[Funland] " Thảm hoạ " : Các doanh nghiệp Mỹ đua nhau chỉ trích quyết định phản đòn của ông Trump

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Có vẻ như mọi người chỉ đang nhìn cuộc thương chiến này đơn thuần dưới góc độ kinh tế. Em thì có suy nghĩ rằng, kinh tế chỉ là 1 phần. Em dự rằng Trump ngoài vấn đề kinh tế, còn cảm thấy thực sự nước Mỹ đang bị Tàu lợi dụng, lợi ích của nước Mỹ cả về kinh tế và những vấn đề khác như SHTT, công nghệ đang bị xâm phạm, đe dọa và làm cho nước Mỹ mất mặt. Do đó Trăm thấy cần phải thay đổi điều này để "Make America great again" và quyết chơi sát ván với Tàu để cho dân Mỹ và thế giới thấy rằng Mỹ đúng là great thật, chỉ có Mỹ mới trị được Tàu và để bảo vệ lợi ích của nước Mỹ in long term (dù cho Mỹ có thể bị thiệt hại in short term).

duachuot123

Xe điện
Ngủ đi cụ, em note thông tin giúp cụ rồi, mai cụ có cung cấp thêm thông tin gì về bản thân mình để bổ sung thì em thống kê tiếp nhé, cụ là người đặc biệt, em sẽ quan tâm đến cụ theo đúng cách của các cụ, cụ yên tâm ;))
Chị tàu nô yên tâm về báo cáo nhé. Chứ chị chả hiểu được ngta nói gì đâu. Uống thuốc nhé.

Kiểu vu ngược của chị chắc là chiêu đc đào tạo nhỉ. Vãi cả vu.

meotamthe

Xe cút kít
Có vẻ như mọi người chỉ đang nhìn cuộc thương chiến này đơn thuần dưới góc độ kinh tế. Em thì có suy nghĩ rằng, kinh tế chỉ là 1 phần. Em dự rằng Trump ngoài vấn đề kinh tế, còn cảm thấy thực sự nước Mỹ đang bị Tàu lợi dụng, lợi ích của nước Mỹ cả về kinh tế và những vấn đề khác như SHTT, công nghệ đang bị xâm phạm, đe dọa và làm cho nước Mỹ mất mặt. Do đó Trăm thấy cần phải thay đổi điều này để "Make America great again" và quyết chơi sát ván với Tàu để cho dân Mỹ và thế giới thấy rằng Mỹ đúng là great thật, chỉ có Mỹ mới trị được Tàu và để bảo vệ lợi ích của nước Mỹ in long term (dù cho Mỹ có thể bị thiệt hại in short term).
Đúng bài thì phải theo hướng hiệp ước xuyên Thái bình dương cụ ạ, tạo trận tuyến phong toả TQ, nhưng Trump đã phá bỏ cái này, cuộc chiến thương mại hiện tại mà Trump đang thúc đẩy gây tổn thất cho TQ khá lớn, nhưng cùng lúc lại gây thiệt hại cho chính Mỹ. Nếu tiếp theo phươngg hướng từ thời Obama, ký kết CPTPP thì phong toả được cái ý tưởng 1 vành đai 1 con đường của TQ, Mỹ sẽ gộp các nước xung quanh lại 1 mặt trận để kìm kẹp TQ, chứ đứng tách ra và solo như bây giờ thì Mỹ thua thiệt hơn rất nhiều so với chiến lược CPTPP. Trong cuộc chiến này, tuy lời hô hào của Trump có lý, nhưng thiệt hại là không hề nhỏ, trả giá ở đây là những khó khăn mà doanh nghiệp Mỹ đối mặt, đây là sự khác biệt giữa TT thương nhân và TT chính khách.

meotamthe

Xe cút kít
Chị tàu nô yên tâm về báo cáo nhé. Chứ chị chả hiểu được ngta nói gì đâu. Uống thuốc nhé.

Kiểu vu ngược của chị chắc là chiêu đc đào tạo nhỉ. Vãi cả vu.
Cụ uống thuốc xong rồi thì ngủ đi, thông tin cụ bổ sung là phải làm báo cáo, mai em sẽ note tiếp cho cụ, dự là cụ sẽ tiếp tục cập nhật thông tin bản thân cho em liên tục, em sẽ cố gắng thu xếp thời gian để note cho đầy đủ, cụ không phải lo ;))

duachuot123

Xe điện
Cụ uống thuốc xong rồi thì ngủ đi, thông tin cụ bổ sung là phải làm báo cáo, mai em sẽ note tiếp cho cụ, dự là cụ sẽ tiếp tục cập nhật thông tin bản thân cho em liên tục, em sẽ cố gắng thu xếp thời gian để note cho đầy đủ, cụ không phải lo ;))
Cứ chào mãi mà sao chưa biến vậy. Không quất còm cuối tối đeo ngủ đc à :D Tôi đang hơi bị rảnh cả đêm. Muốn quất bao nhiêu tôi trả lời bấy nhiêu. Nhé. :D

meotamthe

Xe cút kít
Tôi muốn Bổ sung iot cho chị :D.
Báo cáo lại cụ là thông tin bổ sung của cụ đã được cập nhật, hiện tại thông tin mà cụ tự kể đang là cụ là quân tử Tàu, đang chối bỏ nguồn gốc, làm ở BBC, bị hiếp, ngậm phân, hay quên và muốn được bổ sung i ốt, cụ nhé !

Sau đây thì em đi xem HBO, cụ muốn bổ sung thêm gì cứ để lại còm, mai em sẽ tổng hợp lại đầy đủ, cụ là người đặc biệt, em sẽ quan tâm đến cụ theo cách của cụ, cụ yên tâm !

duachuot123

Xe điện
Báo cáo lại cụ là thông tin bổ sung của cụ đã được cập nhật, hiện tại thông tin mà cụ tự kể đang là cụ là quân tử Tàu, đang chối bỏ nguồn gốc, làm ở BBC, bị hiếp, ngậm phân, hay quên và muốn được bổ sung i ốt, cụ nhé !

Sau đây thì em đi xem HBO, cụ muốn bổ sung thêm gì cứ để lại còm, mai em sẽ tổng hợp lại đầy đủ, cụ là người đặc biệt, em sẽ quan tâm đến cụ theo cách của cụ, cụ yên tâm !
Meotamthe profile. Duyệt. :D

meotamthe

Xe cút kít
Meotamthe profile. Duyệt. :D
https://www.otofun.net/threads/trung-quoc-qua-nay-sap-roi.1614014/page-49#post-52313954

Profile của cụ duachuot123, nguồn do duachuot123 cung cấp, người tổng hợp là meotamthe, theo ý cụ rồi nhé!

Tuan Can

Xe container
ĐỌc báo thấy toàn dân Mỹ chửi 100, chẳng thấy dân Tầu chửi lọ. Cứ tưởng Mỹ thua đến nơi.
Chẳng qua thằng nào chửi Lọ thì kết cục như ở đây phủ nhận XHCN thôi. Lọ chỉ đợi sau bầu cử, lọ đủ đô để cầm cự tới lúc đó. Sau đó thì chưa biết.

thtvuf

Xe điện
Ofun dạo này nhứ hố fân thật rồi, đọc toàn thấy fân với ****, em nghĩ mấy cụ mợ thích mấy thứ này Min Mốc cho ra đảo, vừa được chửi nhau sướng mồm, vừa giữ được đảo

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em hóng thôi . cuộc chiến còn dài
Đúng bài thì phải theo hướng hiệp ước xuyên Thái bình dương cụ ạ, tạo trận tuyến phong toả TQ, nhưng Trump đã phá bỏ cái này, cuộc chiến thương mại hiện tại mà Trump đang thúc đẩy gây tổn thất cho TQ khá lớn, nhưng cùng lúc lại gây thiệt hại cho chính Mỹ. Nếu tiếp theo phươngg hướng từ thời Obama, ký kết CPTPP thì phong toả được cái ý tưởng 1 vành đai 1 con đường của TQ, Mỹ sẽ gộp các nước xung quanh lại 1 mặt trận để kìm kẹp TQ, chứ đứng tách ra và solo như bây giờ thì Mỹ thua thiệt hơn rất nhiều so với chiến lược CPTPP. Trong cuộc chiến này, tuy lời hô hào của Trump có lý, nhưng thiệt hại là không hề nhỏ, trả giá ở đây là những khó khăn mà doanh nghiệp Mỹ đối mặt, đây là sự khác biệt giữa TT thương nhân và TT chính khách.

Em cảm giác đây mới là hồi 1, sẽ còn hồi 2, hồi 3 ... nữa. Cuộc chiến này còn dài và có nhiều nước phát triển cũng đang có mục tiêu, lợi ích bị đe dọa giống Mỹ, có điều chưa xuất đầu lộ diện lên tiếng mà thôi. Đến thời điểm thích hợp sẽ rõ. Vụ Hoa Vĩ là 1 điển hình khi các quốc gia khác tát nước theo mưa. Nói chung, em nghĩ mình chưa đủ tầm bình luận/ dạy nhà giàu cách tiêu tiền, chúng nó đều là bậc thầy cả.

Chỉnh sửa cuối:

hoantoanmayman

Xe tăng
Người OF
Em cảm giác đây mới là hồi 1, sẽ còn hồi 2, hồi 3 ... nữa. Cuộc chiến này còn dài và có nhiều nước ohats triển cũng đang có mục tiêu, lợi ích bị đe dọa giống Mỹ, có điều chưa xuất đầu lộ diện lên tiếng mà thôi. Đến thời điểm thích hợp sẽ rõ mà vụ Hoa Vĩ là 1 điển hình khi các quốc gia khác tát nước theo mưa.
TQ vẫn tự quản chuyện phát hành tiền, không như Mỹ và phương Tây là giới tài phiệt ngân hàng nắm quyền phát hành tiền, FED là đại diện của giới này ở Mỹ. Cụ nào đọc Chiến tranh tiền tệ sẽ thấy đây chỉ là khúc dạo đầu, chiến tranh bom đạn cũng không loại trừ đâu.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vụ chuyển nhà máy thì các Cụ thử tìm hiểu xem là có phải cách đây 5-6 năm đã có rất nhiều cty to rời khỏi TQ để sang Việt Nam, Thái Lan....

Ben Do

Xe hơi
tan tác hết cả rồi các cụ ạ

chứng khoán VN chiều nay nát bươm rầu, NDT thi nhau bán tháo cp, không lẽ khủng hoảng cận kề

tung1311 .

Xe điện
Thằng Tập chắc đang tìm cách kéo dài thời gian đến sau bầu cử, nhiều doanh nghiệp nó cũng lên phương án B nhưng cũng đều nghe ngóng tình hình sau bầu cử. Còn phía Trump tình trạng này kéo dài thì khả năng qua đc cũng chỉ 50% nên khá sốt ruột, muốn tốc chiến tốc thắng nhưng đang bí :D

Với tình hình thế này nếu em là Tập và Trump thì chắc sẽ có 1 thỏa thuận ngay trước bầu cử thôi, đợi sau bầu cử mà Trump vẫn ở lại thì chắc Tập chỉ có nước rút lựa đạn tự tử, còn nếu có 1 thỏa thuận đạt đc 1 phần yêu sách thì Trump cũng kí vội trước bầu cử :)

Đàn Chim Việt

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Tập chắc đang tìm cách kéo dài thời gian đến sau bầu cử, nhiều doanh nghiệp nó cũng lên phương án B nhưng cũng đều nghe ngóng tình hình sau bầu cử. Còn phía Trump tình trạng này kéo dài thì khả năng qua đc cũng chỉ 50% nên khá sốt ruột, muốn tốc chiến tốc thắng nhưng đang bí :D

Với tình hình thế này nếu em là Tập và Trump thì chắc sẽ có 1 thỏa thuận ngay trước bầu cử thôi, đợi sau bầu cử mà Trump vẫn ở lại thì chắc Tập chỉ có nước rút lựa đạn tự tử, còn nếu có 1 thỏa thuận đạt đc 1 phần yêu sách thì Trump cũng kí vội trước bầu cử :)
Vì lý do này nên các cụ đừng nghĩ đến chuyện Trump Tập sẽ có thỏa thuận nào đó trước bầu cử Mỹ cuối năm 2020.

Kể cả Trump có muốn xuống thang thì Tập cũng sẽ tìm cách chọc cho phát để tiếp tục nhảy dựng lên, như vụ đánh thuế 75 tỷ hàng Mỹ vừa rồi.