[Funland] Tết Việt Nam năm 1994 dưới ống kính nhiếp ảnh gia L.Dolan

Bastion.P

Xe container
Ở VN cụ sẽ thường thấy tụi TQ có 2 hội quán ko xa nhau nhưng cũng ko gần nhau, đó là: Hội quán Phúc Kiến (Phước Kiến), & Hội quán Quảng Châu (HQQC). Chỉ khi vào HQQC cụ mới hay gặp hình, tượng thờ Quan công.

Lý do thì khởi nguồn là dân Quảng Đông rất chuộng võ nghệ, càng như cá gặp nước dưới thời Thanh. Gần như là đại diện cho ng Hán thi võ với các đệ nhất dũng sỹ Mãn-Mông (tuy rằng Nam Thiếu Lâm thì lại nằm ở Phúc Kiến). Điều này rất giống hình ảnh Quan Công dùng sức võ biền để phò Lưu Bị khôi phục nhà Hán. Họ dùng hình ảnh Quan Công như 1 sự động viên cho tình thần quật khởi này.

Đó là dân võ, dân kinh doanh thì cũng nhạy bén nắm ngay đc trend này. Nên họ tôn Quan Công lên làm thánh tổ nghề kế toán. Với tính tình trung nghĩa của Quan Công, họ mong đợi (hoặc tuyên bố) các kế toán viên Quảng Châu sẽ là những người làm ăn cẩn thận, chính xác, ko có gian lận sổ sách, "giữ tín như giữ vàng". Từ đó, họ cũng xây dựng hình ảnh ko gian lận, lừa đảo trong kinh doanh. Do đó, các hình ảnh được trưng bày ở các HQQC (của dân buôn bán QC) đều là các tích về đức trung tín của Quan Công (ko cái nào liên quan đến đánh đấm gì).

Em nhờ cụ giảng luôn ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
FX 98 mới về HN mà cụ, trong SG có chơi trước hay ko thì em ko biết.
Em nhớ ở ĐH Luật em hồi đó, 1998 có 1 cái Fx bạc, 1 cái RGV đỏ ... cảm giác nhìn như lướt máy bay ấy

Khụ

doctor76

Xe ba gác
Bác này đốt pháo có vẻ ko kinh nghiệm rồi, sau khi pháo nổ thể nào tường cũng ám khói đen nhem nhuốc cho mà xem. Nhà nào đốt pháo đều buộc vào đầu sào treo lên.
Em sợ quả nào nổ nhanh nó nổ banh mặt ấy...

745Lii

Xe điện
Người OF
Ở VN cụ sẽ thường thấy tụi TQ có 2 hội quán ko xa nhau nhưng cũng ko gần nhau, đó là: Hội quán Phúc Kiến (Phước Kiến), & Hội quán Quảng Châu (HQQC). Chỉ khi vào HQQC cụ mới hay gặp hình, tượng thờ Quan công.

Lý do thì khởi nguồn là dân Quảng Đông rất chuộng võ nghệ, càng như cá gặp nước dưới thời Thanh. Gần như là đại diện cho ng Hán thi võ với các đệ nhất dũng sỹ Mãn-Mông (tuy rằng Nam Thiếu Lâm thì lại nằm ở Phúc Kiến). Điều này rất giống hình ảnh Quan Công dùng sức võ biền để phò Lưu Bị khôi phục nhà Hán. Họ dùng hình ảnh Quan Công như 1 sự động viên cho tình thần quật khởi này.

Đó là dân võ, dân kinh doanh thì cũng nhạy bén nắm ngay đc trend này. Nên họ tôn Quan Công lên làm thánh tổ nghề kế toán. Với tính tình trung nghĩa của Quan Công, họ mong đợi (hoặc tuyên bố) các kế toán viên Quảng Châu sẽ là những người làm ăn cẩn thận, chính xác, ko có gian lận sổ sách, "giữ tín như giữ vàng". Từ đó, họ cũng xây dựng hình ảnh ko gian lận, lừa đảo trong kinh doanh. Do đó, các hình ảnh được trưng bày ở các HQQC (của dân buôn bán QC) đều là các tích về đức trung tín của Quan Công (ko cái nào liên quan đến đánh đấm gì).
Quảng Đông nói chung và Quảng Châu, Hongkong nói riêng, các công ty, trụ sở, cửa hàng, thậm chí văn phòng đều hay thờ Quan Công. Ông này là biểu tượng của sự trung nghĩa.
Cảm ơn 2 cụ. Em biết thì cũng ko ngoài những gì 2 cụ giảng ở trên.
Bang hội, công ty, tập đoàn...họ thờ Quan Công nhiều, họ gọi ông này là Quan Nhị Gia, trung và tín.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu sang QC, thấy ban thờ của các cửa hàng kd hay làm dịch vụ thấy họ thờ khá đa dạng phong phú, chủ yếu về đạo giáo khác nhau. Có 1 điều dễ phát hiện nhất khác phong tục thờ cúng của ta là họ thờ Môn thần hay còn gọi là thần giữ cửa. Các cửa hàng kd đều đặt chiếc bát hương ở ngay sát cửa ra vào cùng với thẻ bài vị thờ.

ubisapro

Xe trâu
Em thích 2 thứ ở Viva, xe khác ko có. Ko biết có trùng ý cụ ko.
1 là tiếng pô, mình nó một kiểu.
2 là tiếng rít của lọc gió khi chạy tháo yếm.
Còn bốc vọt, đầu lỳ đầm hơn Rim Wave thì ko tính vào đây.
Tính đến giờ e được lái viva đúng 1 lần năm 99-2000 gì đó khi chạy xe con bạn. Sau đó e tót sang Nga đến khi về thì e nó tuyệt tích rùi. =))

Bastion.P

Xe container
Theo dòng sự kiện dân Quảng Đông "Phản Thanh-Phục Minh" thì còn có chùa sau khá nổi tiếng: Chùa Ngọc Hoàng - Quận 1.

Chùa này thì ko phải Hội quán của dân biz nên ko chơi hình Quan Công.

(Mấy năm trước cụ doctor76 có post ảnh chùa này trong thớt ảnh 1993. Năm nay mới post đến Đầm Sen, chưa post đến e này :D)

Cảm ơn 2 cụ. Em biết thì cũng ko ngoài những gì 2 cụ giảng ở trên.
Bang hội, công ty, tập đoàn...họ thờ Quan Công nhiều, họ gọi ông này là Quan Nhị Gia, trung và tín.
Nhà cháu sang QC, thấy ban thờ của các cửa hàng kd hay làm dịch vụ thấy họ thờ khá đa dạng phong phú, chủ yếu về đạo giáo khác nhau. Có 1 điều dễ phát hiện nhất khác phong tục thờ cúng của ta là họ thờ Môn thần hay còn gọi là thần giữ cửa. Các cửa hàng kd đều đặt chiếc bát hương ở ngay sát cửa ra vào cùng với thẻ bài vị thờ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Cảnh chùa Thầy lúc ấy rất đẹp

E đi chùa thầy lần đầu cũng năm 95-96 gì đó. Đợt đó hoang vu và xa lắc lơ, đường vào vẫn đường đất. Đạp xe rã cả cẳng, đi từ đường 32 vào. Đợt đó vẫn còn barie đoạn từ đê xuống thì phải. Xe e … bóp phanh ko ăn, tông cong cả barie :))

doctor76

Xe ba gác
Theo dòng sự kiện dân Quảng Đông "Phản Thanh-Phục Minh" thì còn có chùa sau khá nổi tiếng: Chùa Ngọc Hoàng - Quận 1.

Chùa này thì ko phải Hội quán của dân biz nên ko có hình Quan Công.

(Mấy năm trước cụ doctor76 có post ảnh chùa này trong thớt ảnh 1993. Năm nay mới post đến Đầm Sen, chưa post đến e này :D)
Xem ra người Việt gốc Hoa có cách thờ khá rành rẽ hơn người Việt, dân ta chịu ảnh hưởng của tín ngưỡng dân gian và đạo Mẫu, nhưng giờ thì thờ cúng tả bổ xiểng cả, chỗ nào cũng thờ Phật, Quan Âm, Cô, Cậu, ...toàn là nhân vật hư cấu.

ubisapro

Xe trâu
Em nhớ ở ĐH Luật em hồi đó, 1998 có 1 cái Fx bạc, 1 cái RGV đỏ ... cảm giác nhìn như lướt máy bay ấy

Khụ
Trước 2000 có FX lướt ko khác gì đi Mẹc bây giờ. RGV thì càng ko nói vì thực sự ngay ở HN thời đó cũng ko có quá nhiều (ít hơn FX). Tầm 2001-2002 ra FX tàu thì độ hót giảm dần :))

doctor76

Xe ba gác
Cá nhân em thấy Quan Công là viên tướng ở mức bình thường, thậm chí có phần kiêu ngạo nên chết thảm không toàn thây. Được cái trung nghĩa thì dân TQ họ thờ, Vn nhiều người cũng bắt chước.

doctor76

Xe ba gác

Khụ
À, thời ấy em đến ĐH SP Ngoại ngữ ,có thấy anh diễn viên hài Công Lý đầu trọc lốc chở em Thảo Vân lượn ác

ubisapro

Xe trâu
À, thời ấy em đến ĐH SP Ngoại ngữ ,có thấy anh diễn viên hài Công Lý đầu trọc lốc chở em Thảo Vân lượn ác
Chú e dạy ĐHSP ngoại ngữ thời đó, sau mở trung tâm tiếng anh nên thời đó e lượn đến khu này học chùa tiếng anh khá nhiều. Đợt e đi từ Cầu Giấy lên, cứ thấy toà HITC là đến nơi. Ngày đó cái toà nhà này nó lừng lững 1 góc trời, giờ vẫn còn :D

doctor76

Xe ba gác
Chú e dạy ĐHSP ngoại ngữ thời đó, sau mở trung tâm tiếng anh nên thời đó e lượn đến khu này học chùa tiếng anh khá nhiều. Đợt e đi từ Cầu Giấy lên, cứ thấy toà HITC là đến nơi. Ngày đó cái toà nhà này nó lừng lững 1 góc trời, giờ vẫn còn :D
Trường này có khoa Pháp là đẹp nhất hồi ấy, nên các cặp đôi hay ra ngồi hóng mát, đường Cầu Giấy thì chưa tắc, qua Cầu Giấy đi đến các trường như Tài Chính, ĐH Mỏ...đường xấu òm.

Lavande

Xe điện
Tầm 96-97 gì đó Suzuki nó có ra con Satria máy 2 thì trông giống RGV, nhớ hồi đó ngu vãi lái, mượn xe con bồ thằng bạn (xe mới tinh nó vừa mua) đang đi sợ hết xăng, đến đoạn dốc phụ nữ trên đg NCT trước Học viện HCQG xuống xe mở nắp bình xăng ra xem còn xăng k trong khi mồm vẫn ngậm điếu thuốc, hic hic

ubisapro

Xe trâu
Trường này có khoa Pháp là đẹp nhất hồi ấy, nên các cặp đôi hay ra ngồi hóng mát, đường Cầu Giấy thì chưa tắc, qua Cầu Giấy đi đến các trường như Tài Chính, ĐH Mỏ...đường xấu òm.
Ngày trước vào nhà ông chú e phải đi cổng bên Xuân Thuỷ, xuyên trường vào khu tập thể ở trong đó. Nhưng e chả biết khoa pháp nó nằm đâu :D. Trước ông chú e mở trung tâm ngoại ngữ ngay ngã 3 Doãn Kế Thiện - Phạm Văn Đồng bây giờ. Trên ốp khéo có cụ từng học trung tâm đó. Hồi đấy mở cái trung tâm này cá kiếm phết :D E một thời … rỗi rãi ngồi soát vé trước cầu thang lên. Học free tiếng anh chán chê mà tiếng anh vẫn dốt :))

doctor76

Xe ba gác
Ngày trước vào nhà ông chú e phải đi cổng bên Xuân Thuỷ, xuyên trường vào khu tập thể ở trong đó. Nhưng e chả biết khoa pháp nó nằm đâu :D. Trước ông chú e mở trung tâm ngoại ngữ ngay ngã 3 Doãn Kế Thiện - Phạm Văn Đồng bây giờ. Trên ốp khéo có cụ từng học trung tâm đó. Hồi đấy mở cái trung tâm này cá kiếm phết :D
Mốt học English hồi đó mà cụ, bọn em mua tặng nhau những băng cassette bài hát tiếng Anh, có cả quyển sách in lời những bài hát tiếng Anh nổi tiếng.
Học tiếng Anh ngày đó rất chán đời, nghe qua cái cassette rè như mèo hen, giáo trình chỉ có Streamline 3 bộ hay Headway ( gồm có Elementary, Pre-intermediate, Intermediate, post Intermediate và Advanced). Sách vở toàn đi photocopy đen xì. Trình độ giáo viên thì tệ hại, tuy nhiên đa số đều học say mê.