[CCCĐ] Tết Dương 2016 em lại hành xác trong rừng trên đường leo Bạch Mộc Lương Tử

vangamom

Xe container
Đoạn đường từ bản Kỳ Quan San đến điểm nghỉ dài dã man. Độ dốc thì chưa dốc lắm duy chỉ có vài đoạn là dựng đừng thôi nhưng đường rất xa. Bọn em đi mãi đến tận 16h49 mới đến một bãi đát rộng đỉnh một quả đồi để nghỉ chân. Lúc này đoàn em đã tan nát chia năm sẻ bảy rất nhiều phần vì do sức khoẻ một người một kiểu phần vì những FA tự tìm đến ban với nhau. Mỗi em có gấu đi cùng đếch dám ho he gì cứ lầm lũi mà đi thôi ạ. Cho nên đến điểm này em gần như là thằng đi đầu đoàn. Cùng với một cu em 90, còn một đòan nữa đi trước có 3-5 người trong đó có một em giải nhất trecking Tam Đảo do bon Salomon tài trợ. Nhóm đấy là nhóm trâu bò nhất đoàn em trong đó có gấu nhà em hic hic. Lên điểm nghỉ cũng lên đầu tiên, lên đỉnh cũng lên đầu tiên các cụ à. Em hóa ra yếu hơn cả gấu em các cụ à.

Dọc đường đi em gặp mấy cái lán có mấy em này. Mấy em này mà ngả ra tiết canh thì tuyệt cú mèo các cụ nhỉ

Phải vuợt qua những cái cầu như này, cực trơn và rất dễ ngã các cụ à. Em với cu em này chọn PA leo qua cầu cho nhanh chứ mọi người đi vòng lên trên một đoạn rồi nhẩy qua các mỏm đá.

Cu em đi cùng sn 90 các cụ à. Mình bảo sao ko lên lão làng

Điểm dừng chân trên đỉnh đồi này có view rất đẹp nhìn trên ảnh không thấy đc sự hùng vĩ của nó các cụ à.

Xa xa là thung lũng mây ở đỉnh Muối đó các cụ.

TNTuan

Xe điện
Đoạn lên đỉnh BM theo e là quá nguy hiểm. bám hụt mà rơi ngã thì tèo. Giá mà có dụng cụ hỗ trợ như dây bảo hiểm ...hay gì đó thì ổn hơn

CleoNguyen

Xe buýt
K bít, tối e nghỉ Bắc Yên hôm sau lên, ngồi uống nc trc cổng nhà homestay lão Ngỗng cả buổi.
Đoàn em 12 người, ngủ luôn homestay lão Ngỗng, sáng sớm hôm sau đi Háng Đồng, trưa ăn cơm Bắc Yên rồi chạy phà Vạn Yên về Mộc Châu

CleoNguyen

Xe buýt
Em thấy bảo Tà Xùa tết DL đông như quân nguyên thì phải. Em đi từ lúc nó còn chưa hót như bây giờ
Hôm đấy đúng là như quân nguyên cụ ạ, cái phòng homestay chắc cũng phải nhét đến 100 người chứ ít gì, chưa kể có nhiều đoàn tối vẫn thấy phi lên vù vù, nhưng k có chỗ ngủ, phải ngủ nhà văn hóa xã...hôm sau đi săn mây đoàn này đụng đoàn kia rồi về Mộc Châu vẫn gặp :D vui phết

hanhpn

Xe tải
Cháu hóng cái thớt này, để ra tết cháu leo thử.

thuyphongthanh

Xe lăn
Ảnh đẹp quá.Cụ bán ảnh cho em làm lịch 2017 nhá....

Phuong Kiya_232

Xe hơi
ảnh đẹp quá cụ ạ.

Phuong Kiya_232

Xe hơi
hóng tiếp những ảnh tiếp theo ạ

vangamom

Xe container
Hôm đấy đúng là như quân nguyên cụ ạ, cái phòng homestay chắc cũng phải nhét đến 100 người chứ ít gì, chưa kể có nhiều đoàn tối vẫn thấy phi lên vù vù, nhưng k có chỗ ngủ, phải ngủ nhà văn hóa xã...hôm sau đi săn mây đoàn này đụng đoàn kia rồi về Mộc Châu vẫn gặp :D vui phết
Em lên có chỗ ngủ hịn luôn tuy nhiên không phải chỗ thằng Ngỗng cụ à. Trên Tà Xùa năm ngoái em đi còn đc cho cân chè tuyết xịn cơ cụ à.

vangamom

Xe container
Bọn em leo lên đến điểm nghỉ là 17h45. Điểm nghỉ vẫn khá vắng do các đoàn còn dải rác trên đường. Bọn em rửa chân tay rồi chui vào lán sưởi ấm. Lúc leo thì rất nóng nhưng dừng lại là lạnh sun vòi các cụ à. Lạnh quá em phải chui vào bếp lửa như này cho ấm.

Một lúc sau các porter lên đến nơi bắt đầu chuẩn bị bữa tối và dựng lều. Tại điểm nghỉ cũng có một dãy nhà chia khoang 2-3 người khoang có chăn ấm tấm cách nhiệt nhưng lần này leo BM đông quá bọn em ko đặt được nên đành phải ngủ lều. Sau khi cơm đã xong thì tập trung ăn uống như thế này.

vangamom

Xe container
Em và cu Đức chui vào trong lán bên bếo lửa mỗi thằng làm cốc rượu táo mèo mang từ Sa Pa lên xong đâu đó chui vào lều đánh một giấc tới tận 4h sáng thấy porter đã í ới gọi dậy. Bọn em ăn sáng mỳ tôm thịt bò rồi lên đường. Từ mốc 2200 lên đỉnh thực sự là một thử thách vô cùng khó khăn với ý chí và sức khỏe.
Sáng sớm trời đã mù mịt như thế này rồi các cụ. Báo hiệu một ngày thời tiết không đẹp cho việc chinh phục những dốc cao dựng đứng.

Mấy bé trong đoàn em. Mặc dù leo dốc cao nhưng lúc nào các em ấy cũng nở nụ cười tươi làm mình càng cố gắng sức để lên đỉnh cùng các em ấy.

nhinhim2003

Xe buýt
Cũng khó vừa vừa thôi quan trọng là ở ý chí cụ à.
Khoản leo núi thì em yếu lắm, em cố cũng chỉ leo được chặng nào bằng từ chùa Hoa Yên lên chùa Đồng - Yên tử là vừa với sức em, mặc dù rất thích ngắm cảnh rừng núi, nhưng chặng này so với cung của Cụ không biết được mấy phần

vangamom

Xe container
Đường lên toàn phải bò thôi ạ. Lúc lên thì dễ chứ lúc xuống mới là một cực hình nhìn nó cứ sâu thăm thẳm đến kinh. Đội Porter Bạch Mộc rất cẩn thận vừa đi vừa đợi và theo dõi đoàn xem có ai cần hỗ trợ thì hỗ trợ luôn.

vangamom

Xe container
Khoản leo núi thì em yếu lắm, em cố cũng chỉ leo được chặng nào bằng từ chùa Hoa Yên lên chùa Đồng - Yên tử là vừa với sức em, mặc dù rất thích ngắm cảnh rừng núi, nhưng chặng này so với cung của Cụ không biết được mấy phần
Em cũng đi Yên Tử nhưng leo từ chân cơ mợ à. Em đi lâu lắm rồi từ những năm 96-97 cơ em cũng không nhớ rõ nữa. Nhưng em nhớ cũng khá dài nhưng đường dễ đi hơn thế này mợ à. Tuy nhiên theo em mợ cũng không phải lăn tăn đâu, mợ chịu khó truước khi leo tập đứng lên ngồi xuống và tập leo cầu thang bộ trong vòng 1 tuần là leo OK thôi. Còn mợ lăn tăn nữa mợ gặp em em chỉ cách cho mợ dễ thôi mà

vangamom

Xe container
Leo qua vài đoạn dốc như này thì đến một cái lán dê.

Cái lán dê này em hỏi chuyện ku porter mới biết là của ông chủ tịch xã. Cả lán có tầm hơn 200 dê, chả phải chăn thả gì cả tự nó tìm thức ăn. Chỉ cần đeo chuông vào mấy con đầu đàn thôi để khi nào lên kiểm đếm thì gọi mấy con đầu đàn về. Có một con dê cụ rất to em ko kịp chụp. Con dê cụ đó nó luôn đứng trên cao theo dõi cả đàn. Em thấy bảo. Sáng nó đứng ở cửa chuồng cứ con cái nào ra nó lại nhẩy một phát. cho đến khi các con cái ra hết nó mới thôi. Khiếp thật

Đoàn em mỗi người được phát 4 chai nước. tuy nhiên đến giờ thì một phần u cũng hết một phần vì nặng cũng ném đi hết. Đến đoạn này thì uống nước suối thôi. Đoàn em mọi người sợ không dám uống, từ lúc thấy em uống và lấy nước suối cho vào chai để uống trong toàn bộ chúng nó cũng lấy theo em.

Tuy nhiên do em nước suối uống thì theo kinh nghiệm của em. Dòng nước nào mà dân họ dẫn về để dùng làm sinh hoạt tắm giặt nấu ăn thì mới uống được. Còn tuyệt đối không uống nước mà mình không biết. Còn không thì phải hỏi porter xem đoạn suối nào uống được. Vì có những đoạn suối mà chảy qua một đoạn rừng có lá rừng độc rơi xuống là chắc chắn không uống được.

Chỉnh sửa cuối: