Thảo luận Thả tay khỏi vô lăng xe có chạy thẳng?

Tạ Nhật Khang

Xe đạp
xin thỉnh giáo các cụ mợ nếu đường thẳng, bỏ hai tay khỏi vô lăng xe có chạy thẳng tắp được không ạ? Có sai số nào như 100m lệch bao nhiêu không. Xe em m3 mới chạy không thể nào thẳng được, cứ lệch phải dần dần

hưvô

Xe lăn
xin thỉnh giáo các cụ mợ nếu đường thẳng, bỏ hai tay khỏi vô lăng xe có chạy thẳng tắp được không ạ? Có sai số nào như 100m lệch bao nhiêu không. Xe em m3 mới chạy không thể nào thẳng được, cứ lệch phải dần dần
Đương nhiên là ko thể chạy thẳng tắp được rồi, còn chạy được bao nhiêu thì bác tự thử trên xe của mình.

Tạ Nhật Khang

Xe đạp
Đương nhiên là ko thể chạy thẳng tắp được rồi, còn chạy được bao nhiêu thì bác tự thử trên xe của mình.
em đang thỉnh các cụ xem được bao xa, ví dụ lấy 100m làm mốc ạ. Xe em chắc 10m là có dấu hiệu lệch dần

phamhonghai

Xe tải
Tùy vào đường nữa cụ ạ. Đường bên mình nó lệch liên tục luôn :D

linhcanonian

Xe tải
Nếu như thả tay ra mà vô lăng có dấu hiệu lệch ngay thì khả năng có một lốp nào đó đang non hơi. Còn cứ thả ra mà chạy thẳng tắp mãi thì e nghĩ chắc khó, nhưng nói chung đủ thời gian để em mở nắp chai Lavie và làm một ngụm ạ =)). Đấy là đang chạy đường thẳng đẹp, còn đường xấu thì khó nói lắm.

Giang Thắng

Xe đạp
công nghệ chỉ là hỗ trợ giữ làn mà bác. k phải là thay thế. vậy nên nó k thẳng mãi được đâu. chuẩn như bác Linh nói luôn ạ.

MinhLe153

Xe buýt
bác chú ý lực nắm vô lăng của tay phải

neo8x

Xe buýt
Cụ chọn đường thật chuẩn, phẳng. Đi 50km/h rồi thả tay, nếu ko nhao lái thì tốt, còn nếu nhao lái thì cụ đi cân chỉnh thước lái, cân bằng động 4 lốp nhé

_MrPhong_

Xe đạp
E chạy đường đẹp như cao tốc HN-HP tầm 80km/h thì cũng đc 1 tầm 10s là mình " cảm giác " nó cũng ko còn thẳng lái nữa. Nói chung là chẳng có 1 thước đo nào cụ thể đâu.
E thấy có 1 bác bên trên nói là " đủ thời gian mình mở chai lavie ra uống rồi đậy lắp vào" có lẽ là hợp lý nhất
Còn bác muốn an tâm thì cứ mang đến Gara nào mà họ có máy Hunter để kiểm tra, có bệnh hay ko biết ngay
Ps: e chạy cx5-2018 đã chạy đc 2v. Trước khi thử trên cao tốc cũng đã đi cân lại mâm, căn chỉnh thước lái và độ chụm đầy đủ hết rồi

Tạ Nhật Khang

Xe đạp
Kính thưa các cụ. Hôm qua e đã thay 4 quả lốp mới, chỉnh chụm và cân bằng động tại chỗ cụ Hà hunter. Cụ tự tay làm cho em từ A-Z luôn. Và kết quả là e vẫn còn cảm giác ấy khi lái cao tốc. Đường thẳng nhẵn thẳng lái vẫn từ từ lệch dần về phải. Lệch nhanh hay chậm thì tuỳ lúc. Tiện đây em hỏi các cụ có khi nào hệ thống lái của em có vấn đề chứ ko phải do góc đặt bánh ko ạ

STARIUS

Xe buýt
Kính thưa các cụ. Hôm qua e đã thay 4 quả lốp mới, chỉnh chụm và cân bằng động tại chỗ cụ Hà hunter. Cụ tự tay làm cho em từ A-Z luôn. Và kết quả là e vẫn còn cảm giác ấy khi lái cao tốc. Đường thẳng nhẵn thẳng lái vẫn từ từ lệch dần về phải. Lệch nhanh hay chậm thì tuỳ lúc. Tiện đây em hỏi các cụ có khi nào hệ thống lái của em có vấn đề chứ ko phải do góc đặt bánh ko ạ
Đường nó nghiêng về bên phải mà cụ, thả tay tý là lệch pgair đương nhiên.

senhong

Xe tăng
Cũng hợp lý cụ nhỉ. Nhưng bãi để xe lẫn sân chạy chỗ em bằng lắm vẫn từ từ sang phải. Chỉ bên phải thôi ạ
Về nguyên lý với mặt đường phẳng tuyệt đối ( ko bao giờ có) và xe mới thì buông tay xe sẽ chạy thẳng,
Khi xe cũ thì tay lái sẽ bị nhiều yếu tố chi phối ( lốp,hệ thống lái ,giảm xóc bị mòn,mỏi vv..vv) nên ko thể chuẩn như ban đầu,
Còn nếu cụ cầm lái khoảng 2 năm ( có kinh nghiệm rồi ) mà cụ vẫn có cảm giác lái nhao sang phải là hệ thống lái của cụ có vấn đề( có thể do lốp)
Tay lái tốt là đánh đi đánh lại nhẹ nhàng ,khi lái( sang phải,trái) buông tay khi xe chuyển động tay lái phải có chiều hướng trả thẳng về vị trí giữa. Khi xe chạy thẳng( cao tốc) lực giữ lái phải nhẹ( gần như chỉ cần một tay tỳ lên vô lăng là đủ) như thế mới là lái chuẩn,
Còn cụ thử lái mà bương tay ra thì rất là khó nói( không chuẩn) không đánh giá đúng được.
Muốn hệ thống lái tốt ( ko phân biệt xe cũ mới) thì lốp và giảm xóc phải ( cũ,mới) đồng đều nhau.,thì mới cân chỉnh lái chuẩn được.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
về nguyên lý lực thì nó sẽ chạy thẳng bánh để giảm lực cản mặt đường, tuy nhiên trên thực tế nó sẽ chạy lệch dần do bánh lái của Cụ ko cân, lốp có thể non 1 bên, mặt đường nghiêng, ko bằng phẳng.....

khacduong1985

Xe hơi
về nguyên lý lực thì nó sẽ chạy thẳng bánh để giảm lực cản mặt đường, tuy nhiên trên thực tế nó sẽ chạy lệch dần do bánh lái của Cụ ko cân, lốp có thể non 1 bên, mặt đường nghiêng, ko bằng phẳng.....
chuẩn nhất cụ ạ! nó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố ngoài việc căn chỉnh

flourishing

Xe máy
Do độ nghiêng của mặt đường mà đôi khi mình ko nhận thấy

Car68

Xe tải
Theo em thì 10m hoặc 40m có một ổ gà hay đường gồ mấp mô sao chạy thẳng được cụ. Chắc lệch, độ lệch tùy độ nặng tay lái tùy xe cụ ợ :)

Gió Lạnh NB

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ mỗi xe sẽ có độ lệch khác nhau

vutruzero

Xe hơi
Hic nghe các cụ bàn em cũng yên tâm. E đi cũng cảm giác lệch sang phải. Chắc thế là bình thường.