thủ tục xuất nhập cảnh mất nhiều thời gian, nên bọn em đã phải ở lại thêm một ngày mới đi hết được chương trình đề ra.

Đợi ngày mai cụ về để lót dép ngắm bạn Lào đón các cụ nhà mình đi du xuân ra sao :)
Vui lắm cụ ạ, tối hôm ở Luông em tính sơ sơ hôm đó có khoảng 15 - 18 xe VN.

Hôm qua đoàn cụ nhờ em hỏi phòng, do bất đồng ngôn ngữ, em lễ tân không dùng ngại ngữ nên có nhầm lẫn tí... các cụ thông cảm, không biết đoàn cụ có ở khách sạn em chỉ không ạ?
Không có vấn đề gì đâu cụ ơi, đoàn nhà em đông nên hơi phức tạp, hôm đó cần tới 6 phòng, mà lại thích ở cùng nhau còn đàn đúm, nên cũng khó. Bọn em lên còn tìm mãi mới được phòng. Hôm đó về nhà cụ về VN luôn à? không thấy cụ ở Nọng Het? gọi điện cũng không được.

Chỉnh sửa cuối:

opspin

Xe tải
Hôm đó về nhà cụ về VN luôn à? không thấy cụ ở Nọng Het? gọi điện cũng không được.
Vâng ạ, 3h30 em về cửa khẩu, em tới thị trấn Hòa Bình lấy phòng nghỉ vừa kịp xem trận chung kết Nadal-Djokovic\m/. Chuyến đi vậy là không phải hối hận tí tẹo nào.

huyvd

Xe hơi
Lưu ý: các cụ đi Lào nhớ xin sổ transit theo nghị định thư giữa 2 nước chứ đừng xin ở 1 của khẩu nào nhé!
Nhờ Bác giải thích kỹ thủ tục xin sổ transit cho em với, em cũng chuẩn bị các thủ tục cần thiết để qua Lào nhân dịp tết té nước của họ.

songlam

Xe buýt
Vâng ạ, 3h30 em về cửa khẩu, em tới thị trấn Hòa Bình lấy phòng nghỉ vừa kịp xem trận chung kết Nadal-Djokovic\m/. Chuyến đi vậy là không phải hối hận tí tẹo nào.
Bác qua cửa khẩu Na Mèo hay sao mà về qua Hòa Bình ạ? Cung đường bên bác đi như thế nào ạ? Thanks.

Theo cái nghị định này http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=26838, không thấy nói đến sổ transit nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em lót dép ngồi hóng ảnh của cụ! Bên hội FE có cụ là chịu khó đi chơi nhất đấy! Vừa mới xuyên Việt, giờ lại đi ngoài ra nước! À nhầm, đi ra nước ngoài! :))