Thắc mắc về đèn HID, Xenon, Bi-Xenon, Projector...?

vietran

Xe ba gác
chóa cụ zin ,ko chế Projector mà chỉ mở ra để lắp led thôi thì cũng ko ngại chuyện nước vào lắm, vì ko đục khoét gi mà.
lắp xenon-ballast nếu 1 bộ 1 xịn philips ,ballast tháo xe chi phí cũng phải tầm 4-6tr tuy loại cụ ah
1 cái bóng xenon đã 2,5 tr, 2 cái 5 tr rồi, em nghĩ dưới 10 tr là bóng tàu thôi

Projector1

Xe hơi
1 cái bóng xenon đã 2,5 tr, 2 cái 5 tr rồi, em nghĩ dưới 10 tr là bóng tàu thôi
em nghĩ giá cả còn tùy thuộc nữa cụ ah, chứ 1 cái bóng xenon philips mà 2tr5 thì em cho là đắt đấy, cụ phán câu dưới 10tr là bóng tàu thì hơi nhầm rồi :)

Matizcoi

Xe cút kít
em nghĩ giá cả còn tùy thuộc nữa cụ ah, chứ 1 cái bóng xenon philips mà 2tr5 thì em cho là đắt đấy, cụ phán câu dưới 10tr là bóng tàu thì hơi nhầm rồi :)
hị hị cái tên đã nói lên tất cả ....

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
-Projector nhưng sử dụng bóng xenon HID (Limited)-bóng cốt xenon-bóng pha halogen.
=>Sorento không có bi-xenon cụ nhé.
cụ cho em hỏi chút: với các dòng xe sử dụng bóng halogel H4 thì có lắp đc bóng xenon HID (Limited) mà ko cần dùng projector ko?

Projector1

Xe hơi
cụ cho em hỏi chút: với các dòng xe sử dụng bóng halogel H4 thì có lắp đc bóng xenon HID (Limited) mà ko cần dùng projector ko?
bóng Halogen H4 thì sẽ có xenon H4 cụ ah, tương tự halogen loại nào thì sẽ có Xenon loại ý mà ( h1,h3,h4,h7,h9,h11...D1D2..) đều có cả. nhưng vấn đề là nếu cụ ko lắm projector thì ánh sáng sẽ ko đc ưng ý cho lắm đâu ạ

mantrick2007

Xe máy
Khâm phục cụ Omega09 và cụ Projector1 quá. Các cụ cho em hỏi là em có con vợ 318i đời 2003. Mà cái cos của nó cùi quá, pha thì ok. Em tính thay cái cos xenon hoặc HID hay projector gì đấy. Các cụ tư vấn giúp em với, em sợ thay lung tung ảnh hưởng đến điện đóm rồi nước vào nữa thì khổ. Thanks các cụ nhiều lắm ạ!

kennyngo

Xe máy
Em vẫn chưa hiểu ợ, nếu xe đã có projector rồi, mà bóng halozen chỉ có cos thôi,vậy nếu em muốn thay bóng halozen đó thành bóng HID có cả pha cot luôn thì chắc là ok đúng k ợ, vì bản thân các projector chỉ là thấu kính hội tụ thôi, còn để được pha cót thì do bóng đèn có chức năng đó hay k, như các bác đã nói ở trên, nhưng tại sao xe sportage lại không gắn được pha cost cùng lúc cho projector vậy các bác nhỉ, em chả hiểu gì cả, các bác vui lòng đả thông tư tưởng hộ em

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em vẫn chưa hiểu ợ, nếu xe đã có projector rồi, mà bóng halozen chỉ có cos thôi,vậy nếu em muốn thay bóng halozen đó thành bóng HID có cả pha cot luôn thì chắc là ok đúng k ợ, vì bản thân các projector chỉ là thấu kính hội tụ thôi, còn để được pha cót thì do bóng đèn có chức năng đó hay k, như các bác đã nói ở trên, nhưng tại sao xe sportage lại không gắn được pha cost cùng lúc cho projector vậy các bác nhỉ, em chả hiểu gì cả, các bác vui lòng đả thông tư tưởng hộ em
Thắc mắc của cụ rất thú vị,đã có Projector (gương cầu )rồi mà bóng lại chỉ là halogen,theo em thì điều đó để các hãng xe giảm chi phí cụ ạ.Có rất nhiều xe có gương cầu,nhưng lõi halogen như :I30,Sorento TLX,CRV 2.0 Đài Loan 2009,Fortuner,thậm chí là một số xe tải nhỏ Đài Loan SYM....lại có cả loại có gương cầu + bóng HID nhưng lại chỉ có cốt.
Nếu cụ thay bóng halogen bằng xenon thì được, nhưng muốn có thêm pha (highbeam) thì không còn cách nào khác,cụ phải thay cục projector loại có cả pha và cốt (thực chất là thêm cái nam châm điện).Nếu cụ lắp bóng halogen có pha cốt,thì nó sẽ không vừa chân đâu,mà kể cả cụ đục đẽo để nó vừa,thì hiệu quả của nó cũng kém xa HID.Mà suy cho cùng,nếu cụ đã đầu tư bộ gương cầu mới,thì chắc cụ cũng chả tiếc thêm tiền để mua bộ HID đúng không ạ :P
Tại sao Sportage không gắn được pha cốt cùng lúc cho gương cầu bởi vì nhà sản xuất họ đã mặc định pha của Sportage là gáo dừa halogen bên cạnh,giống Acura MDX 2008.
Muốn sáng hơn thì chỉ có cách là cụ hy sinh bộ đèn nguyên bản,và đầu tư thêm 12-15 củ thì sẽ có bộ đèn mới sáng hơn rất nhiều.Tuy nhiên nếu cụ không thường xuyên đi đêm thì em nghĩ là không cần thiết ạ.

aston_martin123

Xe tăng
Thắc mắc của cụ rất thú vị,đã có Projector (gương cầu )rồi mà bóng lại chỉ là halogen,theo em thì điều đó để các hãng xe giảm chi phí cụ ạ.Có rất nhiều xe có gương cầu,nhưng lõi halogen như :I30,Sorento TLX,CRV 2.0 Đài Loan 2009,Fortuner,thậm chí là một số xe tải nhỏ Đài Loan SYM....lại có cả loại có gương cầu + bóng HID nhưng lại chỉ có cốt.
Nếu cụ thay bóng halogen bằng xenon thì được, nhưng muốn có thêm pha (highbeam) thì không còn cách nào khác,cụ phải thay cục projector loại có cả pha và cốt (thực chất là thêm cái nam châm điện).Nếu cụ lắp bóng halogen có pha cốt,thì nó sẽ không vừa chân đâu,mà kể cả cụ đục đẽo để nó vừa,thì hiệu quả của nó cũng kém xa HID.Mà suy cho cùng,nếu cụ đã đầu tư bộ gương cầu mới,thì chắc cụ cũng chả tiếc thêm tiền để mua bộ HID đúng không ạ :P
Tại sao Sportage không gắn được pha cốt cùng lúc cho gương cầu bởi vì nhà sản xuất họ đã mặc định pha của Sportage là gáo dừa halogen bên cạnh,giống Acura MDX 2008.
Muốn sáng hơn thì chỉ có cách là cụ hy sinh bộ đèn nguyên bản,và đầu tư thêm 12-15 củ thì sẽ có bộ đèn mới sáng hơn rất nhiều.Tuy nhiên nếu cụ không thường xuyên đi đêm thì em nghĩ là không cần thiết ạ.
cho em hỏi: tóm lại là không có projector nào lắp đc đèn halogel(có cả pha và cốt) phải không ạ? muốn có cả pha lẫn cốt thì bắt buộc phải sử dụng loại projector có nam châm điện?

Projector1

Xe hơi
cho em hỏi: tóm lại là không có projector nào lắp đc đèn halogel(có cả pha và cốt) phải không ạ? muốn có cả pha lẫn cốt thì bắt buộc phải sử dụng loại projector có nam châm điện?
đúng rồi cụ ah, cụ muốn xài bóng halogen pha-cos ( h4 ) lắp vào Projector thì cũng có thể đc nhưng hiệu quả ko như mong muốn :D
mấy thằng đầu trọc nó cũng nghiên cứu kỹ rồi mà :)

beverlyvn

Xe máy
cụ cho em hỏi, xe em là Kia Morning SLX 2010, cụ tư vấn cho em nếu định nâng cấp đèn thì phương án nào là hợp lý và hiệu quả nhất.

Projector1

Xe hơi
xe cụ có đặc điểm choá đèn to, tròn có thể lắp đc nhiều loại bi, nhưng riêng theo em thì em thấy cụ chơi cặp Projec LS460 này vào là ok nhất ợ

beverlyvn

Xe máy
Cám ơn cụ tư vấn. Cặp Project này là bi (cả fa và cos) đúng không cụ. Giá rổ thì bao nhiêu cụ nhỉ? có gì cụ private message cho em xem sao nhé.

phongvvv

Xe tải
Cụ Omega9 cho em hỏi, năm ngoái em có thay cặp bóng hiệu năng cao HB3,HB4 của cụ Nam Vũ cho vợ hai Civic 1.8AT nhưng dạo này em thấy đèn tối quá. Có khi nào hiệu suất đèn bị giảm không ạ. Mặc dù em đi buổi tối đếm trên đầu ngón tay thôi, hơn nữa cảm giác đèn nó không chiếu tập trung như nguyên bản mà cứ tản mát thế nào ấy. Cụ tư vấn cho em cái, thanks cụ nhiều

ldflinh9999

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi bóng d2s dùng với ballast nào ngon ạ.đang đi cái ballast tàu+ d2s tàu nên ánh sáng k đc tốt.thay ballast xịn có sáng hơn nhiều k các cụ ??:-bd

Chỉnh sửa cuối:

xedapghe

Xe tải
Em ngồi im và đọc các bài về HID và projector rất lâu rồi hôm qua em mới mạnh dạn ra chỗ bác Quang tử thái thịnh thay và nâng cấp Project và xenon trên con Morning SLX nhà em. Theo em hiểu thì bóng xenon chuẩn H4 là có hai tim đèn cho pha cos trên cùng một bóng đúng không ạ? nhưng project của em là loại có nam châm màn chập nên bên lắp đặt họ thay cho em bằng xenon H1 em lấy loại 4300k cho dịu mắt. Như vậy xe em đã được gọi là bi xenon rồi đúng không? Theo em thấy thì cos rất ok nhưng pha thì vẫn chưa đạt độ sáng và an toàn như em mong muốn, có phải do công suất xenon chỉ là 35w nên vậy không? em nghĩ không phải cố tình họ làm cos là project bên cạnh họ làm pha gáo dừa bằng halogen đâu cụ nhỉ, có khi halogen dùng làm pha nó có cái hay của nó ấy chứ.
Xe em đây:

xedapghe

Xe tải
Bác omega bác nhìn hộ em dải ánh sáng em up trong hình cuối, ánh sáng bên phụ cứ bị xuôi xuống dưới về phía bên phụ mặc dù em chỉnh thế nào cũng không ok, bác cho em hỏi đây là vấn đề của cụm projector hay là do vấn đề gì ạ? một cặp projector có phân biệt bên trái bên phải không hay là hai bên giống nhau có thể hoán đổi được cho nhau? nếu là phân biệt thì em e rằng các bác bên bán hàng lắp cho em một đôi của bên đèn trái mất rồi. Bác cho ý kiến gấp giúp em nhé. Cho em hỏi thêm, vì khả năng kinh tế nên em chỉ lắp được Project Taiwan và bộ ballast và bóng Taiwan thôi, chất lượng so với những bộ xịn và có tên tuổi khác nhau ở cái gì ạ? vì các bác bên Quang tử đảm bảo cho em hàng Taiwan cũng là hàng chất lượng.,e chưa có dịp được đi xe xenon và project xịn nên em không rõ được ạ, cảm ơn bác

phonghamy

Xe điện
e đang định độ. xe mình lại có rồi. cảm ơn các bác về thớt này làm em hiểu được thêm về đèn đóm.