[Funland] Tết Việt Nam năm 1994 dưới ống kính nhiếp ảnh gia L.Dolan

Dân Tổ

Xe container
Hồi đó nếu so sánh mặt bằng xh thì đúng là nhà cháu cũng khơ khớ. Kd món hàng điện tử ở thời hậu bao cấp, đất nước mới mở cửa hội nhập nên khá dễ dàng thuận lợi. Tuy nhiên hồi đó tuổi trẻ, có tý điều kiện thì ai chả chơi bơi chút. Loanh quanh toàn nướng vào 2b. Cuối năm 90 ở ngoài đg phố HN mới chạy vài chiếc DreamII Thái 3 cục tem hồng thì đội nhà cháu đã chiếm gần hết. Chiếc này nhà cháu chạy 1,5 năm được 1,7 vạn thì bán 1700$, nhà cháu cùng 1 lão ofer trên này phi xuống HP rước chiếc Custom LA250 về, chiếc này với dòng Rebel nhà cháu vẫn ví là salon bay ( kiểu ngồi sa lông đọc báo :D).
Chở hàng ra bến Tam bạc chủ yếu là loa, 1 số đầu catsette,ampli hàng chợ cồng kềnh thôi, chứ hàng xịn xò chút là phải theo người. Nhà cháu với ô bạn thay nhau cầm lái, phía sau chằng buộc 4 chiếc đầu video Hi-Fi cứ thong dong túc tắc ngược về thôi. Hồi đó toàn sang đi chiều tối mới về, 2 ae mặt mũi đen xì vì khói bụi. Mỗi lần qua cầu Lai Vu hay Phú Lương là 1 cực hình vì giai đoạn đó suốt ngày sửa sang đường.
Chiếc LA này cũng chỉ đi được hơn năm là lại lên đường khi bắt đầu có F1, chiếc Rebel màu ngọc trai hoạ tiết hoa lá vàng nhũ của ô bạn thì đổi lấy chiếc GL Inđo ko đề, đạp ko cẩn thận thì bật gẫy chân. :))
Còn nhà cháu thì chuyển sang dream lùn. Đây là bước thụt lùi kiểu bán bò tậu ễnh ương nhưng vẫn phải thêm xèng.
Nếu cuối năm 90 mà DreamII Thái 3 cục tem hồng thì nhà em 3 chiếc cụ ạ :) 1 ở Phan Văn Trị, 1 Hàng Bông và 1 Giải Phóng. Chiếc cuối cùng em còn nhớ biển mà sau này được các cụ cho để đi học thêm tiếng Anh tối là 29 345-U6 :P Thời đấy nhà em bán gạch bông ạ (Cát Linh + Giải Phóng) :D

Pumzen

Xe ba gác
Nếu cuối năm 90 mà DreamII Thái 3 cục tem hồng thì nhà em 3 chiếc cụ ạ :) 1 ở Phan Văn Trị, 1 Hàng Bông và 1 Giải Phóng. Chiếc cuối cùng em còn nhớ biển mà sau này được các cụ cho để đi học thêm tiếng Anh tối là 29 345-U6 :P Thời đấy nhà em bán gạch bông ạ (Cát Linh + Giải Phóng) :D
Biển U thì sau này rồi, xe nhà cháu là 29- 997 M2. Lúc đó mọi người bảo biển số xe nhà cháu giống biển của chiếc Sit de ca trong chương trình Chuyện cảnh giác trên truyền hình, nhà cháu mới biết. :))
Chiếc này nhà cháu mua 2450$ tương đương 5,6 cây.

Dân Tổ

Xe container
Biển U thì sau này rồi, xe nhà cháu là 29- 997 M2. Lúc đó mọi người bảo biển số xe nhà cháu giống biển của chiếc Sit de ca trong chương trình Chuyện cảnh giác trên truyền hình, nhà cháu mới biết. :))
Chiếc này nhà cháu mua 2450$ tương đương 5,6 cây.
Biển U là chiếc đăng ký cuối 91 đầu 92 cụ ạ :D, còn 2 chiếc trước thì ông anh họ em chắc nhớ được, vì ông ấy được cụ với bố em chở đi công trình nhiều :D DreamII trước chỉ toàn tính bằng cây. Thời em được cầm để đi học là 98, lúc đó thì lại toàn RGV với FX :))

Pumzen

Xe ba gác
Biển U là chiếc đăng ký cuối 91 đầu 92 cụ ạ :D, còn 2 chiếc trước thì ông anh họ em chắc nhớ được, vì ông ấy được cụ với bố em chở đi công trình nhiều :D DreamII trước chỉ toàn tính bằng cây. Thời em được cầm để đi học là 98, lúc đó thì lại toàn RGV với FX :))
Giờ nhà cháu vẫn nhớ âm thanh nổ bục bục của nó khi chạy rốt đa. Đưa xe ra vỉa hè, tháo yếm ra, đặt xô nước lên cao, cho nước chảy giọt nhỏ từ ông tuy ô xuống đầu bò. Chạy đúng 12 tiếng hết bình xăng. :D
Với giá 5,6 cây vàng thì có thể gọi nó là ngôi nhà biết đi thời đó. Tuy nhiên cũng chỉ là căn trong ngõ thôi, còn nếu ở Cầu Giấy, Mỹ Đình thì chắc cả sào. Hồi tay hàng xóm nhà ô bạn bán sào đất, cũng loanh quanh ở HN thôi để tậu con DD chạy vi vu lượn lờ buổi chiều ra ngồi vỉa hè bú bia hơi. :D

tôi yêu ô tô

Xe container
Honda Cub 81 thời 94 thường là hàng bãi, hồi đó hình như tầm 1600 đô, gọi là 16 vé. Quả DD thì hàng nhập CKD hay SKD gi đó em cũng chẳng biết nhưng cao giá hơn. Năm 95 em ăn 1 con DD cũ trong TPHCM mà vẫn 20 triệu.
Năm 92, cạnh nhà e có ông trúng đá đỏ, mua 2 con DD mới cóng, e nhớ là tầm 20 triệu gì đấy!

Dân Tổ

Xe container
Giờ nhà cháu vẫn nhớ âm thanh nổ bục bục của nó khi chạy rốt đa. Đưa xe ra vỉa hè, tháo yếm ra, đặt xô nước lên cao, cho nước chảy giọt nhỏ từ ông tuy ô xuống đầu bò. Chạy đúng 12 tiếng hết bình xăng. :D
Với giá 5,6 cây vàng thì có thể gọi nó là ngôi nhà biết đi thời đó. Tuy nhiên cũng chỉ là căn trong ngõ thôi, còn nếu ở Cầu Giấy, Mỹ Đình thì chắc cả sào. Hồi tay hàng xóm nhà ô bạn bán sào đất, cũng loanh quanh ở HN thôi để tậu con DD chạy vi vu lượn lờ buổi chiều ra ngồi vỉa hè bú bia hơi. :D
Hí hí chuẩn luôn cụ ạ, hồi đấy cứ từ mấy con cub đến dream, mua về là các cụ hay đem ra chạy rốt đa. :D Cụ nhắc lại em mới nhớ nhiều hình ảnh thời đó, thanh niên phố xúm vào ngó xem xe, rồi được ngồi yên xe, lên Long Vân, rồi chụp ảnh trên xe ở Bờ Hồ... các kiểu :D.
Các cụ nhà em thì giờ thỉnh thoảng vẫn nói chuyện như cụ chia sẻ về thời đấy, toàn mấy cây vàng mua được bao đất các thứ hí hí. Rồi nhà bác gì ở Cửa Nam mua được mấy con DD đỏ sau khi đi Đức về =)) Thời đấy nghe nhiều chuyện cũng hài thật, em toàn bảo, đấy các cụ thời đấy chơi xe, không mua thêm đất thêm nhà, để giờ có phải con thành thiếu gia không :D

z300

Xe điện
Em thấy trên mạng, các cụ xem có phải năm đầu 90s không ạ =))
Cái này hồi đó rất thịnh hành các cụ nhỉ?

timeout

Xe điện
Đúng rồi. 96 là bắt đầu của Viva, Spacy. Sau đó 1, 2 năm dân chơi mới đổi sang Rickox, FX, rồi quãng gần 2000 thì bắt đầu Piago. Sau đấy thì các dân chơi lớn mới bắt đầu chuyển sang ô tô, đầu tiên là xe Hàn Lanos, vvv
Dân chơi Hà Nội tầm 1994 đã đầy xe Nhật secondhand rồi cụ ạ. Tầm đó richkid HN sáng đã được bố đưa đi học bằng ô tô rồi. Các thể loại Corolla (đời 8x), Camry (chủ yếu đời 84-85), Honda Civic/Accord (đời 8x) là những dòng xe bãi về cảng thời đó em còn nhớ được. Các cốp to đi Crown, VIP lướt ngoài đường thì kiểu như Rollroyce bây giờ ạ.
Dream II biển số năm 1991 là 29-xxx-Rx, em nhớ rõ vì năm đó ông già đổi xe 2 lần, một chiếc biển 369, một chiếc biển 567. Những năm 1994 thì xe Dream vẫn là một gia tài khá lớn, tầm đó mà đem tiền đi mua đất ngoại thành thì giờ cưỡi Rollroyce được nhỉ.:)))

bubu08

Xe tăng
Nếu so sánh thì giờ Camry chạy trên đường còn nhiều hơn 81 ngày ấy ở HN.
1994 thì HN khá hoành tráng rồi mà cụ.
Xe hơi đúng là chưa nhiều nhưng xe máy thì nhà nào cũng có 1 chiếc rồi. Nhà e còn có 2 cái: 1 cái 92 mới nguyên và 1 cái 81. Mà nhà e cũng là bình thường trong XH lúc đó thôi. Khu để xe cùa SV trong trường ĐH thì xe máy đã rất nhiều hơn xe đạp, sv các tỉnh lúc đó cũng mang xe máy lên HN khá nhiều. Đường HN lúc đó cũng tắc đầy chỗ chả kém bây giờ.
Ti vi màu Italia 90 còn đi xem ké nhưng đến Euro 92 thì cũng nhiều nhà có TV màu rồi.

LuckyCar

Xe container
Em ở trên núi, tầm 94 thì nhà em chưa từng có khái niệm sẽ có lúc mua được cái xe máy cơ.

Boy_8x

Xe máy
Nhớ tết xưa.trẻ con dẫn nhau đi xem và nhặt pháo.hào hứng khi được bữa ăn ngon:((