[Funland] Tết Việt Nam năm 1994 dưới ống kính nhiếp ảnh gia L.Dolan

ung_sung_tu_tai

Xe container
Các bác kể hết các anh từ xe đến tv, cát xét, đầu video...
Mà chưa thấy bác nào kể đến cái anh loa NAM MÔN nhỉ.
Có một dạo anh này quảng cáo ác liệt, đâu đâu cũng nghe Nam môn.
Vậy mà chỉ ít lâu sau ảnh bị các hàng khác dí cho mất dạng luôn.
Anh đồng hồ con ngựa GIMICO cũng rứa, giờ mất tiệt.

Con của em hàng Master recording nên nó cũng chỉ 2 track, 2 tốc độ là 7 1/2 và 15ips, nên chỉ nghe và thâu được 1 mặt. Dân chuyên nghiệp thì kêu là 2 track hay,nhưng tốn băng quá nên em bán.
Sau dùng con 4010s này, có khi em ghi băng tốc độ 3 3/4, chậm rì nhưng kết quả là máy nóng, chất lượng âm thanh kém nên xóa đi thâu lại hết, hehe.
Băng em chơi có loại băng 5, 7 từ 1200ft đến 2400ft, mua theo lố hên xui,...
Nghe nói kim than Thoren rất hay và đắt đấy cụ.

doctor76

Xe ba gác
Loa Nam Môn có sẵn Ampli tích hợp bên trong, nhưng chất lượng thì tệ mà cụ, giờ vẫn có nhà còn giữ được.
Có cụ Phạm Bằng và Trịnh Mai quảng cáo cho loa này đấy cụ.

Noname_2015

Xe tăng
Em hỏi được các cụ trong làng rồi, cống Miếu ngày xưa là cống đá, nhỏ hơn cống Cót, thẳng từ Láng Trung qua đường Láng bắc sang bên Trung Hòa, xây xong cầu Trung Hòa rồi mới phá cầu Cống Miếu này.
Bên Nguyễn Ngọc Vũ vẫn còn một đoạn ngõ nhỏ móc ngoéo sang Trần Duy Hưng, hồi xưa là thẳng đường từ Láng Trung và cầu Cống Miếu này sang.
Khi nhìn hình tôi đã để ý đến chi tiết cầu/ cống Trung Hòa này thẳng luôn với đường Láng Trung. Có lẽ đến năm 7x đã phá bỏ và xây cầu mới dịch về phía bắc tấm ảnh này, tức lệch so với đường Láng Trung.

kodomo

Xe điện
Ko đến nỗi đâu cụ ơi, 98 thì xe máy cũng phổ thông nhiều rồi, lúc đó 81-82 là bị cá chê ko thèm đi rồi ấy chứ.

Muốn ới lắm mà 2 năm nay nhọc nhằn lão ạ, nhìn thấy xe nước miếng chảy xuống tận rốn lại lấy tay kéo lên thôi chứ ko dám manh động. :(:(
Dân đam mê xe là cứ phải nhìn thấy xe chảy nước miếng lão ah. E cũng phải ráng vì niềm đam mê.

DurexXL

Tháo bánh
Loa Nam Môn có đoạn quảng cáo mời 2 Cụ Trịnh Mai, Phạm Bằng đóng thì phải Lão ợ

Bastion.P

Xe container
Cụ Trịnh Mai qcao mới chuẩn, vì cụ ý hay được gọi là "ông Chát xình chát chát bùm" :D

Loa Nam Môn có sẵn Ampli tích hợp bên trong, nhưng chất lượng thì tệ mà cụ, giờ vẫn có nhà còn giữ được.
Có cụ Phạm Bằng và Trịnh Mai quảng cáo cho loa này đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Cụ Trịnh Mai qcao mới chuẩn, vì cụ ý hay được gọi là "ông Chát xình chát chát bùm" :D
Vâng cụ, Chát xình chát chát bùm là 1 truyện ngắn của tác giả nổi tiếng Azis Nesin, ông này thời bao cấp có nhiều truyện đọc khá hài hước...
Cụ Trịnh Mai đóng hài rất hay, lúc quảng cáo còn cãi nhau:
Tép ( treble) mềm mà mỏng như tơ thế này chỉ có loa Mỹ...hehe

Bastion.P

Xe container
Các cụ dùng từ cống ~ cầu à, cống có nhiều nghĩa, nhg nó có 1 nghĩa là: sông, 1 đoạn sông; ko có nghĩa nào tương đương với cây cầu cả.

Khi nhìn hình tôi đã để ý đến chi tiết cầu/ cống Trung Hòa này thẳng luôn với đường Láng Trung. Có lẽ đến năm 7x đã phá bỏ và xây cầu mới dịch về phía bắc tấm ảnh này, tức lệch so với đường Láng Trung.
Em hỏi được các cụ trong làng rồi, cống Miếu ngày xưa là cống đá, nhỏ hơn cống Cót, thẳng từ Láng Trung qua đường Láng bắc sang bên Trung Hòa, xây xong cầu Trung Hòa rồi mới phá cầu Cống Miếu này.
Bên Nguyễn Ngọc Vũ vẫn còn một đoạn ngõ nhỏ móc ngoéo sang Trần Duy Hưng, hồi xưa là thẳng đường từ Láng Trung và cầu Cống Miếu này sang.

Q123456789

Xe máy
Giá xe Angel lúc đó khoảnh 15 triệu hay sao ấy? So với Dream Thái thì rẻ hơn nhiều.
Năm 94 hoặc 95 em nhớ Ko rõ mới ra Angel 80 Ông cụ nhà em mua đâu đó hơn 18tr cả đăng ký. Trong khi dream II và 82 tầm 21 đến 22 tr. Sau năm 98 đến 2000 dream và 82 ba mấy bốn mươi triệu, nhà em đổi con angel sang con lifan hay hongda gì đó còn phải thêm gần chục củ. Một thời cái xe máy nó là cả gia tài.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko biết là Gimiko đã được thằng Kashi mua lại thương hiệu rùi, nó ko sd Gimiko nữa thôi

phihanhgia

Xe điện
Nói chung đi những con xe ấy thời 1994 thì oai hết nấc cụ ơi, ...
2000 usd xe máy thời 94-95 có gì mà oai hết nấc. Tương đương sức mua 250 tr bây giờ, ngang xe cỏ vios thôi. Cụ lúc đó mới lớn chưa có thu nhập tưởng tượng là to thôi. Nên quy ra bao nhiêu tấn thóc hay mấy tấn thịt cho dễ hiểu. Dân đi xklđ về èo uột cũng đều đi xm cả.

coolpix8700

Xe ngựa
Loa Nam Môn có đoạn quảng cáo mời 2 Cụ Trịnh Mai, Phạm Bằng đóng thì phải Lão ợ
Nhà ông Nam Môn này ở ngay đầu Bạch Mai.
Hồi đó em có nhờ ông ấy làm hộ 1 ít mạch in. Ông ấy lại thuê mấy ông KTS vẽ mạch bằng mực pha từ hắc in rồi mới cho ăn mòn. Có lúc chờ lâu, ông ấy dẫn em đến nhà 1 bác KTS ở TT Trung Tự để ngồi thúc!

dannongthon

Xe tăng
Các cụ dùng từ cống ~ cầu à, cống có nhiều nghĩa, nhg nó có 1 nghĩa là: sông, 1 đoạn sông; ko có nghĩa nào tương đương với cây cầu cả.
Dân vẫn dùng từ cống chỉ cây cầu nhỏ dạng vòm mà. Điển hình là cống Mọc ( cầu Mọc) hay cầu Cót ( cống cót)

MotoG

Xe tăng
Làng Vĩnh Phúc chứ? Vạn Phúc ở Hà Đông.
Cái lô cốt vuông màu đen ở trên mặt đê nhìn xuống Đội Cấn có lẽ bị phá sau năm 2010 khi mặt đường được mở rộng thêm 1 làn cao tốc về phía sông Tô Lịch và thân đê chỗ đó bị xẻ ngang để làm hầm chui nối Đội Cấn với đường nhỏ ven sông. Cái lô cốt đó và bãi cỏ hình tam giác (cỏ xanh, không phải cỏ đen) là nơi vui chơi của bọn học sinh truòng cấp 1,2 Hoàng Diệu ngay đó. Cứ có mâu thuẫn hay tranh chức trùm lớp, trùm khối là lại rủ nhau "chiều về lên đê" tỉ thí võ nghệ, quy định chỉ đấm không vật hoặc cả đấm cả vật tuỳ theo sở trường của các võ sĩ. Nhưng bọn trẻ chủ yếu chơi ở bãi cỏ chứ ít khi sang đường leo lên nóc lô cốt vì bề mặt nó sần sùi kiểu đá ong. Còn một cái lô cốt gạch hình tròn nữa ở ven đường Bưởi chỗ Hoàng Hoa Thám đâm thẳng vào, nhưng trẻ con không chơi vì ngay sát chợ Bưởi đông đúc. Cái đó bị phá chắc khoảng năm 2000. Hiện còn cái lô cốt ở đường Hoàng Quốc Việt ven tường trong khuôn viên của Viện khoa học xã hội Việt Nam.
Có làng Vạn Phúc trong nội thành đó cụ, nhưng ở quanh khu Đại sứ quán Thụy Điển chứ ko đúng như cụ trên định vị.

muadem

Xe cút kít

minh_viet.78

Xe buýt
Có làng Vạn Phúc trong nội thành đó cụ, nhưng ở quanh khu Đại sứ quán Thụy Điển chứ ko đúng như cụ trên định vị.
Làng vạn phúc cạnh làng Thủ Lệ kéo dài đến kim mã nên có đường vạn phúc chạy qua UBND quận Ba Đình