[Funland] Thái độ tồi tệ của các Nhân viên Việt Nam tại Đại Sứ Quán Hàn Quốc

intl

Xe tải
Vì dân Hàn Cuốc nhìn chung là bố đời mất dạy với dân mình nên bọn trẻ người Việt bị nhiễm.

Có vẻ như các bạn VN cứ làm với Hàn là nhiễm thói trịnh thượng hay sao ấy.
Em có làm việc với Samsung. Có nhận xét chung về nhân lực là người Việt Nam: trình độ kém, nhưng làm việc rất hách dịch và bố đời. Mượn hơi chủ để ra oai với chính người Việt mình.

kienvinh

Tháo bánh
Thử góp một tiếng nói ngược dòng xin ít gạch đá về xây nhà :D

- Quy định treo ở đấy ghi rõ là xếp hàng theo thứ tự. Nó gọi 5 số thứ tự lên một lần và 5 người ứng với các số này phải xếp hàng trật tự, nhưng các ông bà ấy lại còn chen hàng lẫn nhau cơ;

- Các đương đơn (applicants) không tìm hiểu rõ quy định. Ví dụ cái ảnh dán vào đơn cũng chụp sai quy cách, đòi hỏi giải thích rất nhiều;

- Phí Visa thông báo rõ thu bằng tiền VNĐ, trông báo rõ các đương đơn chuẩn bị sẵn số tiền đúng như thế để trả vì nhân viên lãnh sự không có tiền thối lại. Nhưng vẫn có các ông bà móc toàn tiền 500K ra trả;

v.v.

(Hoạt cảnh trên không nhất thiết xảy ra ở đúng ĐSQ Hàn Quốc tại Việt Nam).

Wakeup

Xe điện
Em và nhiều người quen khi đến các ĐSQ nước ngoài tại VN thấy nhiều nhân viên người Việt làm việc ở đây rất thích tỏ vẻ ta đây, lên mặt với người Việt đến xin Visa, giấy tờ.
Em có cảm giác họ ảo tưởng mình cũng là người nước ngoài, thuộc đẳng cấp khác nên thể hiện, ra oai với những người Việt đến xin giấy tờ. Nhưng khi gặp khách nước ngoài thì lại im re, chả dám tỏ vẻ gì cả.

Pumzen

Xe ba gác
3 tuổi ranh tỏ thái độ bề trên ban ơn thì quả thật acay phết ! Ko hiểu ra khỏi lớp giáp ( dưới bóng bọn Hàn) thì chúng còn như vậy với đồng bào mình không ?

fresh_air

Xe tải
Thử góp một tiếng nói ngược dòng xin ít gạch đá về xây nhà :D

- Quy định treo ở đấy ghi rõ là xếp hàng theo thứ tự. Nó gọi 5 số thứ tự lên một lần và 5 người ứng với các số này phải xếp hàng trật tự, nhưng các ông bà ấy lại còn chen hàng lẫn nhau cơ;

- Các đương đơn (applicants) không tìm hiểu rõ quy định. Ví dụ cái ảnh dán vào đơn cũng chụp sai quy cách, đòi hỏi giải thích rất nhiều;

- Phí Visa thông báo rõ thu bằng tiền VNĐ, trông báo rõ các đương đơn chuẩn bị sẵn số tiền đúng như thế để trả vì nhân viên lãnh sự không có tiền thối lại. Nhưng vẫn có các ông bà móc toàn tiền 500K ra trả;

v.v.

(Hoạt cảnh trên không nhất thiết xảy ra ở đúng ĐSQ Hàn Quốc tại Việt Nam).
Những cái này thì xi nhê gì cụ. Cửa tiếp dân nó có khác gì customer service đâu, làm dâu trăm họ, đầu tiên là giữ mức lịch sự tối thiểu. Không có nghĩa là họ sẽ du di cho mình. Nếu họ yêu cầu trả đúng khoản tiền, mà mình không đưa đúng, thì họ hoàn toàn có quyền không nhận. Chứ không lấy cớ đó để tỏ vẻ khó chịu, ra giọng bề trên, cho dù trong thâm tâm họ có thể không thích.
Hơn nữa, nếu mình hướng dẫn mà nhiều người không thực hiện theo, thì cũng nên xem lại cách hướng dẫn một tí.

• Vodka
Reactions: one

paprika

Xe buýt
Có vẻ như các bạn VN cứ làm với Hàn là nhiễm thói trịnh thượng hay sao ấy.
Em có làm việc với Samsung. Có nhận xét chung về nhân lực là người Việt Nam: trình độ kém, nhưng làm việc rất hách dịch và bố đời. Mượn hơi chủ để ra oai với chính người Việt mình.
Đúng như cụ nói, vào samsung chối ko thể tả, đến mấy cha bảo vệ cổng cũng hách dịch quát tháo rầm rầm nữa là

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Sao cụ không góp ý thẳng luôn với em ý, nói to to chút cho xung quanh nghe thấy mà phải góp ý online? Cái gì nó đúng thì phệt thẳng mặt luôn chứ? E đảm bảo với cụ nó sợ vãi hết ra quần chạy vào nhà vệ sinh ngay...
Còn nhớ đợt đi đóng thuế sau khi mua nhà, ông chú nhận hồ sơ cũng giọng bố đời cửa quan hách dịch với bà già em, e chỉ mặt luôn tại đó im thin thít!
Cụ chủ còn hiền và điềm đạm nhỉ. Gặp người nóng tính như em thì 1 phát tao oang oác lên ngay nhé, gì thì gì mày cũng làm ở nơi văn minh lịch sự, mày ko nói được một cách lịch sự cao, thì mày cũng phải nói ở mức tôn trọng người đối diện ở mức tối thiểu nhé. Nói chung trong cuộc sống của những người xấu tính nó cũng sao sao í mà, mọi người xung quanh cũng ko ưa đâu và đó là cái giá người xấu tính phải trả.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ còn hiền và điềm đạm nhỉ. Gặp người nóng tính như em thì 1 phát tao oang oác lên ngay nhé, gì thì gì mày cũng làm ở nơi văn minh lịch sự, mày ko nói được một cách lịch sự cao, thì mày cũng phải nói ở mức tôn trọng người đối diện ở mức tối thiểu nhé. Nói chung trong cuộc sống của những người xấu tính nó cũng sao sao í mà, mọi người xung quanh cũng ko ưa đâu và đó là cái giá người xấu tính phải trả.
Đúng mà mợ. Chỉ cần có người dám lên tiếng e đảm bảo nhiều người chưa dám nói ra cũng sẽ đồng tình thôi! Cứ dần dần như vậy dần dần xã hội sẽ vào đúng nề nếp của nó

fresh_air

Xe tải
Em và nhiều người quen khi đến các ĐSQ nước ngoài tại VN thấy nhiều nhân viên người Việt làm việc ở đây rất thích tỏ vẻ ta đây, lên mặt với người Việt đến xin Visa, giấy tờ.
Em có cảm giác họ ảo tưởng mình cũng là người nước ngoài, thuộc đẳng cấp khác nên thể hiện, ra oai với những người Việt đến xin giấy tờ. Nhưng khi gặp khách nước ngoài thì lại im re, chả dám tỏ vẻ gì cả.
Và buồn cười là nhân viên nước ngoài ở các ĐSQ lại ko tỏ vẻ như vậy.
Bây giờ nhiều nơi nộp hồ sơ visa qua bên thứ 3 kiểu VFS họ làm dịch vụ, em thấy tốt hơn rất nhiều.

thanhsu

Xe tải
Chủ nào tớ đấy, các cụ dạy thế. Tụi Hàn Xẻng này có kiểu hống hách thế, ko văn minh như Nhật.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Chia sẻ bức xúc với cụ, nói chung là cánh công quyền thì vẫn thường cửa quyền cụ ạ, k biết đến bao giờ mới thực sự là "công bộc của dân" :D
Cụ tổ lái tay nhanh hơn não vừa thôi, nhân viên người Việt ở DSQ Hàn Quốc là người được thuê làm việc cho phía Hàn Quốc, công bộc với công quyền gì ở đây? Có chăng là chúng nó quen gặp những người đồng bào ( đa phần nghèo khổ) đang đến "xin" visa HQ, nên tự cho mình là "cửa trên" có quyền ban phát hách dịch mà những người kia không dám phản kháng nên lâu dần thành quen. Hoặc giả tiếp xúc với văn hoá HQ nhiều nên dần hình thành thói quen phân biệt địa vị xã hội 1 cách cực đoan, nhưng tóm lại là chửi tốc mả nhà chúng nó lên hoặc viết email phàn nàn với phía DSQ.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cái văn hoá trên cúi dưới đè của VN nó bắt nguồn từ thời phong kiến đến tận thời cộng s ản bây giờ. Cụ cứ nhìn từ tầng lớp cai trị cao nhất đối xử với công bộc sẽ ra được cả 1 văn hoá dân tộc. Dân sao thì quan vậy. Táo quân vẫn diễn hài nhảm hằng năm, vẫn có ông ngọc hoàng quanh năm khuyến dụ lũ nịnh thần gian dối. Ngày đêm tivi tuyên truyền noi gương đường lối mà ai cũng biết là dối trá. Mong gì hơn.
Trên cúi dưới đè mới là đặc sản văn hoá Hàn đấy cụ ạ.

TSTA

Xe container
3 tuổi ranh tỏ thái độ bề trên ban ơn thì quả thật acay phết ! Ko hiểu ra khỏi lớp giáp ( dưới bóng bọn Hàn) thì chúng còn như vậy với đồng bào mình không ?
Lớp giáp chưa chắc phải bọn Hàn.
Bọn đấy sẵn sàng xù lông lên nói mày biết bố mày là ai ko đấy.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đúng mà mợ. Chỉ cần có người dám lên tiếng e đảm bảo nhiều người chưa dám nói ra cũng sẽ đồng tình thôi! Cứ dần dần như vậy dần dần xã hội sẽ vào đúng nề nếp của nó
Thật, nó cũng sợ bị kỷ luật, bị nghỉ việc í chứ. Nhưng nói chung xã hội có những người trong hoàn cảnh nào cũng tốt (cho tiền người ăn xin người taa cũng thái độ rất tốt), còn có những đứa láo toét giảo hoạt lắm, mà môi trường nào mình cũng sẽ gặp những người đó thôi ạ. Trước em đi làm thẳng tính đến mức em bảo rõ "Người xấu tính đừng bao giờ đứng trước mặt em, không là em nói cho ko còn mặt mũi nào nữa đâu". Lão nhà cứ thắc mắc sao lại có người tính như em. Hiện giờ em cũng nền nã hơn rồi ạ, biết lựa lời nói hơn, ko xồn xồn ruột ngựa như khi 24-27 tuổi nữa, từ 29-31 em cũng đỡ nóng tính rồi

Vulcan V70

Xe trâu
Đây mới là mấu chốt này cụ chủ thớt, hơi bố láo, nhưng bọn trong ĐSQ đấy kiếm nhiều từ dịch vụ lắm, mất miếng là nói ra như thế.
Thường thì các bác tự đi làm hồ sơ sẽ bỡ ngỡ, hỏi nhiều, hướng dẫn nhiều nhưng có khi vẫn bị sai sót, thậm chí điền sai forrm, còn " dịch vụ" thì họ quá quen làm các loại hồ sơ rồi, hầu như không có sai sót. Còn chuyện ăn chia thì nhà cháu chịu, không biết nhá! :D

Vivuvip

Xe buýt
Trước đây vài năm em có tiếp xúc TLS là 1 văn phòng được ĐSQ thuê để thu hồ sơ thôi mà thái độ của 1 số nv người Việt cũng khá trịch thượng như vậy. Thật buồn cho chính họ!

TSTA

Xe container
Những người tử tế thì e ko bàn luận, còn những người "bố láo" như các cụ trên nói trong dsq H thì e đánh giá vì mấy khả năng:
- nhiều đứa có bố mẹ nọ kia,
- làm việc với nhóm xkld nhiều, tiếp xúc với ngưoi ở quê đi xk, họ lành nhát và tâm lý cậy nhờ, sợ phật ý mất cơ hội đi... Những người này ra sân bay gặp abc xyz cũng mang tâm lý này, sợ bị hành lỡ chuyến bay nên khúm lúm dễ bị doạ nạt, vòi vĩnh kể cả ở sân bay.
- ko sợ ghi lại bằng chứng
...